Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet

Các bài được khuyến nghị

Trước tới giờ Jin chỉ làm theo cảm tính, hoặc Matchprop từ các đường có sẵn,

Jin muốn hỏi là: với bản vẽ mà khung được lập theo tỷ lệ 1:1, thì tường ứng với các đường (nét khuất, nét trục), hệ số Linetype Scale của đường nên đặt thế nào để in ra là đẹp nhất ?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

Tôi thường vẽ theo cách: Định nghĩa thêm nét trong acad.lin. ví dụ nét ẩn và nét tim với kích thước định nghĩa 1units = 1mm. Như vậy, với ltscale =1 thì in tỷ lệ 1:1 sẽ đúng với kích thước mình định nghĩa. Khi cần in bản vẽ tỷ lệ 1:100 trong model space, gõ lệnh ltscale rồi nhập giá trị 100. Khi in trong paper space thì có tỷ lệ 1:1 rồi nên đặt ltscale về mặc định bằng 1. Với cách vẽ này thì điều khiển được ltscale theo ý mình nên bản vẽ đều tăm tắp.

Ví dụ, thêm mấy dòng sau vào đầu file acad.lin:

*_An,Net an __ __ __ __ __

A,3.5,-1.5

*_Tim,Net tim _ . _ . _

A,10,-2,2,-2

Sẽ có 2 kiểu nét: ẩn và tim. Với nét ẩn có đoạn liền dài 3.5mm và đoạn ngắt dài 1.5mm, nét tim là nét có đoạn liền dài 10mm rồi đến đoạn ngắt dài 2mm, đến đoạn liền dài 2mm, lại tiếp đoạn ngắt 2mm.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Ủa mình cũng đang đi hỏi như bạn vậy.

thế thì làm cách nào để mình luôn sử dụng được tỉ lệ 1:1 vẽ khi cần in với ỉ lệ 1:100 thì dễ và thuận tiện. Bạn nào rành chỉ giúp nhé kĩ tí vì mình tệ lắm cảm ơn nhé.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Tôi thường vẽ theo cách: Định nghĩa thêm nét trong acad.lin. ví dụ nét ẩn và nét tim với kích thước định nghĩa 1units = 1mm. Như vậy, với ltscale =1 thì in tỷ lệ 1:1 sẽ đúng với kích thước mình định nghĩa. Khi cần in bản vẽ tỷ lệ 1:100 trong model space, gõ lệnh ltscale rồi nhập giá trị 100. Khi in trong paper space thì có tỷ lệ 1:1 rồi nên đặt ltscale về mặc định bằng 1. Với cách vẽ này thì điều khiển được ltscale theo ý mình nên bản vẽ đều tăm tắp.

Ví dụ, thêm mấy dòng sau vào đầu file acad.lin:

*_An,Net an __ __ __ __ __

A,3.5,-1.5

*_Tim,Net tim _ . _ . _

A,10,-2,2,-2

Sẽ có 2 kiểu nét: ẩn và tim. Với nét ẩn có đoạn liền dài 3.5mm và đoạn ngắt dài 1.5mm, nét tim là nét có đoạn liền dài 10mm rồi đến đoạn ngắt dài 2mm, đến đoạn liền dài 2mm, lại tiếp đoạn ngắt 2mm.

Tui cũng đang thắc mắc chỗ này Pác N.Hoang ơi !Trong paper space tui có nhiều tỉ lệ lắm (1/10;1/200;1/15.......) mà rõ ràng khi dùng lệnh LTS thì hình vẽ ở 1/10 thì thấy nét trục con hình vẽ ở 1/200 thì nét trục bây giờ thành nét liền .Nhờ Pác ra tay cái !

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Tui cũng đang thắc mắc chỗ này Pác N.Hoang ơi !Trong paper space tui có nhiều tỉ lệ lắm (1/10;1/200;1/15.......) mà rõ ràng khi dùng lệnh LTS thì hình vẽ ở 1/10 thì thấy nét trục con hình vẽ ở 1/200 thì nét trục bây giờ thành nét liền .Nhờ Pác ra tay cái !

bạn xem ở đây: http://www.cadviet.com/forum/Chuyen-sang-l...type-t1570.html

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay