Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Đăng nhập để thực hiện theo  
dongchi420

Đo nhanh chiều dài đoạn thẳng

Các bài được khuyến nghị

em đang học cad 2007,muốn biết đoạn thẳng đó có khích thước bằng bao nhiêu thì em vô dim>linear cứ mổi lần em cần đo là em phải bật lại dim, các bạn giúp mình có phím tắt nào nhanh hơn không, hay bấm phím nào để một lần đo là đo được nhiều đoạn thẳng tiếp nữa,chứ không cần phai làm lại các bước trên,

mong các bạn giúp giùm mình

thank nhiều

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác
em đang học cad 2007,muốn biết đoạn thẳng đó có khích thước bằng bao nhiêu thì em vô dim>linear cứ mổi lần em cần đo là em phải bật lại dim, các bạn giúp mình có phím tắt nào nhanh hơn không, hay bấm phím nào để một lần đo là đo được nhiều đoạn thẳng tiếp nữa,chứ không cần phai làm lại các bước trên,

thank nhiều

Dùng linear khi ghi các kích thước cách xa nhau, mỗi lần ghi xong em gõ Enter rồi ghi tiếp ko cần pải bật lại lệnh.

Muốn đo kích thước liên tục theo dãy dài chọn lệnh Continue, bấm chọn các để tiếp theo nó sẽ cho dãy kích thước theo một dãy .

lệnh Baseline sẽ đo kích thước theo hàng trên hàng dưới... chúc em thành công. Trên diễn đàn có nhiều tài liệu để em có thể "quay cóp" em vào chức năng tìm kiếm sẽ thấy. Đặt tên bài là thủ thuật chung chung quá nên ghi là Cách ghi kích thước trên bản vẽ sao cho nhanh....Chúc em đẹp trai! vui vẻ trẻ trung!

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

thank nhiều

Bạn dùng lệnh DI(DIST) xem sao?click chọn 2 điểm của đoạn thẳng đó.Độ dài của đoạn thẳng đó được được ghi ở dưới dòng Command.

Hoặc bạn bôi đen đoạn thẳng đó-->Ctrl+1-->Lenght:độ dài của đoạn thẳng đó.Hoặc cách nữa là dùng lệnh Li.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Dùng linear khi ghi các kích thước cách xa nhau, mỗi lần ghi xong em gõ Enter rồi ghi tiếp ko cần pải bật lại lệnh.

Muốn đo kích thước liên tục theo dãy dài chọn lệnh Continue, bấm chọn các để tiếp theo nó sẽ cho dãy kích thước theo một dãy .

lệnh Baseline sẽ đo kích thước theo hàng trên hàng dưới... chúc em thành công. Trên diễn đàn có nhiều tài liệu để em có thể "quay cóp" em vào chức năng tìm kiếm sẽ thấy. Đặt tên bài là thủ thuật chung chung quá nên ghi là Cách ghi kích thước trên bản vẽ sao cho nhanh....Chúc em đẹp trai! vui vẻ trẻ trung!

cám ơn các anh nhiều, chúc các anh vui, em hieu rồi thank

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

thank nhiều

Tôi thường kiểm tra chiều dài một đoạn thẳng bằng cách đặt lệnh tắt cho dimaligned là dd. Khi cần kiểm tra, gõ nhanh dd, kích vào đối tượng, xem xong can số kích thước thì nháy chuột phải cho nó bỏ lệnh đi.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Tôi thường kiểm tra chiều dài một đoạn thẳng bằng cách đặt lệnh tắt cho dimaligned là dd. Khi cần kiểm tra, gõ nhanh dd, kích vào đối tượng, xem xong can số kích thước thì nháy chuột phải cho nó bỏ lệnh đi.

cho mình hỏi cái lệnh dimaligned của bạn sao giống lệnh dimlinear quá vậy, nó khác nhau chỗ nào, ưu điểm của mỗi lệnh thế nào , ai biết xin chỉ giáo, tại vì mình thắc mắc nếu nó ko có điểm khác nhau thì đẻ thêm 1 lệnh để làm gì cho rắc rối.?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
cho mình hỏi cái lệnh dimaligned của bạn sao giống lệnh dimlinear quá vậy, nó khác nhau chỗ nào, ưu điểm của mỗi lệnh thế nào , ai biết xin chỉ giáo, tại vì mình thắc mắc nếu nó ko có điểm khác nhau thì đẻ thêm 1 lệnh để làm gì cho rắc rối.?

thôi để mình tự trả lời luôn, mình đã nhớ ra rùi, do ko nhớ tiếng anh, lệnh dimaligned lệnh tắt là DAL tác dụng là đo chiều dài đường thằng nằm xéo, hoặc đường thẳng nằm ngang, còn lệnh dimlinear lệnh tắt là DLI , tác dụng là đo đường thẳng nằm ngang, ko đo được đường xéo, không biết có gì sai sót ko? xin chỉ giáo thank!

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
em đang học cad 2007,muốn biết đoạn thẳng đó có khích thước bằng bao nhiêu ...

+ Select đoạn thẳng đó, bạn sẽ thấy 3 hình vuông màu xanh (đầu-giữa-cuối)

+ Đưa mouse vào hình vuông màu xanh đầu hoặc cuối

+ Chiều dài của đoạn thẳng sẽ tự động xuất hiện

(Hình minh hoạ trên AutoCAD 2007)

• Vote tăng 3

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

+ dimlinear: đo k/t chỉ theo trục toạ độ.

+ dimaligned: đo k/t mọi hướng.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bạn gõ DLI để đo kích thước theo phương thẳng đứng hoặc nằm ngang, lệnh DAL để đo theo các phương khác; sau đó gõ DCO để ghi kích thước liên tiếp, hoặc DBA để ghi kích thước chung gốc. Ngoài ra lệnh QDIM để ghi nhanh kích thước. Bạn có thể đổi lệnh tắt cho các lệnh trên để tiện cho cá nhân ban.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

thank nhiều

dùng lệnh lengthen đo dường thăng cong gì dược hết ,chú ý chừa 2 dòng dưới comman dể xem

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

thank nhiều

Anh nhấp đúp chuột vào đoạn thẳng, nó sẽ lòi ra cái này:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

bạn thử sử dụng lệnh DI (Dist) hoặc LI (List) xem sao?

a cho em hỏi lệnh li đo như thế nào .. em đo nhiều đoạn thẳng mà nó cứ hiện trục x, trục y và không chính xác như dli a ? mong a trả lời sớm nhất  vì em đang cần gấp . cảm ơn anh

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bạn dùng lệnh DI(DIST) xem sao?click chọn 2 điểm của đoạn thẳng đó.Độ dài của đoạn thẳng đó được được ghi ở dưới dòng Command.

Hoặc bạn bôi đen đoạn thẳng đó-->Ctrl+1-->Lenght:độ dài của đoạn thẳng đó.Hoặc cách nữa là dùng lệnh Li.

a dùng lệnh li sao em không hiểu ?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay
Đăng nhập để thực hiện theo