Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Đăng nhập để thực hiện theo  
nguyentheduy

một số vướng mắc trong đồ án chế tạo máy

Các bài được khuyến nghị

mình có cái đồ án công nghệ chế tạo máy, mình đã làm xong rùi nhưng vẫn còn một số vướn mắt nay mình post lên để xin một số ý kiến về phần thiết kế đồ gá. Thiết kế đồ gá gia công 4 lổ fi 20 của hộp. yêu cầu khống chế 6 bậc tự do( theo yêu cầu của giáo viên)

Theo bài làm của mình thì mình làm như thế này mình dùng đồ gá là sử dụng đòn kẹp để định vị và chốt trụ ngắn để chồng xoay

http://www.cadviet.com/upfiles/2/ban_ve_chi_tiet.dwg

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác
mình có cái đồ án công nghệ chế tạo máy, mình đã làm xong rùi nhưng vẫn còn một số vướn mắt nay mình post lên để xin một số ý kiến về phần thiết kế đồ gá. Thiết kế đồ gá gia công 4 lổ fi 20 của hộp. yêu cầu khống chế 6 bậc tự do( theo yêu cầu của giáo viên)

Theo bài làm của mình thì mình làm như thế này mình dùng đồ gá là sử dụng đòn kẹp để định vị và chốt trụ ngắn để chồng xoay

http://www.cadviet.com/upfiles/2/ban_ve_chi_tiet.dwg

Chào bạn nguyentheduy,

Căn cứ vào cái bản vẽ chi tiết của bạn, mình thấy có một số vấn đề như sau:

1/- Bản vẽ thể hiện chưa đầy đủ các yêu cầu kỹ thuật và các thông số hình học của chi tiết.

2/- Có một vài kết cấu bất hợp lý cần phải chỉnh lại cho phù hợp với việc gia công.

3/- Đây mới là bản vẽ chi tiết, chưa thể hiện được chút nào về phương án gia công của bạn.

4/- Việc phải định vị 6 bậc tự do là đúng vì đây là nguyên công gia công lỗ ổ trục, nhưng bạn chưa thể hiện các phương án định vị bạn sử dụng. Việc kẹp chặt chủ yếu để đảm bảo ổn định được các vị trí định vị trong quá trình gia công chứ không thể dùng cơ cấu kẹp thay cho định vị.

Có lẽ đây là lần đầu bạn làm đồ án công nghệ nên bạn chưa nắm hết được các vấn đề. Với đồ án công nghệ, bản vẽ chi tiết chỉ là để tham khảo, cái cần chủ yếu là các bản vẽ sơ đồ công nghệ khi gia công và bản vẽ lắp của đồ gá.

Từ phương án định vị và kẹp chặt, thiết bị sử dụng để gia công bạn phải lên được thiết kế kết cấu của đồ gá cho phù hợp với việc gia công này.

Với sai lệch cho phép như trên bản vẽ theo mình bạn nên sử dụng máy phay đứng là ổn nhất.

Vài góp ý sơ bộ như vậy, mong bạn sẽ hoàn thành tốt đồ án. Trong quá trình làm đồ án, nếu thấy có gì chưa ổn thì cứ post lên, mọi người sẽ hỗ trợ bạn

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Vài góp ý sơ bộ như vậy, mong bạn sẽ hoàn thành tốt đồ án. Trong quá trình làm đồ án, nếu thấy có gì chưa ổn thì cứ post lên, mọi người sẽ hỗ trợ bạn

Chào bác Bình!

e có cái đồ án môn công nghệ chế tạo. Nhờ bác xem hộ các lỗi sai trong bản vẽ cũng như trong các bước nguyên công. Vì lần đầu tiên làm đồ án môn công nghệ chế tạo nên em rất thiếu kinh nghiệm, mong bác chỉ bảo thêm ạ. Cảm ơn bác rất nhiều.

http://www.cadviet.com/upfiles/2/ban_ve_1.rar

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chào bác Bình!

e có cái đồ án môn công nghệ chế tạo. Nhờ bác xem hộ các lỗi sai trong bản vẽ cũng như trong các bước nguyên công. Vì lần đầu tiên làm đồ án môn công nghệ chế tạo nên em rất thiếu kinh nghiệm, mong bác chỉ bảo thêm ạ. Cảm ơn bác rất nhiều.

Hề hề, chào bạn thangnhoc8888,

Mình đã xem qua các bản vẽ của bạn, có một số vấn đề mà bạn cần bổ sung và sửa chữa ngay nhé.

1/- Về bản vẽ chi tiết:

- Hình chiếu chính: một số nét vẽ thể hiện không chính xác và mâu thuẫn với nhau. Ví dụ:

a/- Góc vát mặt đầu của đai ốc: Giữa phần giao tuyến cong và cạnh vát phải đi đôi với nhau chứ không thể như vậy được

b/- Phần rãnh thoát dao của đai ốc vì sao trên phần hình cắt thì có R mà phần hình chiếu thì không???

c/- Tương tự với phần trụ dẫn phi 18.

d/- Nét chân răng của phần hình chiếu vẽ chưa đúng, nó phài thoát hết cái mặt vát, nhưng phần hình cắt thiếu nét chân răng này.

e/- Thiếu kích thước mặt vát của rãnh thoát dao.

f/- Thiếu kích thước ren.

- Về tên gọi: gọi đai ốc là chưa chuẩn vì đai ốc thì phải là ren lỗ, trong khi chi tiết của bạn là ren trục. Có thể thay bằng tên ốc hãm hay ốc điều chỉnh gì đó.

- Về dung sai: Hãy kiểm tra lại độ nhám bề mặt với Rz=0,4 micromet thì có phù hợp với lỗ phi 10H7 hay không???

- Sai lệch không quá 0.2 mm nghĩa là sao?? Là 3 + 0,2 Hay 3 +/- 0,2 mm????

- Sai lệch góc không quá 0,2 độ cũng vậy, và bạn định dùng dụng cụ gì kiểm tra cái sai lệch này???

Bạn lưu ý rằng bản vẽ là để cho người khác có thể đọc được, hiểu được làm được và cũng phải kiểm tra được nó. Đừng đưa ra những yêu cầu mà không thể hay khó có thể thực hiện được nó trong điều kiện sản xuất thực tế bạn ạ. Có vậy thì cái bản vẽ của mình nó mới thiêng, bằng không nó dễ bị coi thường lắm.

2/- Về các bản vẽ nguyên công:

Tất cả các bản vẽ này đều chưa thể hiện được các yêu cầu về định vị và phương án định vị cho mỗi nguyên công. Cần lưu ý rằng định vị và kẹp chặt là hai quá trình khác hẳn nhau và bạn phải thể hiện rõ điều này trên bản vẽ nguyên công.

Một số nguyên công bạn chưa ghi các chế độ gia công, thiết bị gia công, thiết bị và dụng cụ kiểm tra, định mức thời gian gia công, vv....

Bạn cần có một bản thể hiện sơ đồ quá trình gia công chi tiết bao gồm từ khâu nhận phôi đến khi thành thành phẩm nhập kho.

3/- Về đồ gá:

Bản vẽ đồ gá này có rất nhiều vấn đề cần phải xem xét lại bạn ạ. Từ kết cấu tới thể hiện trên bản vẽ đều có những chỗ không hợp lý. Nếu có thể bạn hãy bố trí trao đổi cụ thể vào lúc thuận lợi nhất cho bạn, chứ nói trên diễn đàn này mình sợ làm phiền mọi người.

Vài ý kiến như vậy, mong bạn lưu tâm để hoàn thành tốt đồ án của mình.

Chúc bạn khỏe và vui.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Hề hề, chào bạn thangnhoc8888,

Mình đã xem qua các bản vẽ của bạn, có một số vấn đề mà bạn cần bổ sung và sửa chữa ngay nhé.

.................

Chúc bạn khỏe và vui.

Em cảm ơn bác rất nhiều....quả thực sai sót quá nhiều. Rất mong bác chỉ dẫn thêm trong những lần tiếp theo...

Tên chi tiết là đai ốc điều chỉnh trong van tiết lưu và độ nhám của lỗ là Ra=0,4

Một lần nữa em xin cảm ơn bác và chúc bác có nhiều sức khỏe!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Em cảm ơn bác rất nhiều....quả thực sai sót quá nhiều. Rất mong bác chỉ dẫn thêm trong những lần tiếp theo...

Tên chi tiết là đai ốc điều chỉnh trong van tiết lưu và độ nhám của lỗ là Ra=0,4

Một lần nữa em xin cảm ơn bác và chúc bác có nhiều sức khỏe!

Chào bạn thangnhoc8888,

Thực ra cái tên chả quan trọng lắm, vì Tí hay tèo thì nó cũng chỉ là cái thằng cu mà bạn đẻ ra thôi. Tuy nhiên mình vẫn bảo lưu ý kiến cho rằng nên gọi nó là ốc điều chỉnh thì hay hơn là đai ốc. Đai ốc thường dùng để chỉ các chi tiết có ren lỗ bạn ạ.

Bạn lưu ý sự khác nhau giữa Ra và Rz nhé, chớ có nhầm lẫn mà hỏng hết bánh kẹo đó. Cả cái quy ước thể hiện trên bản vẽ, khi nào thì là Ra và khi nào thì là Rz nữa bạn nhé.

Với Ra=0,4 thì độ bóng bề mặt là cấp mấy nhỉ???? Có tương thích với kích thước phi 10H7 hay không??? và để đạt Ra=0,4 thì với nguyên công kết thúc là doa tinh đã được hay chưa??? Bạn nên kiểm tra lại trên các sổ tay công nghệ bạn nhé.

Còn về cái đồ gá nữa??? Bạn đã xem lại chưa và có thấy điều gì bất hợp lý không nhỉ???

Mong rằng bạn sẽ thật cẩn thận với cái đồ án của mình. Chớ có làm qua loa chiếu lệ vì như vậy sẽ không hiểu hết được lý thuyết đâu.

Chúc bạn thành công.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chào bác Bình!

Bãn vẽ này có một số chỗ chưa hợp lý:

mặt cắt ren của thân đồ gá thể hiện mặt cắt chưa đúng

Về mặt cơ khí chế tạo cũng như lắp ráp thì chỗ tiếp xúc của 2 thanh kẹp với chi tiết là không hợp lý vì nó không thể tiếp xúc tất cả các mặt như vậy được,trong trường hợp của bạn nên chế vẽ nó tiếp xúc 2 mặt thì hợp lý hơn.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

em cũng đang làm đồ án công nghệ chế tạo máy nhưng phần tính thể tích vật thể của em không tính dc.liệu trong cad có cách tính không.chỉ cho em luôn nhá......

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
em cũng đang làm đồ án công nghệ chế tạo máy nhưng phần tính thể tích vật thể của em không tính dc.liệu trong cad có cách tính không.chỉ cho em luôn nhá......

có rất nhiều cách để tính thể tích bạn dùng thử lênh Massprop xem sao!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Gởi các anh @

Em có chi tiết bạc 2, em vẽ lên.em chưa hiểu lắm về kết cấu và công dụng của nó.ANh em cho em xin ý kiến.

Các anh em check giúp bản vẽ có cần chỉnh sửa gì nữa khôg.

Cam ơn anh emhttp://www.cadviet.com/upfiles/3/50148_bac_2.dwg

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Gởi các anh @

Em có chi tiết bạc 2, em vẽ lên.em chưa hiểu lắm về kết cấu và công dụng của nó.ANh em cho em xin ý kiến.

Các anh em check giúp bản vẽ có cần chỉnh sửa gì nữa khôg.

Cam ơn anh emhttp://www.cadviet.com/upfiles/3/50148_bac_2.dwg

1- Bổ xung các kích thước ghi còn thiếu!

2- Ghi kích thước vào nét khuất là sai quy ước vẽ kỹ thuật >> Sử dụng hình cắt thể hiện chỗ khất của chi tiết...

3- Ký hiệu ? mầu xanh là vẽ thiếu nét!

4_ Ký hiệu ??? là vẽ sai kết cấu >> phải sửa lại!

• Vote giảm 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay
Đăng nhập để thực hiện theo