Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Đăng nhập để thực hiện theo  
cuong49x5

Hỏi về object snap

Các bài được khuyến nghị

Các bác cho em hỏi là chẳng hiểu tại sao khi em chọn hết các cách bắt điểm trong object snaps thì thoát ra ngoài dùng được một lúc nó lại tắt một vài cách bắt điểm đi (vì dụ như bắt trung điểm là bị mất ).Xin mọi người chỉ giáo với !

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác
Các bác cho em hỏi là chẳng hiểu tại sao khi em chọn hết các cách bắt điểm trong object snaps thì thoát ra ngoài dùng được một lúc nó lại tắt một vài cách bắt điểm đi (vì dụ như bắt trung điểm là bị mất ).Xin mọi người chỉ giáo với !

Trong bảng Drafting Setting, khi bạn chọn hết các cách bắt điểm tức là bạn tick vào Select All,bạn còn phải tick vào Object Snap On nữa thì mới 0k

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Trong bảng Drafting Setting, khi bạn chọn hết các cách bắt điểm tức là bạn tick vào Select All,bạn còn phải tick vào Object Snap On nữa thì mới 0k

Bạn không hiểu ý mình rồi !Tất nhiên là bạn phẩi ấn F3 để nó có thể thực hiện các phương thức bắt điểm chứ !Nhưng ý mình ở đây muốn hỏi là tại sao khi đã ấn F3 ,chọn hết các kiểu bắt điểm ,nhưng khi thực hiện được vài thao tác thì một số cách bắt điểm bị mất (ví dụ là bắt trung điểm đoạn thẳng ) ,mình nghĩ là trong lúc vẽ mình đã ấn phải nút gì đấy làm cho mất một số cách bắt điểm ,nhưng không hiểu đấy là nút gì ?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Theo mình có lẽ lỗi này do bạn chạy một chương trình Lisp nào đó. Một số chương trình Lisp người viết sử dụng hàm gán giá trị biến "osmode" (biến này điều khiển chế độ bắt điểm Osnap của CAD) thành một giá trị mới để chương trình không bị bắt điểm nhầm khi tạo ra đối tượng mới. Thông thường người viết sẽ khối phục lại chế độ bắt điểm sau khi chương trình kết thúc. Nếu đang dùng lệnh của chương trình mà bạn nhấn phím Esc thì chế độ bắt điểm cũ sẽ không được khôi phục do chương trình bị ngắt giữa chừng. Do vậy bạn không nên thoát khỏi chương trình Lisp khi chương trình chưa kết thúc. Để tránh lỗi này cho chương trình người viết nên dùng hàm "entmake" để tạo ra đối tượng, hạn chế dùng hàm "command" của CAD.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Bạn không hiểu ý mình rồi !Tất nhiên là bạn phẩi ấn F3 để nó có thể thực hiện các phương thức bắt điểm chứ !Nhưng ý mình ở đây muốn hỏi là tại sao khi đã ấn F3 ,chọn hết các kiểu bắt điểm ,nhưng khi thực hiện được vài thao tác thì một số cách bắt điểm bị mất (ví dụ là bắt trung điểm đoạn thẳng ) ,mình nghĩ là trong lúc vẽ mình đã ấn phải nút gì đấy làm cho mất một số cách bắt điểm ,nhưng không hiểu đấy là nút gì ?

Đúng là như vậy! Thỉnh thoảng mình dùng lisp hay xảy tra th như thế này! Toàn phải chuột phải + shift vào lại Osnap...rồi lại chọn select all! Hơi mệt!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Đúng là như vậy! Thỉnh thoảng mình dùng lisp hay xảy tra th như thế này! Toàn phải chuột phải + shift vào lại Osnap...rồi lại chọn select all! Hơi mệt!

Nếu không muốn can thiệp vào những Lisp đó, tốt nhất hãy viết cho mình một Lisp bật Osnap là hay nhất.

(Gán biến OSMODE = 4095)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Các bác cho em hỏi là em sử dụng cad 2013 bị một lỗi như thế này:

khi em vẽ một đoạn thẳng rồi sử dụng object snap để gióng hàng rồi nhập khoảng cách để vẽ đường tiếp theo nhưng tọa độ điểm tiếp theo cứ nhảy tùm bậy. Các bác có cách gì khắc phục không chỉ em vài đường

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay
Đăng nhập để thực hiện theo