Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
kh0c

Giúp em vẽ 3D chi tiết này, khó quá

Các bài được khuyến nghị

tôi nghĩ là thiếu nét rồi , thử nhìn xem nó là cái nào

HÌnh dưới thì ko thể được vì có mặt cắt I-I.

Nếu thiếu nét thật thì hình trên đúng.

À, mình hỏi nè, nếu cái hình trên của bạn, mà vát vát cái chỗ nét thừa ấy thì có đc ko nhỉ?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

HÌnh dưới thì ko thể được vì có mặt cắt I-I.

Nếu thiếu nét thật thì hình trên đúng.

À, mình hỏi nè, nếu cái hình trên của bạn, mà vát vát cái chỗ nét thừa ấy thì có đc ko nhỉ?

Hế hề hề,

Vát vát cái chỗ mép thừa ấy thì hình cắt đứng lại sai tóe loe bạn ạ.....

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Hế hề hề,

Vát vát cái chỗ mép thừa ấy thì hình cắt đứng lại sai tóe loe bạn ạ.....

THôi chọn phuơng an 2 vâyk:D nhìn hình chiếu đứng cho đẹp

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

hình trên là vẽ theo đề bài cho đúng hình chiếu bằng nên thừa nét, còn vát đi cho đúng thì sai hình chiếu đứng, bạn nên xin tiếp cái hình chiếu thứ 3 xem đáp án ra sao

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

bạn ơi, bo tròn 2 cái gân thế nào vậy bạn.

Để giống trong bản vẽ căt I-I đó.

Đây là file cad của mình. http://www.mediafire...63bxfxphn9soraw

vẽ như bạn thì hình cắt đứng sao đúng được.

Nói chung hình như bạn ko chịu đọc bài của tôi. Tôi ko bàn đến hình chiếu đúng si chỉ là chỉ cho bạn cách bo tròn thì dùng lệnh FILLET thôi.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Nói chung hình như bạn ko chịu đọc bài của tôi. Tôi ko bàn đến hình chiếu đúng si chỉ là chỉ cho bạn cách bo tròn thì dùng lệnh FILLET thôi.

Bạn đọc lại bài đầu và mấy bài sau đi. Mihf đâu có thắc mắc chỗ bo tròn.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bạn đọc lại bài đầu và mấy bài sau đi. Mihf đâu có thắc mắc chỗ bo tròn.

Ờ nhỉ tôi cứ nhầm cái từ vát mép của bạn. Sorry.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Quan điểm của mình là cứ làm theo cách mình hiểu đã và sử dụng cái đó để tranh luận với người ra đề sẽ tốt hơn và hiệu quả hơn .

Thậm chí có thể chơi vài cách hiểu khác nhau cho nó thêm phần thi vị cho cái đề.

Hề hề hề.

Đồng ý với ý kiến trên của bác Phamthanhbinh. Là sinh viên vẫn có được quyền cãi lại thầy, nếu đủ tự tin và bản lĩnh.

Khi thiết kế sản phẩm phải đảm bảo vẽ đủ, vẽ đúng vẽ để sản xuất được, không phải vẽ để thi lấy cái bằng. Chi tiết vẽ ra phải đáp ứng được:

-Đủ độ cứng vững để làm việc được ổn định lâu dài.

- Mang tính công nghệ, phù hợp với máy móc thiết bị hiện có, dễ chế tạo, giá thành rẻ mà vẫn đảm bảo yêu cầu kỹ thuật.

Em cũng xin ké 1 hình :D,

Em cũng xin ké 1 hình :D,

Thầy ra đề với ý đồ gì? Thầy có vấn đề hay không…? chỉ thầy mới là người trả lời câu hỏi này chính xác nhất! Và người đọc có quyền bức xúc do ức chế và có quyền nghi vấn theo cảm nhận riêng của mỗi người:

Ông thẩy có vấn đề rồi đấy bạn gửi thư ( phong ...) cho thầy đi :lol:.Không biết em có xúi dại pác ko nhi hahe

Đừng dại dột gửi thư ( phong ...) cho thầy, thầy lại ức chế báo cáo hiệu trưởng là móm răng đấy! :lol:

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Hiho. Bác Hai_Yen Lang lâu không gặp nhỉ? Hình của bác mình thấy chưa đúng hình cắt đứng (hình phía trên) của đề bài nah? Bác nghĩ sao nhỉ? Mình nghĩ 2 cái hình chiếu này sẽ có 1 cái sai? Chủ topic đã có pm cho thầy chưa nhỉ?

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Hiho. Bác Hai_Yen Lang lâu không gặp nhỉ? Hình của bác mình thấy chưa đúng hình cắt đứng (hình phía trên) của đề bài nah? Bác nghĩ sao nhỉ? Mình nghĩ 2 cái hình chiếu này sẽ có 1 cái sai? Chủ topic đã có pm cho thầy chưa nhỉ?

Cảm ơn bạn đã hỏi thăm. Bản vẽ đã vẽ sai, thừa, thiếu nét, nếu dựng hình theo hình 2D thì không thể dựng đúng yêu cầu của bản vẽ được, đúng hình đứng thì lại hỏng hình bằng và cả mặt cắt I-I cũng rất khó ứng xử. Chi bằng ta cứ: " làm theo cách mình hiểu đã và sử dụng cái đó để tranh luận với người ra đề sẽ tốt hơn và hiệu quả hơn.Thậm chí có thể chơi vài cách hiểu khác nhau cho nó thêm phần thi vị cho cái đề" (như quan điểm cuả bác Phamthanhbinh) đã chia sẻ cho nó lành và đỡ phải ức chế bạn ạ!

Theo cảm nhận của mình, làm 1 gân dễ làm khuôn đúc hơn, gân này có có tác dụng chính là làm cho chi tiết đúc ko bị các khuyết tật rỗ co, nứt nẻ, cong vênh khi kim loại lỏng kết tinh. Việc lựa bán kính R lượn hợp lý để hạn chế sự cản co của kim loại khi chuyển pha từ thể lỏng sang thể rắn, cũng rất quan trọng, phải tra theo sổ tay thiết kế, ko cho tùy tiện.

Chi tiết dạng này thường chịu mô men uốn theo phương tiếp tuyến với lỗ, ko có mô men xoắn vỏ đỗ, với chiều dầy 12 có thể không làm gân cũng được . Làm 2 gân chỉ thích hợp với chi tiết dạng hộp... và nói chung khi thiết kế sản phẩm điều quan trọng đầu tiên là chi tiết phải mang tính công nghệ ..dễ chế tạo, giá thành rẻ mà vẫn đảm bảo yêu cầu kỹ thuật.

Đó là quan điểm thế kế của mình, bạn có ý kiến gì khác về kết cấu của chi tiết mà mọi người đã đưa ra, sao ko thấy trao đổi thắc mắc gì?

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Không thể vẽ được hình 3D thỏa mãn hình chiếu bằng, hình cắt đứng và mặt cắt I-I . Ba hình này đá nhau => bản vẽ đã vẽ sai nét, thiếu nét và thừa nét.

Hình vẽ 3D của bác Bình:

+ chưa thể hiện được nét em đã khoanh tròn trên hình chiếu bằng và ...

+ chưa thể hiện được mặt cắt I-I (Hình vẽ mặt cắt là hình chữ U lộn ngược. bác lại vẽ chữ U xuôi?)

xin chào các bác trên diễn đàn

em thấy các bác thảo luận vui quá nên em củng xin "giơ tay " có ý kiến thực ra như các bác đả nói ở trên thì hình vẽ này có vấn đề

thì đúng là như vậy ngoại ý kiến của bác "haanh" em xem hình vẽ thì còn thấy mấy cái sai nữa ,

một là; hình chiếu bắng không thể hiện nét đứt cho phần đế của chi tiết thì không thể biết nó hình dạng như thế nào để mà gia công

hai là,: cái kích thước của cái gân nó dài đến đâu "ở bản vẽ của bạn "khOc" đưa lên thì nó bắt ở điểm nào ? và nếu hình chiếu bàng không có nét giao của gân với mặt trên thì nó phải có R ? là bao nhiêu chứ?

cho nên em mạo muội kết luận là thầy đang " chơi chiêu " chưa chò" hay còn gọi là cho chừa đó ! hê hê hêhttp://www.cadviet.c...80449_gop_y.doc

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

em nghĩ đề bài không hề sai. chỉ có điều thầy không cho đầy đủ. bắt các bác tưởng tượng ra. các bác không tưởng tượng ra được lại bảo đề sai. chính cái này làm cho mỗi bài 1 đáp án khác nhau. ai giống nhau = chép bài = trượt.

em mới tụ mầy mò cad 3d vẽ ra như thế này. các bác cho ý kiến76295_untitled2_1.png

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

em nghĩ đề bài không hề sai. chỉ có điều thầy không cho đầy đủ. bắt các bác tưởng tượng ra. các bác không tưởng tượng ra được lại bảo đề sai. chính cái này làm cho mỗi bài 1 đáp án khác nhau. ai giống nhau = chép bài = trượt.

em mới tụ mầy mò cad 3d vẽ ra như thế này. các bác cho ý kiến

"Không sai" chỉ là Không đầy đủ. Bạn nói cũng hay. Thế hóa ra thầy đánh đố sinh viên sao, từ đó ta có thể nói là thầy có vấn đề ở cái đầu ah. Một đề bài chỉ có một đáp án chứ không thể vô số đáp án được bạn ah. Thế thì không thể phân biệt đúng sai được. Nếu thầy nói bạn sai bạn có thể vặn thầy em không sai tại vì em chưa hoàn thành bài tập của mình. nếu em hoàn thành biết đâu đó vẫn là đáp án đúng. không biet bạn hay thầy nói "Không sai chỉ là không đủ". Đó chỉ là biện hộ cho cái sai của mình mà thôi <_< <_<

PS: Bạn đem cái hình 3D của bạn chiếu ra 2D đi, minh dám chắc nó không giống bản vẽ ở #1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

chính xác là chỉ có 1 đáp án. chẳng ai nói có vô số đáp án. bạn cso thấy mình nói vậy không. mình nói tùy vào khả năng tưởng tượng của mỗi người. ai tưởng tượng tốt thì có thể thấy đáp án thôi..

2d đây bạn. mình mới học vẽ 3d chưa biết xuất ra mặt cắt. chỉ để view top và right cho bạn nhìn thôi..

cái chỗ đường vát nối với trụ. nó phải filler từ r6 đến r12 nhưng mình không biết vẽ ntn. nên đành vậy

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

chính xác là chỉ có 1 đáp án. chẳng ai nói có vô số đáp án. bạn cso thấy mình nói vậy không. mình nói tùy vào khả năng tưởng tượng của mỗi người. ai tưởng tượng tốt thì có thể thấy đáp án thôi..

2d đây bạn. mình mới học vẽ 3d chưa biết xuất ra mặt cắt. chỉ để view top và right cho bạn nhìn thôi..

cái chỗ đường vát nối với trụ. nó phải filler từ r6 đến r12 nhưng mình không biết vẽ ntn. nên đành vậy

Màu đỏ : vấn đề chính là ở chỗ này đó bạn.

Bạn xem chỗ mình khoanh tròn rồi so với cái đề bài nhé

Còn xuất 2D bạn qua layuot dùng lệnh solprof nhé

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

"Không sai" chỉ là Không đầy đủ. Bạn nói cũng hay. Thế hóa ra thầy đánh đố sinh viên sao, từ đó ta có thể nói là thầy có vấn đề ở cái đầu ah. Một đề bài chỉ có một đáp án chứ không thể vô số đáp án được bạn ah. Thế thì không thể phân biệt đúng sai được. Nếu thầy nói bạn sai bạn có thể vặn thầy em không sai tại vì em chưa hoàn thành bài tập của mình. nếu em hoàn thành biết đâu đó vẫn là đáp án đúng. không biet bạn hay thầy nói "Không sai chỉ là không đủ". Đó chỉ là biện hộ cho cái sai của mình mà thôi <_< <_<

PS: Bạn đem cái hình 3D của bạn chiếu ra 2D đi, minh dám chắc nó không giống bản vẽ ở #1

sai là sai. chưa đầy đủ là chưa đầy đủ. không thể nói chưa đầy đủ là sai được. như bạn nói. 1 hình của 1 chi tiết phức tạp chỉ có hình chiếu đứng và hình chiếu bằng, nhưng 2 hình chiếu đó vẫn đúng. theo bạn đó là sai hay chưa đầy đủ. sở dĩ thầy cho bài tập như vậy là chỉ đủ để cho sv sáng tạo và tưởng tượng ra tốt. chứ không cho quá nhiều hình chiếu để bài trở nên quá dễ. thế khác nào 1 bài vẽ ký thuật bình thường. ai cung vẽ đươc. bạn nói đề bài thấy sai ở chỗ bạn khanh màu xanh. thưa bạn thầy không sai chỉ là mình chưa biết thể hiện chỗ đó trên cad 3d như thế nào.

chỗ đó phải là hình kiểu kiểu như 1 nửa của mặt nón cụt. mà đáy lớn chỉ chạm 1 điểm với đáy trên của trụ.

PS: bạn nói mình sai. ừ mình không bảo mình đúng hoàn toàn. vậy bạn thể hiện cho mọi người xem cách nghĩ của bạn đi. rồi up hình lên cho mọi người chiêm ngưỡng.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tôi chả hiểu sai gì cả. Nhấn mạnh lại là khối trong CAD 3d vẩn FILLET được. Đây là ví dụ tôi bo thử phát bạn xem. Còn chuyện hình chiếu sai hay đúng là chuyện khác nửa.

Còn vụ up file CAD cho bạn thì mình tin rằng ko ai làm đâu vì chắc ai cũng sợ tương lai có 1 kỹ sư cơ khí ko biết vẽ cad.

bac bo the nay thì bác nhìn lại hình chiếu đứng đi bác ơi em mới học và chưa biết vẽ nhưng theo em là nó ko đúng so với hình chiếu đứng bác ạ

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

xin chào các bác trên diễn đàn

em thấy các bác thảo luận vui quá nên em củng xin "giơ tay " có ý kiến thực ra như các bác đả nói ở trên thì hình vẽ này có vấn đề

thì đúng là như vậy ngoại ý kiến của bác "haanh" em xem hình vẽ thì còn thấy mấy cái sai nữa ,

một là; hình chiếu bắng không thể hiện nét đứt cho phần đế của chi tiết thì không thể biết nó hình dạng như thế nào để mà gia công

hai là,: cái kích thước của cái gân nó dài đến đâu "ở bản vẽ của bạn "khOc" đưa lên thì nó bắt ở điểm nào ? và nếu hình chiếu bàng không có nét giao của gân với mặt trên thì nó phải có R ? là bao nhiêu chứ?

cho nên em mạo muội kết luận là thầy đang " chơi chiêu " chưa chò" hay còn gọi là cho chừa đó ! hê hê hêhttp://www.cadviet.c...80449_gop_y.doc

có đủ thông số đố bác bác xem kĩ lại đi

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

sai là sai. chưa đầy đủ là chưa đầy đủ. không thể nói chưa đầy đủ là sai được. như bạn nói. 1 hình của 1 chi tiết phức tạp chỉ có hình chiếu đứng và hình chiếu bằng, nhưng 2 hình chiếu đó vẫn đúng. theo bạn đó là sai hay chưa đầy đủ. sở dĩ thầy cho bài tập như vậy là chỉ đủ để cho sv sáng tạo và tưởng tượng ra tốt. chứ không cho quá nhiều hình chiếu để bài trở nên quá dễ. thế khác nào 1 bài vẽ ký thuật bình thường. ai cung vẽ đươc. bạn nói đề bài thấy sai ở chỗ bạn khanh màu xanh. thưa bạn thầy không sai chỉ là mình chưa biết thể hiện chỗ đó trên cad 3d như thế nào.

chỗ đó phải là hình kiểu kiểu như 1 nửa của mặt nón cụt. mà đáy lớn chỉ chạm 1 điểm với đáy trên của trụ.

PS: bạn nói mình sai. ừ mình không bảo mình đúng hoàn toàn. vậy bạn thể hiện cho mọi người xem cách nghĩ của bạn đi. rồi up hình lên cho mọi người chiêm ngưỡng.

Mình còn nhiều việc phải làm, khi nào cty rỗi viêc hoặc giờ giải lao mình lên cadviet là để học mót của mọi người, mình không có nhiều thời gian như bạn nên khi bạn "Khoc" đưa yêu cầu giúp đỡ mình đã thử vẽ bằng Cad 3D và IV11 nhưng không làm được và xem kĩ bản vẽ thì thấy đề bài không đúng nên mình cũng không post bản vẽ lên vì nó cũng giông như của bác "phamthanhbinh" thôi.

Mình không nói đề bài sai ở chỗ minh khoanh màu xanh mà mình nói là cái "tác phẩm" của bạn up lên cái chỗ mình khoanh màu xanh khi chiếu 2D nó không giống với cái đề bài bạn " hiểu chưa"

Còn tại sao bạn không thể hiện được giống như cái đề bài tại vì chỗ đó nó phi lý không thực tế nên các phần mềm Cad 3D, IV, Solid đều không làm được chứ không phải là bạn không làm được.

Ps: Cũng nên close topic này được rồi vì người yêu cầu giúp đỡ chắc đã hoàn thành cái đồ án rồi thầy cũng đã đồng ý với phương án mà mọi người trên diễn đàn hướng dẫn nên không thấy bạn ấy hỏi gì thêm giờ mình lại lôi ra bàn luận tiếp thì lost time lắm. Nên giành thời gian để học cái khác.

Bạn HuyPas113 cũng nên tìm các topic về Cad3d mà trau dồi thêm kiến thức quí giá hơn "vd như lệnh hay xuất hình chiếu ntn thể hiện KT ntn là chuyên nghiêp" có lẽ là bổ ích hơn là vẽ một bài tập cụ thề như cái chi tiết mà mọi người đã thống nhất là nó không đúng thì bạn có cố vẽ lại cho nó đúng cũng chỉ là việc làm vô nghĩa (Đôi lời góp ý với bạn)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Theo tôi thì 1 bản vẽ cơ khí không có chuyện là chưa đầy đủ. Thiếu bất kỳ 1 nét, 1 kích thước....nào mà người đọc không thể hiểu, người gia công không thể làm thì bản vẽ đó chắc chắn là sai.

Tôi cũng đã vẽ thử và kết quả cũng giống bác Duy782006.

Nói về bản vẽ trên, tôi thấy hình chiếu bằng chưa thể hiện cái gân nên người đọc mới phải đưa ra nhiều phương án.

Nếu gân tiếp tuyến với đường tròn D120 thì thể hiện như trên hình chiếu đứng lại sai hoàn toàn - cái này là quan hệ chiếu thôi.

Chỉ cần sửa lại đường gân trên bản chiếu đứng theo hình chiếu bằng thì ok ngay thôi.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay