Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Đăng nhập để thực hiện theo  
gavekythuat

Nhờ các bác chỉ giúp phần hình họa

Các bài được khuyến nghị

:D :D :D

Hiện nay thì không thể bác ạ. 

Toán tổ hợp thì 2 lúa quên rồi;

Ước lượng trước mắt là 20 nghiệm.

Bài số 10 có vô số nghiệm, sao anh chỉ vẽ 1 nghiệm???

Khi bài toán có vô số nghiệm, thì chỉ cần vẽ một nghiệm vuông vắn >>> Rồi copy ra và cắt vát cạnh là đủ :) :) :)

Hề hề hề,

Cám ơn em gái về hướng dẫn sử dụng lệnh presspull đẻ dựng 3D. Tuy nhiên để làm được như vầy thì cái việc dụng xong các hình chiếu cũng chả phải là nhàn lắm. Và không phải CAD nào cũng xài presspull được. Mặt khác để có thể xài presspull vẫn cứ phải hình dung cho được vật thể gồm những khối thành phần ra sao ghép lại. Điều này cũng chả khác SW là bao nhiêu và cũng là điều khó nhất đối với những người mới làm quen với các bản vẽ kỹ thuật.

Với các khối 3d mình vẫn quen xài SW bởi thấy nó tiện lợi hơn thằng Cad2004 cùi bắp nhà mình.

Ở đây là em đang nói về: "Nếu có sẳn hình 2D, chỉ cần dùng lệnh  Box, Presspull, và Unionl" bác ạ! :) :) :)

Đây là bài tập tìm hình chiếu thứ 3, bắt buộc học viên phải dựng hình chiếu thứ 3 bằng 2D. Nếu học viên không hình dung ra vật thể thì chắc chắn sẽ hơi bị khó vẽ chính xác  được hình chiếu thứ 3.

Nếu cần thiết phải dựng 3D trong khi tách bản vẽ chi tiết từ bản vẽ lắp , chắc là chẳng ai dại dột vẽ hình xong 2D,  mới dựng hình 3D cả> Việc dựng  3D cũng rất đơn giản và chỉ cần dùng 2 lệnh cơ bản Box và  Presspull, không cần phải  Union cho tốn thời gian> Vấn đề này em đã giải trình trong bài viết số #1336 trang 67, chuyên mục đố vui:http://www.cadviet.c...-do-vui/page-67

Bài số 1 nếu bác vẽ trên thằng cad2004 cùi bắp của bác bằng lệnh Bo sau đó dùng lệnh  Ext, nếu bác thao tác nhanh để vẽ xong 2 nghiệm hình, một vuông vắn và một xiên xẹo sẽ không hết 20 giây:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

Khi bài toán có vô số nghiệm, thì chỉ cần vẽ một nghiệm vuông vắn >>> Rồi copy ra và cắt vát cạnh là đủ :) :) :)

Ở đây là em đang nói về: "Nếu có sẳn hình 2D, chỉ cần dùng lệnh  Box, Presspull, và Unionl" bác ạ! :) :) :)

Đây là bài tập tìm hình chiếu thứ 3, bắt buộc học viên phải dựng hình chiếu thứ 3 bằng 2D. Nếu học viên không hình dung ra vật thể thì chắc chắn sẽ hơi bị khó vẽ chính xác  được hình chiếu thứ 3.

Nếu cần thiết phải dựng 3D trong khi tách bản vẽ chi tiết từ bản vẽ lắp , chắc là chẳng ai dại dột vẽ hình xong 2D,  mới dựng hình 3D cả> Việc dựng  3D cũng rất đơn giản và chỉ cần dùng 2 lệnh cơ bản Box và  Presspull, không cần phải  Union cho tốn thời gian> Vấn đề này em đã giải trình trong bài viết số #1336 trang 67, chuyên mục đố vui:http://www.cadviet.c...-do-vui/page-67

Bài số 1 nếu bác vẽ trên thằng cad2004 cùi bắp của bác bằng lệnh Bo sau đó dùng lệnh  Ext, nếu bác thao tác nhanh để vẽ xong 2 nghiệm hình, một vuông vắn và một xiên xẹo sẽ không hết 20 giây:

Hề hề hề ,

Tài thiệt, tài thiệt, tài đến thế là cùng. Tiên sư cái anh .... Cad2004.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Hề hề hề ,

Tài thiệt, tài thiệt, tài đến thế là cùng. Tiên sư cái anh .... Cad2004.

Dùng AutoCAD2004 nhanh hơn bác dùng SolidWorks là cái chắc rồi! :) :) :)

SolidWorks nó có cái dở là phải dí chuột bôi đen để nhập chiều cao...Dùng AutoCAD2004, chỉ cần nhập chiều cao vào dòng lệnh là xong rất nhanh và tiện lợi.

Sử dụng chức năng DYN trong  từ AutoCAD từ 2007 lại đây, vẽ cũng hơi bị chậm  hơn không dùng chức năng DYN. Phải chăng người ta đã tạo thêm  chức năng DYN chỉ nhằm mục đích hướng dẫn chia sẽ bằng các vẽ bằng ảnh động và video???

- Nếu ngay từ bài viết đầu tiên, bác đính kèm thêm dòng chữ "bài toán có vô số nghiệm hình" thì chắc chắn là em sẽ không viết :"Nguyên văn khi em post bài là:  "Bài của bác Bình hơi bị ...trật trội vì bác đã vô tư chọn trường hợp đặc biệt để vẽ!"Thấy  anh Ngọc "chém...gió", em vội sửa lại bài viết thành: "Bài của bác Bình hơi bị trật... trội và chưa trọn vẹn!"

Và bác sẽ không "văn nghệ" trong khi dùng thủ pháp nhân cách hóa với hai từ "lươn lẹo và xiên xẹo"

Và anh Ngọc  sẽ không có sự hiểu lầm, và không Pót chủ đề: http://www.cadviet.c...en-dan-con-mot/

:) :) :)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bài 9 có 1 đống nghiệm rùi, thêm bài 10 nữa, 2 lúa xin phép........................................................................................................................Xù.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay
Đăng nhập để thực hiện theo