Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
gp14

Tính năng hay của Block

Các bài được khuyến nghị

Cái này theo Tue_NV nghĩ cũng không có gì lạ cả

Đánh lệnh OP(option) -> Tab Display -> Nhấn Button Color -> Vô chỉnh màu của Block editor Background theo màu mà mình mong muốn

Em không hiểu ý anh AutoTay.com nên đã vội hỏi thế

Thực tế là sau khi chỉnh sửa block xong màn hình sẽ tự động chuyển về mầu đen

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

Các anh ơi! Cho em hỏi chút!

Làm sao để cái "Visibility Grip", cái hình tam giác của Visibility trong Parameters nhỏ đi khi mình BEdit block???

Khi em BEdit block nó còn to hơn cả Block em BEdit (dù block của em có kích thước khá lớn).

Mong các anh giúp đỡ!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Các anh ơi! Cho em hỏi chút!

Làm sao để cái "Visibility Grip", cái hình tam giác của Visibility trong Parameters nhỏ đi khi mình BEdit block???

Khi em BEdit block nó còn to hơn cả Block em BEdit (dù block của em có kích thước khá lớn).

Mong các anh giúp đỡ!

Hình như thắc mắc của em quá ngớ ngẩn, nên ko bác nào thèm giúp. :lol:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Mình dùng CAD 2k7, nhưng trong USER PREFERENCES l ại ko có EDITER BLOCK SETTINGS (cả Inital Setup luôn). Tòm mãi cũng ko thấy nó nằm ở đâu :lol:

Thanksssssssssssssssssssss

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Các pro nào biết các ẩn mấy cái dấu "visibility grip" hay "lookup grip" của dynamic block hok?

t muốn ẩn đi mà hok đc. thanks các pro nhiều!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Chào, tôi mới vào, có vài D-Block tự làm muốn chia cho AE.

link đây http://www.cadviet.com/upfiles/3/zcad_library.dwg

chú ý all các D-Block đều có thuộc tính và tên chuẩn theo quy cách iso, nếu mấy bác ghét cơ chế thì cứ đổi đừng đổ cho tôi.

riêng mấy các block ký hiệu cửa tôi khuyên không dùng, vì sau đó không đếm được ( thống kê cửa, cửa sổ )

có gì cần thêm thì tôi sẽ cố gắng giúp sau nhé

action víible tôi ghét nhất dù biết, cho nên tôi sẽ không thể giúp gì cho các ae

link MF : link MF

http://www.mediafire.com/?jdwtvdtuvotfps8

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

về phần cửa có thuộc tính stretch 90 bạn làm như thế nào vậy, có thể hướng dẫn mình chút được không. Cám ơn nhiều

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Chào các bạn.

Mình có 1 Block "động" ghi chú thép. Nhưng tạo bằng Action Stretch rồi mà nó cứ di chuyển theo phương ngang. Mình muốn nó di chuển theo cách "kéo" đến đâu thì nó di chuyển đến đó. Làm hoài sao chẳng được? Lạ quá, nó cứ đi ngang? Lỗi ở đâu thì mình chưa biết cách sửa lại như thế nào?

Đây là file : Block đi ngang

Mong được giúp đỡ. Tue_NV xin cảm ơn

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bác muốn kéo đi là kéo cái j đi ạ ? Cả block hay đoạn gạch chân hay text hay Vòng tròn ghi chú ? ^^

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bác muốn kéo đi là kéo cái j đi ạ ? Cả block hay đoạn gạch chân hay text hay Vòng tròn ghi chú ? ^^

Cảm ơn Ketxu đã hồi âm.

Ý của mình là muốn kéo Block "động" từ điểm A đến điểm B mà nó cứ đi ngang (hình vẽ phía trên)

Nhưng mà sao kéo từ A đến B sao nó cứ "đi ngang"?

Minh họa :

Bạn cứ hình dung kết quả mà mình muốn thu đuợc là lệnh Stretch mà mình thực hiện với các đối tượng cửa sổ như hình vẽ bên dưới và mình muốn Stretch từ A đến B .

Các bạn có cách nào không, xin chỉ giúp?

Tue_NV xin cảm ơn.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Trong Action Stretch bác để mũi tên distance theo hướng nào thì nó stretch theo hướng đó ạ. E thấy bác đang để hướng Stretch đi ngang

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Trong Action Stretch bác để mũi tên distance theo hướng nào thì nó stretch theo hướng đó ạ. E thấy bác đang để hướng Stretch đi ngang

Hề hề hề,

Xin lỗi bác Ketxu, bác cho mình hỏi là cái thằng Action Stretch này nó núp ở đâu vậy??? Mình xài Cad2004, mò mãi mà chửa thấy nó. Mong bác chỉ giúp....

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Dạ e thú thực với bác là e chưa biết CAD04 đã có Dynamic Block chưa :( Các action ở 2007,08 nó nằm ở thanh Authoring Palettes trong Block Editor bác ợ.Bác thử chụp ảnh Block Edit của bác e xem với ^^

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Hề hề hề,

Xin lỗi bác Ketxu, bác cho mình hỏi là cái thằng Action Stretch này nó núp ở đâu vậy??? Mình xài Cad2004, mò mãi mà chửa thấy nó. Mong bác chỉ giúp....

Cad2004 ch­ưa có chức năng này bác à.

Nó có từ CAD2006 trở đi.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Không chắc là có hiểu đúng ý của a Tuệ không nữa.

Đây là file mà gp14 đã sửa (anh kéo cái đỉnh bên phải phía dưới)

http://www.cadviet.com/upfiles/3/gp14.dwg

Cảm ơn các bạn. Mình đã mò mẫm giải quyết công việc của mình được rồi.

@gp14: Cảm ơn bạn. Cái điểm bên phải phía dưới trong file của bạn chính là điểm A trên hình vẽ mà Tue_NV đã upload (giao điểm giữa đường ghi chú theo phương dọc và đường ghi chú theo phương ngang).

Cách giải quyết thực ra đơn giản mà mình cũng không ngờ : Tạo 1 Point Parameter ngay tại điểm A (giao điểm giữa đường ghi chú theo phương dọc và đường ghi chú theo phương ngang.

Sau đó thì thực hiện Action Stretch là OK.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Stretch Blockbước 1 :

Trước tiên bạn tạo một block ví dụ như của tôi:

bước 2 :

Vào edit block bạn sẽ thấy bảng block authoring Palettes:

trong thẻ Parametters bạn chọn lINEAR PARAMETTER

sau đó tích chọn 2 điểm đầu và cuối của đối tượng(sau đó ta sẽ xoá một đầu nếu chỉ muốn đối tượng stretch về một bên).

bước 3: sang thẻ thẻ actions chọn stretch actions rồi chọn distance >chọn tiếp hoặc nhấn enter rồi chọn vùng mình sẽ stretch rồi chọn vùng muốn stretch một lần nữa.

Cuối cùng ta close block lại sẽ được kết quả như sau:

Khi đó ta muốn stretch block thì chỉ cần click vào block rồi di chuyển mũi tên đến vị trí cần thiết.

E bây giờ có MB cửa sổ 2 cánh và làm theo hướng dẫn thì khi kéo dãn chiều dài đã được nhưng đố giữa cửa không nằm chính giữa chiều dài cửa. A có thể chỉ giúp em với được không?

http://www.cadviet.com/upfiles/3/x_1.dwg

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

gp14 nhiệt tình với mọi ng thật

Mấy lần ph168xd cũng định làm 1 bài như thế và còn hơn thế nữa

cho mọi ng tham khảo. Nhưng sức ỳ cao quá. thanks gp14

Xin lỗi bạn Nguyễn Phong bạn tinh tuớng quá mà không biết đầu có cái gì không nữa! Mong Mod xem lại ban nick này giúp anh em.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay