Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Đăng nhập để thực hiện theo  
markkim

xin bản vẽ cad chốt tỳ phụ và chốt côn tự lựa

Các bài được khuyến nghị

em đang làm đồ án công nghệ chế tạo máy và phải vẽ chốt tỳ phụ và chốt côn tự lựa, nhưng em vẽ mấy lần thầy giáo vẫn bảo sai, vậy nên có cao nhân nào có lòng hảo tâm cho em file cad hay file ảnh chính xác của 2 chốt này cũng tốt. Em xin chân thành cảm ơn :D

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

:) :) :) :wub:

Anh phải gửi "bệnh nhân" lên đây , thì các  ...lang băm mới có thế bắt mạch, kê đơn và bốc thuốc được anh à!

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

bệnh nhân của em đây ạ, chi tiết số 7 và 8 đấy ạ, mà cho em hỏi luôn là chi tiết của em đã định vị 5 bậc tự do, giờ muốn chống xoay nữa thì nên gá cái gờ lỗ thế nào nhỉ :/

http://www.cadviet.com/upfiles/3/131656_ctm__doga.dwg

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

bệnh nhân của em đây ạ, chi tiết số 7 và 8 đấy ạ, mà cho em hỏi luôn là chi tiết của em đã định vị 5 bậc tự do, giờ muốn chống xoay nữa thì nên gá cái gờ lỗ thế nào nhỉ :/

http://www.cadviet.com/upfiles/3/131656_ctm__doga.dwg

- Lần sau anh nên save về AutoCAD2004 để giảm dung lượng và tiện cho người muốn mở bản vẽ ra để xem...

- Anh cần xem lại giáo trình, sổ tay thiết kết công nghệ CTM để hiểu các loại chốt tỳ và vẽ lại cho đúng, vẽ như vầy chủ đúng nguyên lý, chưa đúng kết cấu, thầy bảo sai là đúng rồi.

( Anh có thể xem kết cấu của các loại chốt tỳ từ trang 16 - Atlat cơ khí để vẽ lại cho đúng!)

- Chốt côn tự lựa anh có thể tham khảo kết cấu sau:

(Lưu ý : kết cấu đồ gá trên có cái dở là không có lỗ thoát phoi vụn!)

Chốt lại:

1- Đồ gá của anh không thể làm việc được vì 2 bạc dẫn hướng cố định không quay nên không thể nhét phôi vào đồ gá được

- Cách định vị của anh cũng hơi bị tốn thời gian vì mỗi lần gá đặt lại phải mất công lới lỏng và  vặn chặt 3 cái vít để cố định 3 cái chốt tỳ chốt

Vì thế cần phải vứt bỏ không thương tiếc cái kiểu kết cấu đồ gá anh đã vẽ rồi thay bằng kết cấu khác >>> định  vị như sau:

Và tham khảo các đồ gá khoan trong sổ tay thiết kế để vẽ lại cho đúng!

Hỏi: mà cho em hỏi luôn là chi tiết của em đã định vị 5 bậc tự do, giờ muốn chống xoay nữa thì nên gá cái gờ lỗ thế nào nhỉ :/

Đáp : Không cần chống xoay chỉ cần định vị bằng 5 bậc tự do là đủ ( Vì chi tiết của anh có 4 lỗ, làm tấm dẫn hướng có 04 bạc dẫn hướng khoan trên máy khoan cần)

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

chi tiết của em kích thước lớn nhất đến 556mm (bản vẽ tỉ lệ 1/2) nên em không muốn định vị ngoài bằng khối V lắm, nên định vị vào mặt lỗ côn trong. 

lúc đầu e, vẽ sai nên mới dùng chốt tì phụ, giờ thì vẽ lại rồi nên sẽ bỏ các chốt tỳ phụ đi

vấn đề đưa phôi vào và ra thì em khắc phục bằng cách dùng phién dẫn lật, mọi người xem đã được chưa hộ em

http://www.cadviet.com/upfiles/3/131656_ctm__doga2004.dwg

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Anh xem cái "liên động" của người ta sẽ thấy là anh làm hơi bị mong manh!

Lỗ ren không thủng, và lỗ chốt định vị anh đã vẽ trên hình cắt cạnh chưa đúng cần phải sửa lại!

Anh cần phải vẽ bạc dẫn theo đúng tiêu chuẩn >>>Xem sổ tay CNCTM

- Tại sao lại  không làm cả 4 lỗ ∅40 mà lại là 2 lỗ ∅25,5 + 2 lỗ ∅40, em chưa thấy bánh đai nào có kết cấu kỳ lạ như thế???

- Thực sự là em thấy phương án định vị và kẹp chặt và phiến dẫn lật không  được ổn lắm , anh thử ngâm cứu thêm và tham khảo kết cấu (còn phương án định vị  như em đã viết ở bài số 4 là định vị bằng đường kính ngoài của bánh đai

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Đúng là em cũng thấy có 2 lỗ lệch nhau vậy thì bất hợp lý, khi quay sẽ mất ổn định. Nhưng cái này là đề thầy ra thế, thầy bảo cứ gia công vậy đi nên em cũng không lăn tăn nữa.

Còn định vị mặt trụ ngoài không biết ý bác phải thế này không, em cũng không có kinh nghiệm lắm nên vẽ tạm ra vậy

131656_untitled.pnghttp://www.cadviet.com/upfiles/3/131656_ctm__doga2004_1.dwg

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Thật tuyệt vời, em cũng không ngờ là anh sớm hiểu gần đúng với ý của em rồi đó, anh khá lắm! :) :) :)

Các chi tiết định vị anh đã vẽ đúng như  giáo trình   là hơi bị sách vở ...nhưng không sao đây là những lỗi  thường gặp của những kỹ sư mới ra.

Nguyên lý định vị chi tiết bằng đường kính ngoài và mặt bên thì đúng rồi, nhưng kết cấu của chi tiết định vị  thì hơi bị rườm rà và không hợp với chi tiết này, anh thử ..."phát huy sáng kiến, cải tiến kỹ thuật" lại xem sao???

Việc anh để chi tiết dẫn hướng định vị lên lỗ côn anh có thấy điều gì bất ổn và có sợ các thầy cho rằng " siêu định vị"  không???

Chốt lại: Anh mạnh dạn sửa lại theo cách hiểu của mình, sao cho đồ gá chế tạo dễ gia công và tốn ít vận liệu nhất.

- Anh bỏ cái hình méo mầu đỏ đi, vẽ bổ xung vị trí các lỗ ...và vẽ đệm tháo nhanh trên hình bằng cho đúng

Vẽ đầy đủ hình chiếu của tấm dẫn hướng trên hình bằng,,...Rồi gửi lên đây em sẽ trao đổi tiếp!

Anh thử hỏi thầy xem ý của thầy làm lỗ không cân xứng để làm gì???( Chỗ này hơi bị nhạy cảm...Khi ra bảo vệ đồ án, anh đứng bao giời dại dột nói là thầy hướng dẫn bảo em làm thế, sẽ bị các thầy trong hội đồng quay tròn như quạt máy đó!)

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

- Anh vẽ lại vòng đệm tháo nhanh là vòng đệm xẻ rãnh, khi thao tác người ta chỉ lới lỏng đai ốc để rút vòng đệm ra, chứ không tháo đai ốc ra >> rút phôi ra.

- Trục ren trên hình chiếu bằng là 2 vòng tròn, chứ không phải là vẽ đường chân ren tròn, và đường đỉnh ren là 3/4 vòng tròn

(Nếu vẽ lỗ ren trên mặt bằng thì người ta vẽ chân ren là một vòng tròn nét đậm, đỉnh ren vẽ 3/4 đường tròn bằng nét mảnh)

- Nếu lỗ bánh đai là trụ thì anh vẽ phương án định vị như ở bài #7 là được. Nhưng vì lỗ côn đường kính lỗ của nó có thể có sai lệch  đến 0.3mm do sai số khi gia công kích thước chiều dài moay- ơ tạo ra. Đó chính là lý do em không muốn anh định vị tấm dẫn hướng vào, chứ không phải là sợ " siêu định vị"

Khi tấm dẫn hướng không định vị vào lỗ phôi thì bắt buộc nó phải định vị vào  vít kẹp. Em nói vậy chắc anh sẽ hiểu là chi tiết trục ren vừa có tác dụng kẹp chặt phôi, vừa có tác dụng định vị vị trí của tấm dẫn hướng.

- Tấm dẫn hướng làm cả đĩa tròn sẽ gây khó khăn cho người thợ, nhất là con gái phải mỗi khi gá lắp. >>>Anh có thể làm tấm dẫn bằng phôi hàn cho nó nhỏ nhắn nhẹ nhàng và xinh xinh càng tốt

- Trục định vị tấm dẫn hướng và kẹp chặt phải được lắp chặt lên đế gá và có chi tiết chống xoay...khi vặn đai ốc

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

hx, em nghĩ mãi vẫn chưa thông

- Bác bảo "lỗ côn đường kính lỗ của nó có thể có sai lệch  đến 0.3mm do sai số khi gia công kích thước chiều dài moay- ơ tạo ra", nhưng nếu em gá lên mặt đầu bên trên chứ có gá lên mặt côn đâu nhỉ, sao lại không gá lên được nhỉ.

- "Khi tấm dẫn hướng không định vị vào lỗ phôi thì bắt buộc nó phải định vị vào  vít kẹp. Em nói vậy chắc anh sẽ hiểu là chi tiết trục ren vừa có tác dụng kẹp chặt phôi, vừa có tác dụng định vị vị trí của tấm dẫn hướng", vậy là nếu tấm dẫn không chạm vào phôi thì sẽ phải định vị tấm dẫn riêng và kẹp chặt phôi riêng ạ?

- Em cũng không hiểu rõ vít kẹp lắm, nên việc định vị phiến dẫn và kẹp chặt còn mơ hồ quá. Em mới chỉ nghĩ ra kiểu định vị phiến dẫn thế này để rút ra nhanh thôi :(

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Anh không hiểu ý của em rồi! :) :) :)

Kết cấu anh vẽ ở trên như thế không đúng, như vậy thì anh kẹp chặt chi tiết dẫn hướng chứ không phải kẹp chặt phôi

Tấm dẫn hướng bắt buộc phải định vị vào trục kẹp! Nếu không thì nó tịnh tiến lung tung trong mặt phẳng XOY

Vòng đệm tháo nhanh anh để mỏng manh quá >>>phải cho dầy dặn lên

Cần xem lại sổ tay công nghệ CTM để vẽ bạc dẫn hướng cho đúng tiêu chuẩn!

Đây là phương án định vị tấm dẫn hướng. Khi vặn chặt đai ốc, bề mặt tầm dẫn hướng sẽ ép chặt xuống bề mặt phôi:

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

à vâng, giờ thì em hiểu rồi, định vị như em thì phiễn dẫn chạy lung tung trong xOy, cảm ơn bác đã chi dẫn rất nhiều nhé, em hiểu thêm rất nhiều :D

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Kết cấu định vị phôi của anh còn hơi bị rườm rà, anh thử cải tiến cho gọn ghẽ xem sao???

Kết cấu của trục ren kẹp chặt phôi, phần lắp lên đế gá anh định thiết kế dư nào, để đảm bảo việc chống xoay khi kẹp chặt.  Anh lưu ý  trục ren kẹp chặt phôi phải lắp chặt lên đế gá chưa đủ, mà còn phải chống xoay cho nó, anh thử vẽ kết cấu xem sao???

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Em có mấy ý có thể hỏi các bác được không ạ!

1. Hình 1 (Nguyên công 2 trong bản vẽ )  dưới em có vẽ bản vẽ chốt côn tự lựa ban đầu không có bạc nhưng thầy bảo nếu mòn thì thay cả bộ đồ gá à? nên đã thêm bạc nhưng lại dính chỗ nếu thêm bạc kiêu này thù cũng không tháo bạc ra được mà nếu để thông thì cái lò xo của bạc  không biết cắm vào đâu, mặt khác chốt côn để trong lỗ như thế này nếu lấy chi tiết ra thì chốt cũng bung ra luôn em chưa nghĩ được hướng giải quyết các bác giúp em! 

2. Hình 2 (Nguyên công 3 trong bản vẽ) bên dưới có cách nào gá đặt để đảm bảo kích thước trong hình mà bỏ chi tiết vào ổn không ạ em gá như vậy nhưng 2 cái chốt kia ở vị trí quá cao mà lúc bỏ phôi vào hình như không được, các bác cho em hướng được không ạ hiện tại em đang để trên máy phay nằm! 

file cad https://drive.google.com/file/d/0B9xFlKhDzFcUZXVoc3JpSnNPRkk/view?usp=sharing

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay
Đăng nhập để thực hiện theo