Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Đăng nhập để thực hiện theo  
banglang_tim

LISP VẼ ĐOẠN THẲNG THEO ĐỘ DỐC

Các bài được khuyến nghị

Bác Ha đã hiểu sai ý của mình rồi, ý mình nói là nếu Bác Tue có chút thời gian viết cho mình trong Tet thì thật là tuyệt, vì mình đang rất cần nó. Bác Ha nói vậy làm cho Bác Tue hiểu lầm là mình buộc Bác Tue phải làm trong những ngày Tet cho mình mà không đi đâu chơi được thì kẹt cho mình lắm!  :(

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

Chào bạn banglangtim!

Việc lấy kích thước max của tấm tôn nó làm cho mình hơi bị rắc rối tí

Và mình cũng tranh thủ viết xong Lisp này cho bạn

Video hướng dẫn như ở trang đầu mình post. Và có ưu điểm hơn là bạn không cần chọn điểm bắt đầu chia. Lisp sẽ mặc định lấy điểm chia ở bên phải luôn. Trường hợp bạn muốn điểm chia tính từ bên trái sang thì bạn Mirror -> Sử dụng Lisp -> Rồi dùng Mirror lại

- Lisp có thể chạy đúng với bất kì Trường hợp ô cửa bất kì hình dạng gì, ô cửa bạn mở ở bất kì vị trí nào, với ô cửa bị cắt thì Lisp lấy cạnh Tôn lớn nhất để tính.......

Lisp đây bạn: 

http://www.cadviet.com/upfiles/3/4652_vtv_1.zip

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Cảm ơn bạn Tue rất rất nhiều, trong những ngày cận Tet này mà bạn dành thời gian viết cho xong cái Lisp này cho mình thật là mang ơn bạn nhiều lắm! Bạn chính là cứu nhân của mình và diễn đàn cadviet.com rồi. Cảm ơn bạn!

Với ý này mình xin góp ý bạn đừng nghĩ mình là người được tiên đòi voi nha! Cái Lisp này bạn viết rất tuyệt cho công việc mình đang áp dụng, nhưng nếu bạn vẫn để điểm bắt đầu chia tole thì nó tuyệt hơn, bởi vì nếu ta chia tole từ phải qua rồi miror ngược lại thì miror toàn bộ phần tole vách chứ không được tấm đầu tiên như là chọn điểm bắt đầu chia tole(với lại công đoạn miror cũng chậm hơn ta chọn điểm bắt đầu chia tole). và bạn làm tròn số là 10, theo mình nghĩ 1, 2, 3, 4 thì làm tròn là 5 và 6, 7, 8, 9 thì làm tròn là 10 thì rất tuyệt. 

Chúc bạn Tue nhiều niềm vui và sức khỏe. 

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Cảm ơn bạn Tue rất rất nhiều, trong những ngày cận Tet này mà bạn dành thời gian viết cho xong cái Lisp này cho mình thật là mang ơn bạn nhiều lắm! Bạn chính là cứu nhân của mình và diễn đàn cadviet.com rồi. Cảm ơn bạn!

Với ý này mình xin góp ý bạn đừng nghĩ mình là người được tiên đòi voi nha! Cái Lisp này bạn viết rất tuyệt cho công việc mình đang áp dụng, nhưng nếu bạn vẫn để điểm bắt đầu chia tole thì nó tuyệt hơn, bởi vì nếu ta chia tole từ phải qua rồi miror ngược lại thì miror toàn bộ phần tole vách chứ không được tấm đầu tiên như là chọn điểm bắt đầu chia tole(với lại công đoạn miror cũng chậm hơn ta chọn điểm bắt đầu chia tole). và bạn làm tròn số là 10, theo mình nghĩ 1, 2, 3, 4 thì làm tròn là 5 và 6, 7, 8, 9 thì làm tròn là 10 thì rất tuyệt. 

Chúc bạn Tue nhiều niềm vui và sức khỏe. 

Chào banglangtim!

1./ Có dòng màu đỏ trên là mình không hiểu ý bạn? Bạn vui lòng giải thích rõ hơn, có thể bằng file dwg minh hoạ cụ thể

2./ Việc làm tròn số là 10 là theo như ý file bạn post yêu cầu. Giờ bạn thay đổi à? Hơn nữa, mình nghĩ không có tấm tôn nào có kích thước lẻ ví dụ như: 2805, nên việc làm tròn đến 10 là hợp lý hơn

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

http://www.cadviet.com/upfiles/3/126923_ve_doan_thang_theo_do_doc_2_1.dwg126923_ve_doan_thang_theo_do_doc_2.jpgMình gởi hình cho bạn Tue xem thử nhé! 

Theo như bạn nói là dùng biện pháp miror, mình làm được rồi nhưng phải qua 2 bước(chậm hơn rất nhiều so với mình dùng chọn điểm bắt đầu chia tole) 

Còn về làm tròn số thì: trong file có kích thước 1829 mà ghi là 1820 thì hơi nhỏ(làm tròn lên 1830 thì đẹp)

Thanks bạn Tue nha! 

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Gọi kc là khoảng cách chia tole

kc>0 : Chia tôn theo chiều OX (+), tức là chia từ trái sang phải

kc<0 : Chia tôn theo ngược chiều OX (-), tức là chia từ phải sang trái

Trị tuyết đối kc là khoảng cách chia tole

Lisp cũng sẽ làm tròn kích thước tole theo ý của bạn để tránh hao hụt

Đây: http://www.cadviet.com/upfiles/3/4652_vtv_2.zip

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bây giờ thì quá tuyệt rồi bạn Tue ơi! Đúng như ý của mình rồi, Lisp của bạn viết thật là tuyệt vời. Mình không biết nói gì hơn là xin cảm ơn và đa tạ bạn Tue nhiều nha! Xin chúc bạn Tue nhiều sức khỏe, may mắn và thành công trong cuộc sống nha bạn Tue. 

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay
Đăng nhập để thực hiện theo