Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Đăng nhập để thực hiện theo  
thanhhiep2502

mấy bác giúp dùm em cái càng gạt

Các bài được khuyến nghị

mấy bác xem chi tiết nên gia công như thế nào.sử dụng vật liệu gì. đúc bằng khuôn gì

mấy bác có thể làm thành đồ án dùm em được không. thank .

http://www.cadviet.com/upfiles/3/136545_136545_do_an_nop_thay.dwg

Hề hề hề,

Không biết chủ thớt có thể giải thích vì sao kich thước 45 có dung sai là + 0,025 mà kích thuớc 90 lại có dung sai ;là 0,012 được không nhỉ???

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

dạ thưa bác.các số liệu dung sai em tra trong sổ tay công nghệ chế tạo máy 1 2 3 đấy bác.

sai hay gì bác, bác sửa lại giúp em.

Bác Phamthanhbinh đã thắc mắc đúng đó!

Chẳng có sổ tay công nghệ nào nó ghi dung sai 45 + 0,025^  >>>R35 cho không có dung sai suy ra kích thước đó chỉ cần dung sai tự do, nếu thích anh có thể cho sai lệch đối xứng của R35 đối xứng với hai lỗ phi12 tra sổ tay thiết kế cơ khí tập 1

Cần xem lại kích thước dung sai khoảng cách lỗ cho chính xác như thế chỉ có máy CNC mới gia công được, có cần phải chính xác vậy không??? Gia công trên máy vạn năng thông thước chỉ đạt kích thước khoảng cách cộng trừ 0.1

- Chỉ cần vẽ hai hình chiếu là đủ >>>anh đã vẽ thừa hình chiếu thứ 3

-Rãnh cong R10+0.015 có cần phải chính xác ghê gớm thế không???

- Sao phải ghi độ nhẵn vào bề không phải gia công là RZ =1.6????

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

dạ thưa bác.các số liệu dung sai em tra trong sổ tay công nghệ chế tạo máy 1 2 3 đấy bác.

Hề hề hề,

Khoan hẵng nói tới chuyện đúng sai. Việc đầu tiên bạn cần làm là bạn phải biết, phải giải thích được cái việc bạn làm theo suy nghĩ của bạn,

Mình đặt câu hỏi để bạn suy nghĩ và giải thích cho cách làm của bạn.

Bạn sủ dụng sổ tay là đúng rồi, nhưng sử dụng ra sao, tại sao lại chọn các giá trị ấy.....  mới là điều bạn cần lưu tâm trong qua trình thực hiện nhiệm vụ. 

Sổ tay công nghệ chế tạo máy là công cụ đắc lực cho người thiết kế, Nhưng không có nghĩa cứ sử dụng nó là chắc chắn đúng. Để sử dụng đúng và tốt sổ tay này cũng cần người dùng phải có những kiến thức cơ bản về công nghệ chế tạo mới ổn. Không tin bạn cứ đưa cuốn sổ tay này cho vài kỹ sư xây đưng lâu năm và hỏi họ về cách sử dụng nó sẽ rõ.

Việc sửa lại giúp bạn chả phải việc quá khó song có điều đó là cái của mình chứ không phải của bạn bởi bạn chẳng thể hiểu vì sao mình lại sửa như thế cả. Và cái việc làm đồ án đối với bạn sẽ là vô nghĩa cho dù nó có thể đạt điểm tối đa. (chưa kể nếu nó đạt điểm tối thiểu bạn cũng chả biết tại sao lại như vầy để mà ..... làm lại tốt hơn.)

Bạn chớ có sợ sai, bởi bạn đang còn đi học, việc sai nếu có cũng là chuyện chả lạ, bởi có ai sinh ra là biết tuốt đâu. Vân đề là bạn phải cố gắng tự làm theo suy nghĩ của bạn, cố gắng để bảo vệ cái suy nghĩ ấy của bạn đến khi bạn nhận thấy suy nghĩ đó chưa chuẩn. Khi ấy bạn sẽ học được cái chưa đúng, và nhiều lần chưa đúng sẽ cho bạn cái gần đúng .

Thực tế bản vẽ của bạn còn khá nhiều điều bất cập, tuy nhiên bạn cứ bình tĩnh, gỡ dần dần sẽ xong thôi, Chỉ cần bạn tập trung và nghiêm túc khi làm việc. Trả lời hết những câu hỏi mà mọi người đặt ra cho bạn là OK.

Chúc bạn vui.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Hề hề hề,

...

Bạn sủ dụng sổ tay là đúng rồi, nhưng sử dụng ra sao, tại sao lại chọn các giá trị ấy.....  mới là điều bạn cần lưu tâm trong qua trình thực hiện nhiệm vụ. 

Sổ tay công nghệ chế tạo máy là công cụ đắc lực cho người thiết kế, Nhưng không có nghĩa cứ sử dụng nó là chắc chắn đúng. Để sử dụng đúng và tốt sổ tay này cũng cần người dùng phải có những kiến thức cơ bản về công nghệ chế tạo mới ổn. Không tin bạn cứ đưa cuốn sổ tay này cho vài kỹ sư xây đưng lâu năm và hỏi họ về cách sử dụng nó sẽ rõ.

...

Chắc chắn là sổ tay công nghệ chế tạo máy 1 2 3 không có chỗ nào có thể tra được dung sai khoảng cách tâm R35 và ø12+0.018^ là  45 + 0,025^ , bác PhamthanhBinh ạ :) :) :)

Chủ thớt đã nói sai sự thật. R35 cho không có dung sai suy ra kích thước đó chỉ cần dung sai tự do, nếu thích anh có thể cho sai lệch đối xứng của R35 đối xứng với hai lỗ phi12 tra sổ tay thiết kế cơ khí tập 1

Giả sử hai lỗ ø12 không đối xứng ....và R35 có dung sai thì dung sai kích thước khoảng cách 45, không có sách vở nào tra được, bắt buộc người thiết thiết kế phải vẽ bản vẽ lắp của cụm chi tiết có chi tiết đó để giải chuỗi kích thước >>>để tìm ra sai lệch cần phải khống chế của kích thước 45.....

Chốt lại: Chắc lại là cách ra đề bài kiểu củ chuối đánh đố , thầy đưa hình vẽ cho trò tự điền kích thước...không có bản lắp đính kèm.

Cách ra đề của giáo viên ngày xưa  sẽ  là chỉ định học sinh là đồ án công nghệ cho một chi tiết nào đó trong bản vẽ lắp cụm chi tiết . Từ bản vẽ lắp sinh viên sẽ vẽ tách bản vẽ chi tiết rồi thiết kế quy trình công nghệ sẽ gần gũi với thực thế sản xuất hơn

Thí dụ một dạng đề thi hay, gần thực tế sản xuất là đề thi của Hội thi tay nghề Quốc gia năm 2014:

Xem bài viết số #1482: http://www.cadviet.com/forum/topic/274-do-vui/page-75

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Cái Hoằn đã nói rất chính xác: "Chắc chắn là sổ tay công nghệ chế tạo máy 1 2 3 không có chỗ nào có thể tra được dung sai khoảng cách tâm R35 và ø12+0.018^ là  45 + 0,025^.........Chủ thớt đã nói sai sự thật."

Anh chủ thớt cần phải cẩn trọng trước khi phát ngôn!

Ở trên diễn đàn này, nói huyên thuyên và ba lăng nhăng thế nào cũng xong! :) :) :)

Ra trước hội đồng bảo vệ đồ án, mà anh hét "số liệu dung sai em tra trong sổ tay công nghệ chế tạo máy 1 2 3",

sẽ bị các thầy khiển trách là anh có thái độ  KHIẾM NHà với các thầy là đó!

Đi phỏng vấn xin việc làm mà cứ cái kiểu cãi cùn như vậy, chỉ còn nước về quê đi cày thôi!...

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Cái Hoằn đã nói rất chính xác: "Chắc chắn là sổ tay công nghệ chế tạo máy 1 2 3 không có chỗ nào có thể tra được dung sai khoảng cách tâm R35 và ø12+0.018^ là  45 + 0,025^.........Chủ thớt đã nói sai sự thật."

Anh chủ thớt cần phải cẩn trọng trước khi phát ngôn!

Ở trên diễn đàn này, nói huyên thuyên và ba lăng nhăng thế nào cũng xong! :) :) :)

Ra trước hội đồng bảo vệ đồ án, mà anh hét "số liệu dung sai em tra trong sổ tay công nghệ chế tạo máy 1 2 3",

sẽ bị các thầy khiển trách là anh có thái độ  KHIẾM NHà với các thầy là đó!

Đi phỏng vấn xin việc làm mà cứ cái kiểu cãi cùn như vậy, chỉ còn nước về quê đi cày thôi!...

Hề hề hề,

Thực ra thì trong sổ tay công nghệ chế tạo máy tập 1 có chương 2 là chương nói về dung sai và lắp ghép. Chỉ là chưa hiểu chủ thớt đã sử dụng những thông tin trong này ra sao để có được các dung sai của các kich thước trên bản vẽ của chủ thớt mà thôi. Việc chủ thớt có thể hiểu chưa đúng về các thông tin trong đó cũng là điều không lạ bởi có lẽ đây cũng là lần đầu tiên chủ thớt phải làm việc thực sự nghiêm túc với nó. Vấn đề là ở chỗ cần phải biết cái cách làm và suy luận của chủ thớt mới có thể giúp chủ thớt được. Bằng không thì đành là chịu ........

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bác hiểu nhầm ý của cái Hoằn rồi, nó đã viết: "Chủ thớt đã nói sai sự thật. R35  cho không có dung sai suy ra kích thước đó chỉ cần dung sai tự do, nếu thích anh có thể cho sai lệch đối xứng của R35 đối xứng với hai lỗ phi12 tra sổ tay thiết kế cơ khí tập 1

Giả sử hai lỗ ø12 không đối xứng ....và R35 có dung sai thì dung sai kích thước khoảng cách 45, không có sách vở nào tra được, bắt buộc người thiết thiết kế phải vẽ bản vẽ lắp của cụm chi tiết có chi tiết đó để giải chuỗi kích thước >>>để tìm ra sai lệch cần phải khống chế của kích thước 45....."

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay
Đăng nhập để thực hiện theo