Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
PhongVien

Giao mốc trong xây dựng

Các bài được khuyến nghị

Giao mốc xây dưng là gì?và khi giao mốc mình dựa vào bản vẽ thiết kế để giao phải không?khi ra thực tế thì mình cấm mốc nhu thế nào?mình có dùng máy móc gì để xác định vị trí nó hay không.Huynh nào biết trả lời dủm.Cám ơn

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác
Giao mốc xây dưng là gì?và khi giao mốc mình dựa vào bản vẽ thiết kế để giao phải không?khi ra thực tế thì mình cấm mốc nhu thế nào?mình có dùng máy móc gì để xác định vị trí nó hay không.Huynh nào biết trả lời dủm.Cám ơn

Giao mốc xây dựng là nhà thầu thiết kế giao cho bên nhà thầu thi công mốc chuẩn thiết kế mà từ mốc đó khi thi công ta lấy cốt cao độ của công trình theo mốc mà nhà thầu thiết kế giao cho. Vì khi giao mốc ta đã biết cao độ của mốc đó và áp dụng vào bvẽ thiết kế mà thi công thôi.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Giao mốc xây dựng là nhà thầu thiết kế giao cho bên nhà thầu thi công mốc chuẩn thiết kế mà từ mốc đó khi thi công ta lấy cốt cao độ của công trình theo mốc mà nhà thầu thiết kế giao cho. Vì khi giao mốc ta đã biết cao độ của mốc đó và áp dụng vào bvẽ thiết kế mà thi công thôi.

Xin bổ sung thêm:

Giao mốc xây dựng đó là việc đơn vị thiết kế tiến hành cùng lúc với đơn vị thi công cùng đi kiểm tra và tiến hành bàn giao cho đơn vị thi công.Mốc ở đây được một đơn vị thuôc cơ quan nhà nước bàn giao.Được dẫn từ một mốc nào đó(do nhà nước quy định) đến công trình xây dựng.Mốc ở đây có cả cao trình(cao độ) cốt so với cốt mặt đường hoặc có thể là mặt đất tự nhiên và có cả vị trí toạ độ (0,0).Mục đích của toạ độ(0,0) đó là xác định vị trí tim cọc khoan nhồi, tim cọc ép,vị trí móng trong đất và vị trí tim cột .......Nói chung là trong xây dựng việc bàn giao mốc rất quan trọng và cần thiết....

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Các Bác ơi có ai biết qui định nào bắt buộc Đơn vị Thiết kế phải giao mốc cao độ và mốc định vị cho thi công ngoài thực địa không, tôi biết phải làm sao khi chỉ nhận số liệu tọa độ từ bản vẽ !... các bác cứu tinh mail cho mình nếu có thể nghe (cic177hbt@gmail.com)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Các Bác ơi có ai biết qui định nào bắt buộc Đơn vị Thiết kế phải giao mốc cao độ và mốc định vị cho thi công ngoài thực địa không, tôi biết phải làm sao khi chỉ nhận số liệu tọa độ từ bản vẽ !... các bác cứu tinh mail cho mình nếu có thể nghe (cic177hbt@gmail.com)

Gọi chủ đầu tư ới ời nhe

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
các pac ơi cho em hỏi ké với làm sao mà array theo 1 cung tròn bất kì ko phai theo cung tròn có bán

kính đâu

Bạn hãy dùng lệnh mesure ấy,

command : mesure (enter)

Sau đó bạn lảm theo hướng dẫn của lênh.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

chào các bác!

có vấn đề này bác nào biết chỉ dùm đệ.

Mình có nhận của chủ đầu tư một mốc cao độ quốc gia và theo mình biết cao độ này ký hiệu là "EL" và cao độ cốt "0.0" trong thiết kế ký hiệu là "GL" ví dụ: muốn thiết kế sàn có cao độ cốt 0.0(cố sàn) = 3.5 (cao độ mực nước biển) thì công thức là "EL + 3.5 = GL + 0.0" nhưng đơn vị thiết kế lại hiểu ngược lại và thiết kế theo công thức"Gl + 3.5 = EL + 0.0".

như vậy thì ai đúng. và có tài liệu nào quy định cao độ quốc gia(cao độ so với mực nước biển) ký hiệu hiệu là EL ko? thank!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay