Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Đăng nhập để thực hiện theo  
avi612

[Yêu cầu] Lisp copy những thông số Dim.

Các bài được khuyến nghị

Khi mình load trên mạng về 1 file bản vẽ để sử dụng thì thường lúc nào cũng thấy rằng ở phần Dimension có rất nhiều Dim Style khác nhau (khác về đường giống, kiểu chữ, màu.......có thể vào Dimension -->Compare để so sánh 2 Dim Style khác nhau) thì thường những Dim Style khác nhau rất nhiều nên khi muốn đưa chúng về một ISO thì mình phải làm thủ công rất lâu.

Nên mình muốn nhờ mọi người giúp mình một Lisp có chức năng giống như là copy để chuyển những Dim Style khác nhau về chung 1 ISO đã cho trước.

------------------------

VD: Lisp có thể hoạt động như sau:

Mình sẽ khai báo cho Dim style nào đó, có thể là "Standard" (mặc định của CAD) có những thông số theo một ISO mình quy định sẵn.

Sau đó gõ lệnh: (ví dụ) CopyDim [Enter]

Hiện ra một hộp thoại có yêu cầu:

Chọn Dim Style chuẩn: (ví dụ: Standard)

Chọn Dim Style cần thay đổi: (ví dụ: Dim 1/20) (có thể chọn nhiều dim style cùng 1 lúc)

Chọn các Tad cần copy: vì trong Dim có tới 7 Tad khác nhau (Lines, Symbols and Arrows, Text, Fit, Primary Units, Alternate Units, Tolerances).

Enter ----> kết thúc lệnh.

Kết quả:

Những Dim style mình chọn cần thay đổi bên trên sẽ có những thông số giống như Dim style gốc. (thường thì mình không thay đổi tỉ lệ Fit hay Scale factor, chỉ thay đổi những định dạng chung như kiểu chữ, màu, đường giống....v.v).

------------------------

Không biết là mình ghi yêu cầu của mình rõ ràng chưa, nhưng mong rằng mọi người giúp đỡ cho...

Tks trước luôn......

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

Yêu cầu thì rõ ràng rồi, nhưng chắc các bác ấy chưa viết. Bạn chịu khó chờ nhé :)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Sao bạn không tạo 1 dymstyle new, đặt nó curent, sau đó update các dim bạn muốn:

Dim => Enter

Up => Enter

Chọn đối tượng cần update.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Cách của Doan Van Ha là dùng lisp up Dim theo từng tỉ lệ do mình đặt sẵn ở curent đúng ko. Cách này thì mình đã sử dụng rồi.

Nhưng trường hợp của mình thì lại khác, với những trường hợp, nhiều người vẽ 1 bản vẽ, họ vẽ ở model sau đó họ chỉnh Dim rất lung tung, có những Dim mình thấy họ đặt tỉ lệ cả ở tad Fit và tad Primary Units (nhưng bản vẽ vẫn đúng). Nên khi mình chỉnh sửa bản vẽ, mình chỉ cần thay đổi những thông số khác như đường giống, màu, kiểu chữ....để theo 1 ISO chuẩn. Với mỗi lần như vậy, theo cách làm thủ công của mình thì mình dùm Dim style chuẩn (Dim ISO) của mình so sánh (chức năng Compare của Dimension) với Dim hiện tại (Dim chưa ISO) sau đó mình sẽ sữa theo bản so sánh đó, việc này rất lâu vì với 1 bản vẽ có nhiều tỉ lệ khác nhau thì mình mất khoản gần 1h cho việc hiệu chỉnh mấy cái Dim này...Nên mong rằng mọi người giúp mình khắc phục bước này, để công việc thêm hiệu quả.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Up lên đầu để mọi người giúp mình.

Trong thời gian chờ đợi, cho mình hỏi chức năng Override của Dimension Style Manager của CAD mình sử dụng để làm gì, và trong trường hợp nào nhỉ.

Mình ít khi sử dụng chức năng này nên không rành lắm.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Chức năng này dùng để modify dim. Một ví dụ: sau khi dim xong ta được giá trị là 1.2. Buồn, bạn thích sửa lại 1.3 thì dùng nó. Nói chung: modify nhiều thứ của dim.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay
Đăng nhập để thực hiện theo