Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Đăng nhập để thực hiện theo  
nguyen tuan hung

Hỏi về Khung MV bên Layout

Các bài được khuyến nghị

Chào các bác.Em có 2 khung MV,khung MV nhỏ hoàn toàn nằm bên trong khung MV lớn.Khi em kích vào khung MV nhỏ để sửa thì không sủa được khung MV nhỏ mà thay vào đó là chỉnh sửa khung MV lớn.Bác nào từng gặp trường hợp này và biết cách giải quyết nó thi trả lời giúp em nha.

Em xin chân thành cảm ơn!

Nguyễn Tuấn Hưng

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

Chào các bác.Em có 2 khung MV,khung MV nhỏ hoàn toàn nằm bên trong khung MV lớn.Khi em kích vào khung MV nhỏ để sửa thì không sủa được khung MV nhỏ mà thay vào đó là chỉnh sửa khung MV lớn.Bác nào từng gặp trường hợp này và biết cách giải quyết nó thi trả lời giúp em nha.

Em xin chân thành cảm ơn!

Nguyễn Tuấn Hưng

Hihi.Bạn kéo cho cái khung MV nó lớn ra khỏi phạm vi khung MV lớn rùi thao tác

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

C1:Em hãy thoát ra khỏi hẳn 2 khung MV đó rùi muốn sửa khung MV nhỏ thì em MOVE nó ra hẳn 1 vị trí khác bên ngoài khung MV lớn kia. Sau khi sửa xong rùi thì cop ngược trở vào.

C2:Em hãy dùng lệnh khoá Lock trong MV để khoá khung MV lớn lại, khi đó khung MV lớn bị khoá thì em có thể chỉnh sửa khung MV nhỏ còn lại.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Em cám ơn 2 bác nhưng 2 bác cách thứ nhất các move thì e đã biết làm rôi nhưng ý của e muốn hỏi ở đây là không move mà vẫn edit được khung MV nhỏ.

Còn về cách display locker khung MV lớn thì vẫn không edit được khung MV nhỏ.(Bác test lại thử xem sao nha).

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Em cám ơn 2 bác nhưng 2 bác cách thứ nhất các move thì e đã biết làm rôi nhưng ý của e muốn hỏi ở đây là không move mà vẫn edit được khung MV nhỏ.

Còn về cách display locker khung MV lớn thì vẫn không edit được khung MV nhỏ.(Bác test lại thử xem sao nha).

Bạn dùng lệnh Vmax để chọn viewport cần chỉnh, xong rồi dùng lệnh Vmin để thoát ra.

hoặc nhấp đúp chuột vào viền khung MV cần chỉnh (chú ý là viền của MV nhá)

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bác cho e hỏi là sao khi e làm theo cách của bác khi MVMIN thì nó không thấy chỉnh sủa gì nhỉ.

Em nói như thế này cho dễ hiểu nha.Khung MV nhỏ của e bên model có 2 hình nhưng sang layout e chỉ view có 1 hình thôi.Và bi giờ ý của e là làm thế nào để có thể view được cả 2 hình mà không phải MOVE khung MV nhỏ ra khỏi khung MV to(Vì khung MV nhỏ nằm hoàn toàn trong khung MV lớn).

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bác cho e hỏi là sao khi e làm theo cách của bác khi MVMIN thì nó không thấy chỉnh sủa gì nhỉ.

Em nói như thế này cho dễ hiểu nha.Khung MV nhỏ của e bên model có 2 hình nhưng sang layout e chỉ view có 1 hình thôi.Và bi giờ ý của e là làm thế nào để có thể view được cả 2 hình mà không phải MOVE khung MV nhỏ ra khỏi khung MV to(Vì khung MV nhỏ nằm hoàn toàn trong khung MV lớn).

Các cậu tiết kiệm quá đấy, tại sao không tạo MV nhỏ với kiểu HCN có cạnh dài vượt ra khỏi khổ giấy kể cả thằng MV lớn nhỉ. Sau đó đỡ phải rắc rối khi chỉnh sửa khi kích vào MV. Sau khi làm xong thì tắt MV đi có sao đâu.

Chúc bạn thành công!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tại sao khi sửa xong rồi bạn gõ lệnh Vmin lại không thấy sửa là sao? Có phải đối tượng bạn sửa ko hiện lên bên trong cái Viewport đó? Nếu vậy thì bạn sửa cái ko nằm trong view port thì chọn Viewport đó làm gì? Công việc của bạn mâu thuẫn wá đi!

-Câu hỏi : Khung MV nhỏ của e bên model có 2 hình nhưng sang layout e chỉ view có 1 hình thôi.Và bi giờ ý của e là làm thế nào để có thể view được cả 2 hình mà không phải MOVE khung MV nhỏ ra khỏi khung MV to?

Cái này càng khó hiểu! lúc đầu nó view 1 hình, bây giờ bạn muốn view 2 hình nghĩa là bạn chấp nhận thay đổi Mview rồi, nếu ko muốn "cái view" to ra thì phải zoom "cái hình" trong view nhỏ lại thôi (thay đổi tỷ lệ trong khung nhìn). Chắc đây là ý của bạn, bạn chọn cái view này và sử dụng bảng Properties để định lại tl thích hợp, kết hợp nắm kéo các góc của MV cho như ý.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

bạn gõ lênh mo để xuất hiện bảng thuộc tính chọn khung layout mà bạn muốn đóng trong phần Misc chỗ dòng On bạn chon No thế là đóng khung đó lại.Tha hồ chỉnh sửa layout bạn muốn chỉnh

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Em có một bản vẽ thiết kế của nhà thiết kế có khung nhìn MV bên layout, em không hiểu nhà thiết kế cài dặt chế độ kiểu gì mà khi em kích đúp vào khung MV để chỉnh sửa theo tỷ lệ phù hợp thì tất cả khung nhìn MV trong layout đó nhảy về nhỏ xíu ak, sau khi kích ra ngoài MV và vào MO để chỉnh lại tỷ lệ cho phù hợp rồi kích vào lại bên trong khung MV để Pan lại vị trí thì tình trạng trên lại xảy ra, em không tài nào chỉnh được, bác nào rành về vấn đề này làm ơn chỉ gấp cho em với.......!!!

Cầu cứu các bác pro lám....

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bạn dùng lệnh Vmax để chọn viewport cần chỉnh, xong rồi dùng lệnh Vmin để thoát ra.

Anh có rõ vấn đề của em không nhờ anh chỉ giúp ạ

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bạn click chọn khung mv nhỏ, click phải chuột chọn Display Viewport Objects --> Yes xong double click vào khung mv nhỏ mà chỉnh sửa thêm vào (lưu ý là các Objects hiện có trong khung mv nhỏ vẫn giữ nguyên...) có lẻ đây là ý bạn Nguyễn Tuấn Hưng muốn

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay
Đăng nhập để thực hiện theo