Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Đăng nhập để thực hiện theo  
nguyendungbkn

Trải phôi, tính khối lượng chỏm cầu

Các bài được khuyến nghị

Em có 1 chỏm cầu như thế này, các bác giúp e cách tính diện tích, khối lượng của nó được ko. Em sử dụng pns4 nhưng ko có crack nên ko được, xem qua các bài mà ko thấy crack xịn của thằng này, mong đc giúp đỡ,thanks!

http://www.mediafire.com/?dum8a3kd2m8n3gy

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

Em có 1 chỏm cầu như thế này, các bác giúp e cách tính diện tích, khối lượng của nó được ko. Em sử dụng pns4 nhưng ko có crack nên ko được, xem qua các bài mà ko thấy crack xịn của thằng này, mong đc giúp đỡ,thanks!

http://www.mediafire...dum8a3kd2m8n3gy

-Để tính diện tích khối lượng của một hình có dạng như của anh không khó, phải làm theo các bước sau:

-Dựng hình 3D

- Dùng lệnh massprop để biết được thể tích của nó.

- Lấy thể tích chia cho độ dầy sẽ ra diện tích của phôi .

Bản vẽ của anh chưa đủ điều kiện để dựng hình 3D vì lý do sau:

- Nếu các hình của anh đối xứng thí dụ là 2492x2492 hoặc 2164x2164 thì dựng hình 3D đơn giản không có vấn đế gì.

-Trên bản vẽ của anh, hình đứng kích thước không đối xứng là 2492x2164 mà chỉ thể hiện 1 mặt cắt là chưa đủ vì đáy của nó là dạng chỏm cầu.

- Anh phải vẽ thêm mặt cắt nữa với điều kiện là phải vẽ đúng, vẽ sai sẽ không bao giờ dựng được hình 3D.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Hề hề hề,

Bạn không thể dùng pns4 với cái hình của bạn post được do pns4 không có hình cầu tạo như vầy.

Theo bản vẽ bạn cung cấp thì chắc chắn không có cái chỏm cầu nào như vầy cả, Như bác Hoan2182 đã nói, bạn nên xem xét lại cái hình bạn cần làm để có được cái bản vẽ đúng.

Theo mình đoán thì nó là một khúc chỏm elip chứ không phải chỏm cầu đâu.

Dù là chỏm gì thì cũng cần có các hình chiếu đúng và đủ của nó mới có thể dựng hình và tính toán được, bằng không thì bó tay và bó cả ..... chiếu luôn bạn ạ.

Có thể trong trường hợp này bạn dùng lệnh loft với các đường dẫn sẽ thuận lợi hơn khi dựng hình.

Chúc bạn chóng hoàn thành nhiệm vụ....

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Hề hề hề,

Sau khi ngâm cứu cái bản vẽ bạn gửi và tự bịa thêm một vài kích thước đủ để dựng hình và dùng SW để thực hiện (vì mình không xài được lệnh loft trong CAD) thì ra được cái kết quả một solid gần đáp ứng đầy đủ càc yêu cầu của bạn với các thông số về diện tích và khối lượng như sau:

Diện tích: 10798842.49 mm^2

Khối lượng: 178705.56 gam

Thể tích :22910969.40 mm^3

Nếu bạn cần có hình vẽ để thẩm định thì hãy nhắn lại, mình sẽ chuyển qua Cad và gửi cho.

Chúc bạn vui.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Hề hề hề,

Bạn không thể dùng pns4 với cái hình của bạn post được do pns4 không có hình cầu tạo như vầy.

Theo bản vẽ bạn cung cấp thì chắc chắn không có cái chỏm cầu nào như vầy cả, Như bác Hoan2182 đã nói, bạn nên xem xét lại cái hình bạn cần làm để có được cái bản vẽ đúng.

Theo mình đoán thì nó là một khúc chỏm elip chứ không phải chỏm cầu đâu.

Dù là chỏm gì thì cũng cần có các hình chiếu đúng và đủ của nó mới có thể dựng hình và tính toán được, bằng không thì bó tay và bó cả ..... chiếu luôn bạn ạ.

Có thể trong trường hợp này bạn dùng lệnh loft với các đường dẫn sẽ thuận lợi hơn khi dựng hình.

Chúc bạn chóng hoàn thành nhiệm vụ....

Vì anh nguyendungbkn vẽ hình thiếu nên em đoán có hai khả năng xẩy ra:

1- Nó có dạng giống như hình con chuột quang , và gần giống với hình ellipse.

2- Nó là hình giống như mặt cái bàn hình chữ nhật ở giữa úp cái lồng bàn hình chỏm cầu có dây cung rộng bằng chiều rộng của bàn.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Thanks mọi người đã nhiệt tình giúp đỡ, theo đấy e đã tính được rồi, có lẽ ko chính xác quá nhưng sai lệch cho phép, hj. Chúc mọi người sức khỏe!!

ps: nếu đc, a phamthanhbinh gửi cho em bản cad được ko, xem thêm biết đâu lại ngộ ra được gì đấy :D

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Thanks mọi người đã nhiệt tình giúp đỡ, theo đấy e đã tính được rồi, có lẽ ko chính xác quá nhưng sai lệch cho phép, hj. Chúc mọi người sức khỏe!!

Bác Bình cười hề hề hề rằng:

"Sau khi ngâm cứu cái bản vẽ bạn gửi và tự bịa thêm một vài kích thước đủ để dựng hình và dùng SW để thực hiện (vì mình không xài được lệnh loft trong CAD) thì ra được cái kết quả một solid gần đáp ứng đầy đủ càc yêu cầu của bạn với các thông số về diện tích và khối lượng như sau:..."

Vậy anh đã tính được bằng cách nào, rất mong được anh chia sẻ về cách tính !

Cái gọi là chỏm cầu ấy do anh tự thiết kế hay anh vẽ theo mẫu???

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

ps: nếu đc, a phamthanhbinh gửi cho em bản cad được ko, xem thêm biết đâu lại ngộ ra được gì đấy :D

Hề hề hề,

Nó dây nè, bạn ngộ ra cái gì thì tùy bạn, nhưng chớ có ngộ ..... gió nghen

http://www.cadviet.com/upfiles/3/chom_cau.dwg

Chúc bạn chóng ngộ......

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Hình vẽ của bác Bình đã đủ điều kiện để dựng hình trên CAD.

Tuy vậy, bác mới chỉ thể hiện 2 mặt cắt có chiều dài dây cung 2492 và 2164 , còn thiếu mặt cắt theo đường chéo của hình bằng có chiều dài dây cung là 2732,79 bác chưa vẽ, nếu vẽ ra sẽ thấy chỗ này R góc lượn của nó to nhất cũng chỉ bằng 1,39.

Chốt lại là hình vẽ thiết kế của anh nguyendungbkn chưa đạt, chẳng hiểu anh đã ngộ nhận ra cái gì, chính vì thế em mới hỏi:

Vậy anh đã tính được bằng cách nào, rất mong được anh chia sẻ về cách tính !

Cái gọi là chỏm cầu ấy do anh tự thiết kế hay anh vẽ theo mẫu???

Hề hề hề,

Sau khi ngâm cứu cái bản vẽ bạn gửi và tự bịa thêm một vài kích thước đủ để dựng hình và dùng SW để thực hiện (vì mình không xài được lệnh loft trong CAD) thì ra được cái kết quả một solid gần đáp ứng đầy đủ càc yêu cầu của bạn với các thông số về diện tích và khối lượng như sau:

Bác Bình ạ! Để loft được trong CAD bác phải dùng kiểu vẽ thêm hình rồi lại xóa đi,(cách này hơi mất thời gian, em chưa nghĩ được cách làm nhanh hơn). Đầu tiên vẽ 2 đường đường tròn R80 và đường tròn R1,39 đường dẫn là giao của khối cầu với khối tạm gọi là lăng trụ mặt ngoài là kích thước tâm của R lươn (dùng lệnh copy edges trên thanh công cụ Solid Editing. Sau khi loft xong tất cả các đoạn, chỉ việc dùng lệnh Intersect sẽ được R góc lượn suy biến dần từ R80 xuống còn R1.39

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

xin chào diển đàn em thấy cái hình đó khó vẽ quá em vẽ từ sáng tới giờ mà chưa xong (em vẽ bằng cad 3d)

làm theo cách của anh Hoan 2182 thì khi loft nó không cho loft ko biết vì sao nữa?

nhân đây em xin các bác chỉ giáo cho em một chút,

quả là khi em vẽ chỏm R 3739 mà chiểu dày chỏm như trong bản vẽ (bản vẽ của bạn nguyendungbkn) là 4mm thì em muốn dùng lệnh boundary để sau đó dùng lệnh Revolve tạo khối thì nó không cho boundary( các bác chỉ cho em cách boundary với khi phóng to hình lên mà vật thể vượt quá kích thước màn hình thì y như rằng nó không cho boundary mà như trong trường hợp này không phóng to lên để mà pick point thì không tài nào mà bắt được.

xin các bác chỉ giùm nha ! cỏm ơn các bác rất nhiều

ducngoc82@gmail.com

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
xin chào diển đàn em thấy cái hình đó khó vẽ quá em vẽ từ sáng tới giờ mà chưa xong (em vẽ bằng cad 3d) làm theo cách của anh Hoan 2182 thì khi loft nó không cho loft ko biết vì sao nữa? nhân đây em xin các bác chỉ giáo cho em một chút, quả là khi em vẽ chỏm R 3739 mà chiểu dày chỏm như trong bản vẽ (bản vẽ của bạn nguyendungbkn) là 4mm thì em muốn dùng lệnh boundary để sau đó dùng lệnh Revolve tạo khối thì nó không cho boundary( các bác chỉ cho em cách boundary với khi phóng to hình lên mà vật thể vượt quá kích thước màn hình thì y như rằng nó không cho boundary mà như trong trường hợp này không phóng to lên để mà pick point thì không tài nào mà bắt được. xin các bác chỉ giùm nha ! cỏm ơn các bác rất nhiều ducngoc82@gmail.com

Hề hề hề,

Quả là việc pick điểm để boundary trong trường hợp này là hơi khó khăn. Tuy nhiên bạn có thể zoom lớn để getpoint trước và dùng point này trong việc chọn điểm để boundary sau đó. Tuy hơi chuối xong có lẽ sẽ giải quyết được cái khó khăn của bạn.

Việc revolve sẽ tạo ra một khối tròn xoay, Do vậy chắc hẳn bạn sẽ phải làm một nhát cắt lại để cho ra cái hình bạn muốn dựng. vậy sao bạn không chơi ngay thằng sphere cho nó sướng mà phải revolve cho cực vậy???

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

xin cảm ơn bác phanthanhbinh, đó là em muốn lấy ví dụ như trên thôi còn có nhiều trường hợp hình phức tạp hơn mà mình dùng revolve , nó tiện hơn nhiều. mà bác nói à getpoint nghĩa là sao nhỉ? sao em làm mà không được?

giả sử như thế này đi bác vẽ cho em 1 cái cung tròn R 20000 sao đó bác offset vào trong hay ra ngoài củng được 4mm , và bác nối hai đầu mút của cung tròn tương ứng lại với nhau. xong bác boundary cho em nhá? ko biết do máy bị lởi hay thao tác của em chưa đúng mà em làm hoià ko được?rất mong các bác chỉ giáo / tiếc là em ko biết cách post bản vẽ lên để có nhiều cái để bàn lắm?

chúc các bác vui vẽ nha.

nếu có thể thì các bác chỉ em cách post bản vẽ với nha

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Với cái hình như ảnh con chuột quang như ở bài viết trên của em, lệnh REV không thực hiện được.

"em muốn dùng lệnh boundary để sau đó dùng lệnh Revolve tạo khối thì nó không cho boundary". Câu hỏi của anh hơi khó hiểu, anh đã gắn UCS vào mặt phẳng đó chưa, anh thử gửi file bản vẽ minh họa lên xem sao???

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

xin cảm ơn các bác đả quan tâm đến vấn đề của em đưa ra ,em có vẽ thí nghiệm cái mà em đang thắc mắc rồi đó, mong các bác chỉ giùm nhá,

àh còn dùng lệnh nào để vẽ con chuột hay vẽ hình khác nửa thì chỉ là phương pháp vẽ cho phù hợp thôi đúng không các bác? còn quan trong là phải dùng được lệnh đả, hiiii chứ muốn dùng lệnh đó mà không dùng được thì có mà toi luôn, hiiiiii,

chúc các bác thanh công trong cuộc sống!

http://www.cadviet.c...49_drawing1.dwg

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Anh hỏi trong bản vẽ: "nếu để như thế này thì boundary được còn khi trim hết đi thì lại không, mà hình vẻ thì đâu có phải lúc nào củng chiều mình phải không các bác?"

Không biết có phải anh ra câu đố không??? Nếu là câu đố thì em đã có lời giải, em đã copy hình của anh ra rồi chuyển nó sang layer mầu tím, bây giờ thì anh có thể Trim rồi Boundary cái hình mầu tím được bình thường.

File bản vẽ em đã sửa đây: http://www.cadviet.c...678_bo_bt11.dwg

Anh thử Trim rồi Boundary xem có vướng cái gì không nhé!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

xin cảm ơn bác hoan2182 nhiều nhá . củng không được nhưng em mới tìm được cái sai của em rồi. trong ko em boundary sau khi xuất hiện cửa sổ boundary creation em lại theo mặc định click ngay vào pick point và zoom lên để chọn vùng nên bị báo lổi là " valid hatch boundary not found" nhưng bây giờ em chọn vào nút new trước và chon tất cả các đối tượng mà mình định bao vùng sau đó chọn vào pick point tiếp theo là zoom lên vá chọ vào vùng cần bao thì ok liền. ôi sướng quá, cảm ơn các bác nhiều , những bạn nào mà bị như mình thì chỉnh lại nhá, thay đỏi thói quen đi là ok ngay.

chúc các bác trên diễn đàn vui vẽ nhá, nếu có vấn đề gì em xin thọ giáo tiếp ?

ducngoc82@gmail.com

đây là mail của em rất vui khi được kết bạn cùng tất cả mọi người

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Chốt lại vấn đề: Lỗi rất đơn giản, không phải là "mà hình vẻ thì đâu có phải lúc nào củng chiều mình phải không các bác?"

Hì hì hì,,,

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

hì hì hì . cảm ơn bác nhiều nhá , àh mà bác hoan2182 này cho em hỏi tý nha. sao ki em vẽ lệnh 3Dpoly thì lại không vẽ được cung như trong 2D nhi?

xin chỉ giáo giùm nha

cảm ơn bác nhièu chúc bác vui vẽ nhá

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

hì hì hì . cảm ơn bác nhiều nhá , àh mà bác hoan2182 này cho em hỏi tý nha. sao ki em vẽ lệnh 3Dpoly thì lại không vẽ được cung như trong 2D nhi?

xin chỉ giáo giùm nha

cảm ơn bác nhièu chúc bác vui vẽ nhá

Vì nó là 3Dpoli chỉ vẽ được đường thẳng thôi, nhưng nếu anh thích kiểu, chữ nhật, đường tròn, cung tròn, spline ... nó cũng chiều! Với điều kiện anh tự mày mò là được. Cái này em đã ra câu đố và anh Lp_hai đã đưa ra lời giải.

Anh thử vẽ ra đường tròn >> Rồi gõ lệnh Polysolid >>> Enter 2 lần >>> chọn vòng tròn là được. (Cái này gọi là mẹo- lệnh này ứng dụng để vẽ ống tròn, ống vuông...)

Command: Polysolid Height = 4.0000, Width = 0.2500, Justification = Center

Specify start point or [Object/Height/Width/Justify] <Object>:

Select object:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay
Đăng nhập để thực hiện theo