Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Đăng nhập để thực hiện theo  
thaivinhhai

Giúp em về layout với!

Các bài được khuyến nghị

Có cách nào in với layout mà khung bản vẽ cố định còn nội dung trong đó mình có thể di chuyển được không vậy mấy bác? Ví dụ như em muốn in bình đồ tuyến đường khá dài thì khung bản vẽ em cho cố định còn đoạn tuyến bình đồ có thể di chuyển để có thể in đoạn nào mình thích mà không fải mất công copy khung tên nữa. Cảm ơn mấy bác đã quan tâm, giúp em với nhé!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác
Có cách nào in với layout mà khung bản vẽ cố định còn nội dung trong đó mình có thể di chuyển được không vậy mấy bác? Ví dụ như em muốn in bình đồ tuyến đường khá dài thì khung bản vẽ em cho cố định còn đoạn tuyến bình đồ có thể di chuyển để có thể in đoạn nào mình thích mà không fải mất công copy khung tên nữa. Cảm ơn mấy bác đã quan tâm, giúp em với nhé!

Việc này cực kỳ đơn giản! Trước khi trả lời, xin được hỏi lại, bạn đã dùng layout như thế nào và để làm gì?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Cái này hay đấy. Nhưng theo mình vẫn phải làm thủ công (Copy khung tên sang bên cạnh, Move bản vẽ tới vị trí cần in ----> Bom bom - Nhược điểm : Sẽ làm bản vẽ nặng lên nhiều)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

có gì đâu, bạn mở khóa khung view(lệnh MV -> L -> off -> Select khung view cần mở khóa) bên layout sau đó nháy đúp vào khung view đó pan đến chỗ bản vẽ cần in, rồi dùng lệnh ps (hoạc nháy đúp ra ngoài khung view) thoát ra ngoài khung view rồi in thôi.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Việc này cực kỳ đơn giản! Trước khi trả lời, xin được hỏi lại, bạn đã dùng layout như thế nào và để làm gì?

Em củng ít sử dụng layout lắm vì em chưa rành về layout. Trước đây em chỉ biết dùng layout để in nhiều tỉ lệ khác nhau trong cùng 1 bản vẽ thôi.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
có gì đâu, bạn mở khóa khung view(lệnh MV -> L -> off -> Select khung view cần mở khóa) bên layout sau đó nháy đúp vào khung view đó pan đến chỗ bản vẽ cần in, rồi dùng lệnh ps (hoạc nháy đúp ra ngoài khung view) thoát ra ngoài khung view rồi in thôi.

Cảm ơn bác nhiều! Em làm như bác bày thì nội dung bản vẽ em move được. Nhưng ý em hỏi là mình có thể thêm khung tên bản vẽ và cho nó cố định như khung view được không? và khi in ra thì mình thấy được cả khung tên kèm theo nội dung bản vẽ mình vừa pan đến.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Cảm ơn bác nhiều! Em làm như bác bày thì nội dung bản vẽ em move được. Nhưng ý em hỏi là mình có thể thêm khung tên bản vẽ và cho nó cố định như khung view được không? và khi in ra thì mình thấy được cả khung tên kèm theo nội dung bản vẽ mình vừa pan đến.

Có gì đâu, bản vẻ thì thể hiện đầy đủ bên model nhưng bên layout tùy theo tỉ lệ mà bạn có thể vẽ khung tên theo như ý muốn. Sau đó bạn tạo 1 viewport = poligonal chạy theo đường viền bên trong khung VP thế là giải quyết được vấn đề.

Chúc vui vẻ.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Có gì đâu, bản vẻ thì thể hiện đầy đủ bên model nhưng bên layout tùy theo tỉ lệ mà bạn có thể vẽ khung tên theo như ý muốn. Sau đó bạn tạo 1 viewport = poligonal chạy theo đường viền bên trong khung VP thế là giải quyết được vấn đề.

Chúc vui vẻ.

Mình nhận thấy vấn đề không phải ở chỗ đó. Cái chính là bạn thaivinhhai còn lơ mơ về Model và Layout. Theo mình, bạn đọc kỹ lại các bài về layout đã post rất nhiều trên diễn đàn chắc sẽ tự hiểu ra thôi. Ở đây xin diễn tả thêm bằng... hình tượng như sau:

- Bạn vẽ toàn bộ các đối tượng trong model, không cần limits, không cần khung bản vẽ, khung tên gì ráo. Những gì bạn làm ở đây được Acad định nghĩa là ModelSpace (không gian mô hình, có thể hiểu là không gian thực)

- Bên layout, bạn hãy hình dung nó như là 1 tờ giấy (được thiết lập khổ và tỷ lệ theo lệnh pagesetup). Tờ giấy ấy được AutoCad định nghĩa là PaperSpace (không gian giấy).

- Những nội dung cần giữ cố định: khung bản vẽ, khung tên, ghi chú.... bạn tạo trực tiếp trên PaperSpace. Chúng sẽ luôn gắn liền với tờ giấy.

- Muốn thấy những gì đã vẽ trong model, bạn hãy dùng... lưỡi lam khoét tờ giấy đi, tạo ra những cửa sổ để nhìn ra không gian thực. Các cửa sổ ấy chính là ViewPort.

- Bạn cầm tờ giấy cho chuyển động qua lại, tới lui trước mắt sẽ thấy không gian thực qua các khung cửa sổ biến đổi (cả về tỷ lệ lẫn vị trí nhìn thấy), khi nào vừa ý thì dừng lại và bấm plot. Những gì bạn thấy lúc này sẽ thể hiện y chang trên trang in.

Hy vọng là bạn thỏa mãn với cách giải thích này.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Cảm ơn mọi người nhiều, em đã thực hiện theo ý mình được rồi. Em tạo 2 khung view lồng vào nhau, khung ngoài chứa khung tên cố định, khung view còn lại (nằm trong khung view ngoài) em cho fần nội dung bản vẽ thay đổi cần in trong đó.

@ssq: cảm ơn anh, anh giải thích vậy rất dể hiều.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Cảm ơn mọi người nhiều, em đã thực hiện theo ý mình được rồi. Em tạo 2 khung view lồng vào nhau, khung ngoài chứa khung tên cố định, khung view còn lại (nằm trong khung view ngoài) em cho fần nội dung bản vẽ thay đổi cần in trong đó.

@ssq: cảm ơn anh, anh giải thích vậy rất dể hiều.

Thivinhhai ơi

bạn có thể hướng dẫn chi tiết cho mình với được không , mình đang vướng về việc in như bạn trước đây.

việc đưa khung in ra sao, và phân chia đưa nội dung in ..để ra từng bản in.

Mong bạn giúp

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Thaivinhhai ơi

bạn có thể hướng dẫn chi tiết cho mình với được không , mình đang vướng về việc in như bạn trước đây.

việc đưa khung in ra sao, và phân chia đưa nội dung in ..để ra từng bản in.

Mong bạn giúp

- Một bản vẽ bạn có thể tạo nhiều layout khác nhau (một layout tương ứng với 1 khổ giấy và thiết lập máy in mà bạn đặt cho nó).

- Trong mỗi layout bạn lại có thể tạo và định vị nhiều khung view khác nhau để thể hiện các nội dung bản vẽ mà bạn cần in. Bạn cũng có thể thêm các đối tượng vẽ, block... (thường dùng để thêm khung tên vào bản vẽ).

- Để đưa khung tên ra layout thì bạn tạo khung tên ở không gian vẽ model rồi copy sau đó paste qua layout, hoặc tạo một khung tên mẩu lưu vào template sau này lấy ra dùng cũng được. Khi thêm đối tượng vẽ vào layout bạn chú ý đến tỉ lệ khổ giấy bạn thiết lập ở layout và tỉ lệ của đối tượng cần thêm vào nhé!

- Tiến hành tạo các khung view trên layout, bạn nghiên cứu lệnh mv (mview) để linh động trong việc tạo được các khung view. Phần này bạn đọc hướng dẩn của mấy anh ở phía trên và giải thích của anh ssq sẽ hiểu thôi.

- Sau khi nội dung bản vẽ được thể hiện theo ý của bạn trong các khung view thì tiến hành in thôi.

@dacvien2007: Mình cũng mới học dùng layout thôi, trước đây mình không thường in trong layout. Những gì mình viết ở trên mong giúp được bạn phần nào vì mình làm như vậy thấy cũng thành công.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

- Một bản vẽ bạn có thể tạo nhiều layout khác nhau (một layout tương ứng với 1 khổ giấy và thiết lập máy in mà bạn đặt cho nó).

- Trong mỗi layout bạn lại có thể tạo và định vị nhiều khung view khác nhau để thể hiện các nội dung bản vẽ mà bạn cần in. Bạn cũng có thể thêm các đối tượng vẽ, block... (thường dùng để thêm khung tên vào bản vẽ).

- Để đưa khung tên ra layout thì bạn tạo khung tên ở không gian vẽ model rồi copy sau đó paste qua layout, hoặc tạo một khung tên mẩu lưu vào template sau này lấy ra dùng cũng được. Khi thêm đối tượng vẽ vào layout bạn chú ý đến tỉ lệ khổ giấy bạn thiết lập ở layout và tỉ lệ của đối tượng cần thêm vào nhé!

- Tiến hành tạo các khung view trên layout, bạn nghiên cứu lệnh mv (mview) để linh động trong việc tạo được các khung view. Phần này bạn đọc hướng dẩn của mấy anh ở phía trên và giải thích của anh ssq sẽ hiểu thôi.

- Sau khi nội dung bản vẽ được thể hiện theo ý của bạn trong các khung view thì tiến hành in thôi.

@dacvien2007: Mình cũng mới học dùng layout thôi, trước đây mình không thường in trong layout. Những gì mình viết ở trên mong giúp được bạn phần nào vì mình làm như vậy thấy cũng thành công.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Thực tế chẳng ai làm như bạn cả, đặc biệt là in bình đồ tuyến vì bạn nên biết rằng bình đồ của bạn xoay liên tục. Còn nếu bạn muốn in 1 đoạn nào mình thích thì bạn bỏ lock viewport đi sau đó pan phần định in vào vùng khung tên mong muốn rồi in ấn bình thường. Mình cũng là dân cầu đường nên khuyên bạn hãy bố trí 1 đoạn tuyến là 1 khung in A3 bởi vì còn nhiều thông số bạn cần phải thể hiện cho khung in đối với đoạn tuyến đó chứ không phải là ngẫu hứng là có thể in ấn tùy thích được.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay
Đăng nhập để thực hiện theo