Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Đăng nhập để thực hiện theo  
proconeng86

thắc mắc cách biến đổi linetype scale cho xref

Các bài được khuyến nghị

Mình thường xuyên dùng bản vẽ tham chiếu ngoài (xref). nếu bản vẽ đang dùng có cùng tỉ lệ với xref thì linetype scale không có vấn đề gì, tuy nhiên nếu trong bản vẽ đang dùng lại có tỉ lệ khác với xref thì mình không biết cách chỉnh thế nào cho linetype scale chuẩn cả. 

Cụ thể mình đã làm 1 ví dụ cho dễ hiểu. Mình có 2 file đính kèm dưới, 1.dwg là bản vẽ có sử dụng xref.dwg làm tham chiếu ngoài. xref.dwg có lts = 1000, trong 1.dwg có 2 bản vẽ với 2 tỉ lệ khác nhau, 1/100 giống với xref, còn tỉ lệ 1/25 là để trích 1 phần chi tiết xref ra để thể hiện.

Do 1.dwg có 2 tỉ lệ cho xref nên nếu để lts =1000 thì tỉ lệ 1/100 là đẹp nhưng 1/25 lại quá to, ngược lại để lts =250 thì 1/25 là đẹp và 1/100 không chuẩn nữa

Do đó mình muốn hỏi các bạn có cách nào chỉnh lts của bản vẽ 1.dwg không, ví dụ như để lts =1000 nhưng 1/25 vẫn chuẩn (chuẩn của 1/25 là lts = 250)

Mình thấy có công cụ "Annotation scale" hình như để chỉnh lts của xref nhưng mình không hiểu dùng thế nào

Mong các bạn giúp đỡ, mình cám ơn nhiều

http://www.mediafire.com/download/egv16zzkb0dpe9o/xref.dwg

http://www.mediafire.com/download/mepjyqnjqcenbg8/1.dwg

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

Theo mình nghĩ khi tạo Xref mục đích chính là để quản lý và update bản vẽ. dựa vào một tham chiếu nào đó mà mình quản lý được bản vẽ một cách dễ dàng. ở trường hợp của bạn mình có ý kiến thế này. 

Quan trọng là bạn muốn thể hiện gì trên hai bản vẽ đâý thôi ở hai tỷ lệ khác nhau thì bạn nên view ở hai tỷ lệ khác nhau rồi chỉnh sửa nhung gi minh can thẻ hiện về cùng tỷ lệ đó. vidu : cỡ chữ mình lấy tham chiếu ở đây là 1.2 khi ở bản vẽ lts 1/1000 thí bạn chon cỡ chữ 1,2*1000. còn bản vẽ lts 1/25 thì bạn chọn cỡ chữ 1,2*25 như vậy khi view vào in ra đều đẹp. 

Tuong tư như vậy thì bạn sẽ có nhũng bản in dep. 

Chúc bạn thanh công !

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Theo mình nghĩ khi tạo Xref mục đích chính là để quản lý và update bản vẽ. dựa vào một tham chiếu nào đó mà mình quản lý được bản vẽ một cách dễ dàng. ở trường hợp của bạn mình có ý kiến thế này. 

Quan trọng là bạn muốn thể hiện gì trên hai bản vẽ đâý thôi ở hai tỷ lệ khác nhau thì bạn nên view ở hai tỷ lệ khác nhau rồi chỉnh sửa nhung gi minh can thẻ hiện về cùng tỷ lệ đó. vidu : cỡ chữ mình lấy tham chiếu ở đây là 1.2 khi ở bản vẽ lts 1/1000 thí bạn chon cỡ chữ 1,2*1000. còn bản vẽ lts 1/25 thì bạn chọn cỡ chữ 1,2*25 như vậy khi view vào in ra đều đẹp. 

Tuong tư như vậy thì bạn sẽ có nhũng bản in dep. 

Chúc bạn thanh công !

Cám ơn bạn đã có ý kiến giúp đỡ nhưng bạn hiểu sai ý của mình rồi. Cỡ chữ thay đổi dễ thôi, ý mình ở đây là tỉ lệ nét của các đường center, hidden. khi mình dùng exref mà bản vẽ có 2 tỉ lệ thì làm sao để nét của các đuờng center, hidden chuẩn theo cả 2 tỉ lệ đó cơ

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Mình thường xuyên dùng bản vẽ tham chiếu ngoài (xref). nếu bản vẽ đang dùng có cùng tỉ lệ với xref thì linetype scale không có vấn đề gì, tuy nhiên nếu trong bản vẽ đang dùng lại có tỉ lệ khác với xref thì mình không biết cách chỉnh thế nào cho linetype scale chuẩn cả. 

Cụ thể mình đã làm 1 ví dụ cho dễ hiểu. Mình có 2 file đính kèm dưới, 1.dwg là bản vẽ có sử dụng xref.dwg làm tham chiếu ngoài. xref.dwg có lts = 1000, trong 1.dwg có 2 bản vẽ với 2 tỉ lệ khác nhau, 1/100 giống với xref, còn tỉ lệ 1/25 là để trích 1 phần chi tiết xref ra để thể hiện.

Do 1.dwg có 2 tỉ lệ cho xref nên nếu để lts =1000 thì tỉ lệ 1/100 là đẹp nhưng 1/25 lại quá to, ngược lại để lts =250 thì 1/25 là đẹp và 1/100 không chuẩn nữa

Do đó mình muốn hỏi các bạn có cách nào chỉnh lts của bản vẽ 1.dwg không, ví dụ như để lts =1000 nhưng 1/25 vẫn chuẩn (chuẩn của 1/25 là lts = 250)

Mình thấy có công cụ "Annotation scale" hình như để chỉnh lts của xref nhưng mình không hiểu dùng thế nào

Mong các bạn giúp đỡ, mình cám ơn nhiều

http://www.mediafire.com/download/egv16zzkb0dpe9o/xref.dwg

http://www.mediafire.com/download/mepjyqnjqcenbg8/1.dwg

T/hợp này nên in bên Layout, sử dụng 2 Viewport có tỉ lệ tương ứng là 1/25 và 1/100

vd: sử dụng 2 Viewport có tỉ lệ tương ứng là 1/50 và 1/100

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

mình đóng góp 1 ý nhé: ví dụ có 2 viewport với tỷ lệ 1/10 và 1/20. Ở viewport 1/10 khi bạn vẽ đường hidden thì trc khi vẽ bạn chỉnh annotation scale ở dưới góc phải model về 1/10. Tương tự với phần bản vẽ đặt trong viewport 1/20 sẽ có nét hidden như nhau

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

T/hợp này nên in bên Layout, sử dụng 2 Viewport có tỉ lệ tương ứng là 1/25 và 1/100

vd: sử dụng 2 Viewport có tỉ lệ tương ứng là 1/50 và 1/100

Không đúng bạn ah, để nguyên thế dùng layout thì lúc nào cũng bị khác tỉ lệ đường nét

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

không hiểu ý của bạn lắm nhưg khi mở bản vẽ của bạn lên mình thấy vẫn bình thường linetype của 2 tỉ lệ bằng nhau mà85690_capture_3.png

Khi chưa cho đúng tỉ lệ thì nhìn nó bằng nhau. bạn nhìn kĩ mình cho vào 2 khung 1/100 và 1/25 đó, in ra thì chắc chắn nét sẽ khác nhau

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

mình đóng góp 1 ý nhé: ví dụ có 2 viewport với tỷ lệ 1/10 và 1/20. Ở viewport 1/10 khi bạn vẽ đường hidden thì trc khi vẽ bạn chỉnh annotation scale ở dưới góc phải model về 1/10. Tương tự với phần bản vẽ đặt trong viewport 1/20 sẽ có nét hidden như nhau

Sang bên layout có chọn được annitation scale đâu bạn ơi

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

annitation scale ở bên model đó bạn (dưới cùng bên phải)

nhưng chọn annotation cho 1/25 đúng thì 1/100 lại sai và ngược lại, chính vì thế mà mình chưa biết xử lý thế nào hết  :(  :(  :(

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Không đúng bạn ah, để nguyên thế dùng layout thì lúc nào cũng bị khác tỉ lệ đường nét

PSLTSCALE >>>>> <0>

mình thấy đúng mà :D

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

PSLTSCALE >>>>> <0>

mình thấy đúng mà :D

Bạn chưa hiểu rồi, bạn để ý bên model ko, 2 nét là giống nhau nhé, mình đã cho vào 2 khung tỉ lệ là 1/100 và 1/25, bạn in 2 khung ra sẽ thấy là 2 nét khác hẳn nhau đúng ko

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bạn chưa hiểu rồi, bạn để ý bên model ko, 2 nét là giống nhau nhé, mình đã cho vào 2 khung tỉ lệ là 1/100 và 1/25, bạn in 2 khung ra sẽ thấy là 2 nét khác hẳn nhau đúng ko

Cứ theo bác Gia_bach mà làm, sai thì coi lại cách làm của bạn ! :D :D :D

(p/s: ý mình là in bằng layout, 2 viewport cùng tham chiếu vào 1 hình (xref) hoặc 2 hình (xref) cùng hs scale)

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Cứ theo bác Gia_bach mà làm, sai thì coi lại cách làm của bạn ! :D :D :D

(p/s: ý mình là in bằng layout, 2 viewport cùng tham chiếu vào 1 hình (xref) hoặc 2 hình (xref) cùng hs scale)

Mình làm mãi mà không được. bạn làm ví dụ trên file bản vẽ của mình ở #1 được không

Mình cám ơn nhiều

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bạn xem file này hiển thị nét như vậy là được chưa.

http://www.cadviet.com/upfiles/3/127168_1.dwg

Cám ơn bạn Tot77 đã giúp nhưng mình vẫn thấy nét chưa giống nhau mà

ngoài ra theo mình hiểu là bản vẽ xref của mình đang là 1/100, vậy khi đưa sang layout muốn để tiẻ lệ 1/100 thì chọn scale là 1:1, còn để tỉ lệ 1/25 thì để tỉ lệ 4:1 chứ không phải như của bạn

bạn giải thích cho mình nhé

mình cám ơn

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Mình có nhận bản vẽ của nhiều đơn vị cùng thiết kế trên 1 bản vẽ nền (thiết kế điện, nước, viễn thông... trên nền bản vẽ giao thông) và mỗi bản vẽ lại để một tỷ lệ linetype scale khác nhau, nên khi xref chung với nhau thì việc thể hiện các nét vẽ không còn đúng nữa (tỷ lệ thể hiện các đường center, hidden, hàng rào ---x---x--- ... phóng to, thu nhỏ lung tung cả. Ở bản vẽ họ gửi cho mình, nếu xem riêng thì nhìn OK, nhưng khi xref chung cùng bản vẽ khác thì các nét vẽ đặc biệt nêu trên lại biến đổi tỷ lệ) và hiện cũng chưa biết xử lý thế nào. Mọi người ai có kinh nghiệm mong chỉ giáo giúp. Cám ơn nhiều !

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Linetype của Xref phụ thuộc Global Linetype Scale và Annotative Scale. Bạn cứ vin vào đó mà tìm cách triển khai

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay
Đăng nhập để thực hiện theo