Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
tuyendcc

XIN lisp về lệnh scale

Các bài được khuyến nghị

Em rất hay phải dùng lệnh scale với tỉ lệ khác nhau, thường thì em vẫn thường dùng lệnh scale->"r" rồi nhập 2 kích thước. Dùng cách này cũng được nhưng khi hay phải dùng thi mất thời gian quá. Bác có cái lisp mỗi khi dùng thì mình chỉ cần chọn hình cần phải scale, sau đó pick vào 2 cạnh (vd: 2 cạnh của 2 hình chữ nhật, hoặc 2 đường line) thì nó tự chia chiều dài cạnh (hoặc line) của hình này cho hình kia và scale hình minh cần scale đúng theo tỉ lệ đó không các anh?

thankssss!!!!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác
Em rất hay phải dùng lệnh scale với tỉ lệ khác nhau, thường thì em vẫn thường dùng lệnh scale->"r" rồi nhập 2 kích thước. Dùng cách này cũng được nhưng khi hay phải dùng thi mất thời gian quá. Bác có cái lisp mỗi khi dùng thì mình chỉ cần chọn hình cần phải scale, sau đó pick vào 2 cạnh (vd: 2 cạnh của 2 hình chữ nhật, hoặc 2 đường line) thì nó tự chia chiều dài cạnh (hoặc line) của hình này cho hình kia và scale hình minh cần scale đúng theo tỉ lệ đó không các anh?

thankssss!!!!

Sao không có Bác nào chịu giúp em một chút đi. Em nghĩ lisp này rất hay, (mà cũng có thể là đã có ở đâu đó từ lâu rồi), vì khi muốn scale 1 hình gì đó ta chỉ cần pick và 2 cạnh bất kỳ của 2 hình bất kỳ và sẽ scale cái hình ban đầu mình đã trọn.

Các bác mỗi người nhúng tay vào 1 tí đi

cám ơn các bác

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Sao không có Bác nào chịu giúp em một chút đi. Em nghĩ lisp này rất hay, (mà cũng có thể là đã có ở đâu đó từ lâu rồi), vì khi muốn scale 1 hình gì đó ta chỉ cần pick và 2 cạnh bất kỳ của 2 hình bất kỳ và sẽ scale cái hình ban đầu mình đã trọn.

Các bác mỗi người nhúng tay vào 1 tí đi

cám ơn các bác

Bạn dùng lênh ALIGN trong cad thu xem. Nó có tác dụng như bạn mong muốn đó

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

thankssss!!!!

Mình mới viết được đoạn lisp này. Hy vọng nó chạy theo đúng ý bạn :

(defun C:SCC ()
(prompt "Ban chon doi tuong scale")
(princ "\nSelect object :")
(setq obj (ssget))
(setq base (getpoint "Diem goc scale :")) (terpri)
(prompt "Ban nhap ti le scale = canh thu 1 chia cho canh thu 2") (terpri)
(setq c1 (getpoint "Pick vao canh 1:")) (terpri)
(command "lengthen" c1 "")
(setq L1 (getvar "perimeter"))
(setq c2 (getpoint "Pick vao canh 2:")) (terpri)
(command "lengthen" c2 "")
(setq L2 (getvar "perimeter"))
(setq TL (/ L1 L2))
(command "scale" obj "" base TL)
)

.

Các bạn cho ý kiến. Thanks động viên nhé.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

thankssss!!!!

Nếu làm như vậy thì chỉ có new length

còn Specify reference length

thì chiều dài hình là kích thước nào

VD line thì có thể là chiều dài, cũnng có thể là dx hoặc dy

còn nếu nhiều đối tượng thì chịu thua

Nếu nhập vào cả reference length thì chỉ giảm bớt 1 lần đánh chữ r

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

uh, cám ơn anh nhé, em chưa xem thử lại. cứ cám ơn anh trước cái đã

nhiều khi công việc cần phải có lòng đam mê thi mới thành công được, nhưng em mới chỉ có lòng đam mê không thôi, chưa đủ, vì khả năng của mình còn kém qua

thankssss

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
uh, cám ơn anh nhé, em chưa xem thử lại. cứ cám ơn anh trước cái đã

nhiều khi công việc cần phải có lòng đam mê thi mới thành công được, nhưng em mới chỉ có lòng đam mê không thôi, chưa đủ, vì khả năng của mình còn kém qua

thankssss

Về khả năng thì bạn phải bắt đầu từ những bước cơ bản mới được.

Một căn nhà được xây dựng phải bắt đầu từ việc xây phần móng trước tiên.

Nhưng nếu bạn không bắt tay vào làm thì sự đam mê hoá ra vô nghĩa.

Chúc bạn làm được những điều đam mê của bạn.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay