Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
quocmanh04tt

Lisp In Nhiều Bản Vẽ (Kể Cả Layout)

Các bài được khuyến nghị

Lên tinh thân cho 100 anh em. Khởi động tuần mới hiệu quả nào.

Phiên bản:

KG1.2 - 27/11/2016: Chỉnh sửa, thêm hỗ trợ QPL 1.0

KG1.1 - 26/11/2016: Sửa lỗi

KG1.0 - 26/11/2016: Ra mắt, hỗ trợ QPL 1.1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

Thấy dạo này A Sìu quá. Chém gió về key QPL cho anh em đọc chơi:

- Bản QPL 1.0 (từ bản đầu đến Update 2) key có 8 (6~9 nhưng thường là 7, 8) chữ cái hoa. 8 chữ cái này trong bộ 19 chữ cái (bộ chữ cái chuẩn 26 Tiếng Anh bớt đi 1 số chữ cái). Với 19^8 = 16.983.563.041 cách lựa key được tạo ra. Để thử key một cách ngẫu nhiên thì sác xuất khó hơn cả chơi xổ số kiểu Mỹ tuần nào cũng trúng. Người bình thường nhập 1 giây được 1 key vào để thử thì mất 538 năm để thử hết dãy số trên. Các bác nào muốn thử mò key thì bắt đầu đi là vừa.

- Bản 1.1 (update 3) key có 24 ký tự, mỗi ký tự được tạo thành từ 20 ký tự (5 số và 15 chữ cái hoa Tiếng Anh). Tổng số có 20^24 = 16.777.216.000.000.000.000.000.000.000.000 key được tạo ra. Có bạn nào muốn thử mò key nữa không?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Thấy dạo này A Sìu quá. Chém gió về key QPL cho anh em đọc chơi:

- Bản QPL 1.0 (từ bản đầu đến Update 2) key có 8 (6~9 nhưng thường là 7, 8) chữ cái hoa. 8 chữ cái này trong bộ 19 chữ cái (bộ chữ cái chuẩn 26 Tiếng Anh bớt đi 1 số chữ cái). Với 19^8 = 16.983.563.041 cách lựa key được tạo ra. Để thử key một cách ngẫu nhiên thì sác xuất khó hơn cả chơi xổ số kiểu Mỹ tuần nào cũng trúng. Người bình thường nhập 1 giây được 1 key vào để thử thì mất 538 năm để thử hết dãy số trên. Các bác nào muốn thử mò key thì bắt đầu đi là vừa.

- Bản 1.1 (update 3) key có 24 ký tự, mỗi ký tự được tạo thành từ 20 ký tự (5 số và 15 chữ cái hoa Tiếng Anh). Tổng số có 20^24 = 16.777.216.000.000.000.000.000.000.000.000 key được tạo ra. Có bạn nào muốn thử mò key nữa không?

haiz , nản nhể

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Chào bạn!

Bạn cho mình xin 1 key nhé!
seri: 2861EB 39642G 7476H

Cảm ơn nhiều!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Mình và Bác quocmanh04tt có PM với nhau, Bác ấy đang làm biếng nên không update chương trình được, vì chả có ai phản hồi gì những tính năng của chương trình cho Bác ấy cả. Mọi người dùng bản Trial rồi có phản hồi gì thì phản hồi đi, ai được cấp key rồi thì cũng phản hồi lại những tính năng nào cần bổ sung nâng cấp chứ.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Mình và Bác quocmanh04tt có PM với nhau, Bác ấy đang làm biếng nên không update chương trình được, vì chả có ai phản hồi gì những tính năng của chương trình cho Bác ấy cả. Mọi người dùng bản Trial rồi có phản hồi gì thì phản hồi đi, ai được cấp key rồi thì cũng phản hồi lại những tính năng nào cần bổ sung nâng cấp chứ.

Góp ý chút xíu thôi nhé. Không có ý chê bai gì. 

Mình chỉ thấy là tốn thời gian mất công cái này làm gì. Theo hệ thống thì cứ layout, sheetset, Xref, Publish là in ấn hàng loạt theo ISO. Quan trọng là hệ thống đã có và bắt những người Joint hệ thống phải làm theo. Đỡ mất công sức.

Loay hoay tốn time chỉ để cho những "người không chuyên nghiệp" nghịch thì không nên.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Góp ý chút xíu thôi nhé. Không có ý chê bai gì. 

Mình chỉ thấy là tốn thời gian mất công cái này làm gì. Theo hệ thống thì cứ layout, sheetset, Xref, Publish là in ấn hàng loạt theo ISO. Quan trọng là hệ thống đã có và bắt những người Joint hệ thống phải làm theo. Đỡ mất công sức.

Loay hoay tốn time chỉ để cho những "người không chuyên nghiệp" nghịch thì không nên.

Bác cứ đùa, chủ yếu là các công ty có dính đến nước ngoài mới làm layout thôi bác. Biết là làm chuyên nghiệp thì vẫn tốt nhưng mà đó là bác làm với nhưng công trình đã layout, sheetset từ đầu. Nếu bác nhận được bản vẽ để vẽ tiếp mà người ta đã làm trên model rồi, mà từ đó lại bắt đầu chuyển vô sheetset với layout thì ... 

Theo quan điểm của em thì layout thực sự có lợi với các bộ môn cơ điện. Còn đối với kiến trúc thì cũng không hẳn là hay lắm :)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bác cứ đùa, chủ yếu là các công ty có dính đến nước ngoài mới làm layout thôi bác. Biết là làm chuyên nghiệp thì vẫn tốt nhưng mà đó là bác làm với nhưng công trình đã layout, sheetset từ đầu. Nếu bác nhận được bản vẽ để vẽ tiếp mà người ta đã làm trên model rồi, mà từ đó lại bắt đầu chuyển vô sheetset với layout thì ... 

Theo quan điểm của em thì layout thực sự có lợi với các bộ môn cơ điện. Còn đối với kiến trúc thì cũng không hẳn là hay lắm :)

Bộ môn nào chẳng có lợi từ layout. Đó là cách thức quản lý và vận dụng hiệu quả mà. Layout đi kèm xref luôn là cặp đôi.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bộ môn nào chẳng có lợi từ layout. Đó là cách thức quản lý và vận dụng hiệu quả mà. Layout đi kèm xref luôn là cặp đôi.

Tất nhiên là nó tiện dụng khi bản vẽ được thực hiện bởi những công ty có iso chuẩn, nhưng phần lớn thì đều làm không chuẩn cả. Ý mình nói ở đây là cái phần mềm in tự động vẫn có đất diễn chứ không phải là ko có :D

Bác quocmanh mà thương mại phần mềm này thì cũng có khả năng bán được. Nhưng nghe chừng cái lisp đó vẫn chưa hoàn thiện lắm :D

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Các bác đã đụng đến bản nào đến cả trăm viewport chưa rồi hãy chém: Bản vẽ trắc dọc đường, kênh mương, cấp thoát nước, bản vẽ cơ điện của nhà cao tầng...

Khi vẽ triển khai thì phải gom tất cả các viewport vào 1 layout để tiện quản lý. Khi xong rồi muốn in thì chuyển mỗi Viewport ra một Layout. Một bản vẽ cả trăm layout muốn in thì chơi lệnh Publish một phát là xong.

- Nhưng cuộc đời không đẹp như mơ bởi trong quá trình làm sửa lên sửa xuống đến khi in ra thì mỏi rồi không có thời gian chuyển qua layout nữa.

- Chuyển qua layout rồi, in ra, chuyển cho CĐT... quay lại sửa.. lúc này là lúc bách nhục đấy.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Các bác đã đụng đến bản nào đến cả trăm viewport chưa rồi hãy chém: Bản vẽ trắc dọc đường, kênh mương, cấp thoát nước, bản vẽ cơ điện của nhà cao tầng...

Khi vẽ triển khai thì phải gom tất cả các viewport vào 1 layout để tiện quản lý. Khi xong rồi muốn in thì chuyển mỗi Viewport ra một Layout. Một bản vẽ cả trăm layout muốn in thì chơi lệnh Publish một phát là xong.

- Nhưng cuộc đời không đẹp như mơ bởi trong quá trình làm sửa lên sửa xuống đến khi in ra thì mỏi rồi không có thời gian chuyển qua layout nữa.

- Chuyển qua layout rồi, in ra, chuyển cho CĐT... quay lại sửa.. lúc này là lúc bách nhục đấy.

Với kinh nghiệm 15 năm làm việc của mình thì việc quan trọng là chuẩn hóa ngay từ đầu để việc chỉnh sửa là nhanh nhất không hạn chế số lần mà vẫn chuẩn chỉnh để khi in ấn. Các thể loại số lượng lớn thì càng phải chuẩn hóa để việc chỉnh sửa và in ấn là nhanh nhất. Khối lượng công việc càng lớn thì việc chuẩn hóa để hạn chế phần kỹ thuật thể hiện là ít nhất, tập trung số lượng việc cho chuyên môn là chính. Vì vậy tuận thủ hệ thống chuẩn thì bộ  máy chạy sẽ trơn tru. Chứ có hệ thống rồi chỉnh sửa xong lại ko xuất bản theo hệ thống được thì còn nói chuyện làm gì :D

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bạn Bee 15 năm kinh nghiệm cầm chuột rồi cơ à. Nhiều quá nhỉ.

Mình lấy ví dụ thế này cho dễ hiểu nhé:

- Bạn nhận được bản vẽ kiến trúc của 1 căn chung cư 20 tầng chẳng hạn, mỗi tầng 10 phòng. Nhiệm vụ của bạn là làm thiết kế MEPF, cho căn chung cư đó.

- Bạn sẽ dùng xref, layout, shitshit (hic hic).... để triển khai đúng không. Mọi việc cứ thế triển khai bình thường 1+1=2 giống như trẻ con lớp 1 làm toán đúng không.

- Bên kiến trúc thay đổi mặt bằng các kiểu con đà điểu bạn vẫn OK vì đã có xref cân hết....

- CĐT thay đổi toàn bộ mặt bằng, thay đổi công năng các phòng, thay đổi số phòng, thêm một số tầng... Bên kiến trúc thì OK, Bạn làm MEPF lúc ấy chạy theo là đuối luôn đấy. Lúc ấy bạn ngồi xóa layout nào, thêm layout nào đã điên đầu rồi chứ chưa nói đến chuyện làm.

PS: Bạn 15 năm chắc cũng là 7x đời cuối như mình thôi. Bạn học trường nào thế??

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bạn Bee 15 năm kinh nghiệm cầm chuột rồi cơ à. Nhiều quá nhỉ.

Mình lấy ví dụ thế này cho dễ hiểu nhé:

- Bạn nhận được bản vẽ kiến trúc của 1 căn chung cư 20 tầng chẳng hạn, mỗi tầng 10 phòng. Nhiệm vụ của bạn là làm thiết kế MEPF, cho căn chung cư đó.

- Bạn sẽ dùng xref, layout, shitshit (hic hic).... để triển khai đúng không. Mọi việc cứ thế triển khai bình thường 1+1=2 giống như trẻ con lớp 1 làm toán đúng không.

- Bên kiến trúc thay đổi mặt bằng các kiểu con đà điểu bạn vẫn OK vì đã có xref cân hết....

- CĐT thay đổi toàn bộ mặt bằng, thay đổi công năng các phòng, thay đổi số phòng, thêm một số tầng... Bên kiến trúc thì OK, Bạn làm MEPF lúc ấy chạy theo là đuối luôn đấy. Lúc ấy bạn ngồi xóa layout nào, thêm layout nào đã điên đầu rồi chứ chưa nói đến chuyện làm.

PS: Bạn 15 năm chắc cũng là 7x đời cuối như mình thôi. Bạn học trường nào thế??

Uhm, cóa j mà đuối nhỉ. ???? Heizz

Mình bên ĐHXD.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Sau khi dùng lisp của bác quocmanh thì e thấy có lỗi là: khi mình cài đặt khổ giấy mới trong máy in thì mặc định sẽ xuất sang PDF chứ không in. Không biết bác quocmanh sửa lỗi này chưa.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Sau khi dùng lisp của bác quocmanh thì e thấy có lỗi là: khi mình cài đặt khổ giấy mới trong máy in thì mặc định sẽ xuất sang PDF chứ không in. Không biết bác quocmanh sửa lỗi này chưa.

Đó là bản dùng thử, bị giới hạn tính năng đó bạn

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

:) bắt tay thôi. Vừa r có về trường ăn tiệc to ko thế ?

Mình trong SG nên không hoành tráng được. Trước đó các thầy trong trường, trong khoa có vào 2 đợt nên cũng đã hoành tráng lắm rồi.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Uhm, cóa j mà đuối nhỉ. ???? Heizz

Mình bên ĐHXD.

Bắt tay đồng môn cái. Mình K42.

Chào các sư đệ...!

Bản mình có key rồi nhé. 

Bỏ dấu kiểm ở plot to file.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay