Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
victor85

[Yêu cầu] Lisp chọn đối tượng theo màu

Các bài được khuyến nghị

Các bác viết dùm em lisp chọn nhanh đối tượng theo màu như sau với ạ (Công việc này em biết là lệnh filter có thể làm được nhưng dù sao nâng tầm lên làm lisp dùng vẫn đã hơn :D):

Lisp colour_select: Lệnh cs

+Chọn màu của đối tượng mẫu:

+Chọn vùng đối tượng lựa chọn

Kết quả mình sẽ chọn được đối tượng cùng màu với đối tượng mẫu ( chú ý: màu đối tượng ở đây là màu đã được gán cho - khác với màu của By layer)

Em thấy các bác hay vẽ cad từ thời ngày xưa ko hay quản lý đối tượng theo layer. Nhận lại bản vẽ này đọc rất bực mình. Nếu có lisp chọn nhanh đối tượng này ta sẽ dễ dàng quản lý đối tượng vẽ theo màu tương tự như ta sử dụng layon, layoff, layiso rất tiện dụng. Em xin chân thành cảm ơn các bác nhé!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

Các bác viết dùm em lisp chọn nhanh đối tượng theo màu như sau với ạ (Công việc này em biết là lệnh filter có thể làm được nhưng dù sao nâng tầm lên làm lisp dùng vẫn đã hơn :D):

Kết quả mình sẽ chọn được đối tượng cùng màu với đối tượng mẫu ( chú ý: màu đối tượng ở đây là màu đã được gán cho - khác với màu của By layer)

Em thấy các bác hay vẽ cad từ thời ngày xưa ko hay quản lý đối tượng theo layer. Nhận lại bản vẽ này đọc rất bực mình. Nếu có lisp chọn nhanh đối tượng này ta sẽ dễ dàng quản lý đối tượng vẽ theo màu tương tự như ta sử dụng layon, layoff, layiso rất tiện dụng. Em xin chân thành cảm ơn các bác nhé!

Lisp như thế trên diễn đàn có rồi bạn ah

Ví dụ như bài của bác DOAN VAN HA

(defun c:ha () (setq ss (ssget (list (assoc 62 (entget (car (entsel "\nDoi tuong mau :"))))))))

Còn nếu bạn muốn nhập màu (chứ không phải chọn đối tượng mẫu)

Bạn dùng thử

(defun c:mau ( / chonmau ss )
(setq chonmau (getint "\nChon mau doi tuong (so nguyen): "))
(setq ss (ssget (list (cons 62 chonmau))))
)

Tất nhiêu không bao gồm màu "BY LAYER" như bạn nói

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Thấy bạn yêu cầu chọn các kiểu rất nhiều. Mình giới thiệu bạn cái lisp mình viết chuyên cho việc chọn dùng chứ nhiều cái nhớ lệnh mệt chết.

http://duy782006.blogspot.com/2009/09/lisp-di-ong.html

Trongbộ này của mình có lệnh CHOND sẽ lên bảng rất nhiều kiểu chọn.

-Khi chọn xong kết thúc lệnh thno1o1 báo ra số lượng chọn được. Bạn muốn áp dụng thao tác gì với nhòm đó thì lựa chọn p là được.

-Lồng việc chọn này trong lệnh cad thì khi chọn đối tượng gỏ (chon) Lưu ý có cả hai dấu ngoặc dơn và chử chon nhé. nó sẽ nhảy qua lisp chọn của mình chọn xong thì gỏ chử p phát nó thêm tập chọn này vào lệnh đang thực hiện của cad.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bạn Duy782006 ơi cái đường link của bạn bị die rồi, mình đang cần lisp với chức năng như bạn đề cập bạn có thể update cho mình được không

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay