Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
hau914

Kích đúp không sửa được đối tượng

Các bài được khuyến nghị

Xin chào các bác ! Mình hiện đang sài CAD2006 ! Mình đang dùng bình thường không biết trong lúc sử dụng ấn nhầm phải phím j mà CAd mình có một số lỗi lạ như sau :

Bình thường kích đúp và đối tượng là có thể sủa được nhưng bây giờ thì không thể , muôn chỉnh đối tượng đó thì mình phải đánh lệnh : ed

Cop hay move ... các đối tượng mình phải đánh lệnh rồi chọn đối tượng thì nó mới thực thi ! còn khong thì nó không hiểu ( bình thường thì chọn đối tượng trước rồi đánh lệnh !

Bệnh j thế các bác ! Giái đáp hộ Em cái !

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác
Xin chào các bác ! Mình hiện đang sài CAD2006 ! Mình đang dùng bình thường không biết trong lúc sử dụng ấn nhầm phải phím j mà CAd mình có một số lỗi lạ như sau :

Bình thường kích đúp và đối tượng là có thể sủa được nhưng bây giờ thì không thể , muôn chỉnh đối tượng đó thì mình phải đánh lệnh : ed

Cop hay move ... các đối tượng mình phải đánh lệnh rồi chọn đối tượng thì nó mới thực thi ! còn khong thì nó không hiểu ( bình thường thì chọn đối tượng trước rồi đánh lệnh !

Bệnh j thế các bác ! Giái đáp hộ Em cái !

Bạn gõ OP (option) -> Vào Nhãn Select tion -> Đánh vào dấu tick Noun/Verb Selection là bệnh được chữa trị OK ngay.

Chúc thành công nhé :cheers:

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Chào diễn đàn cadviet. Tôi có vấn đề trong 1 file .dwg, trên đó có 1 "đối tượng" (trong vòng tròn) . chọn vào nó thì không có kết quả, khi lăn chuột zoom lên thì mất. Tôi vẫn chưa biết cần post ở topic nào, đành post như vậy. xin diễn đàn tìm hiểu và giải đáp. Thanks

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Đây là đối tượng text có nội dung rỗng, có thể được xem là rác trong bản vẽ. Bạn có thể dùng lệnh purge để loại bỏ những đối tượng dạng này.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

tôi đã thử dùng lệnh pu nhưng không có kết quả, và khi dùng op.... thì thấy không có dấu tích trong ô "show text boundary frame only". xin diễn đàn tiếp tục cho ý kiến.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

tôi đã thử dùng lệnh pu nhưng không có kết quả, và khi dùng op.... thì thấy không có dấu tích trong ô "". xin diễn đàn tiếp tục cho ý kiến.

Thật lạ! Mình đã test rồi nên mới dám hướng dẫn như vậy. Bạn đang dùng cad version nào vậy? Mình test trên cad 2010. Bạn thử kiểm tra lệnh pu, trong phần Unnamed Objects, mục Purge zero-length geometry and empty text objects (mục cuối cùng của hộp thoại purge) có được tick hay không? Hãy tick vào đó rồi nhấn Purge All.

Dòng "show text boundary frame only" của hộp thoại Options nằm trong tab Display, phần Display performance, mục thứ 4. Nếu bạn dùng cách này, sau khi tick chọn, nhấn ok rồi thì nhớ regen bản vẽ mới thấy kết quả.

Hình như diễn đàn bỏ chức năng upload hình ảnh nên mình không up hình lên được. TGTQ chịu khó đọc vậy.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Đây là Text rỗng với nội dung là 1 dấu space " "

Copy dòng này vào commandline của CAD :

(command "._erase" (ssget "x" (list (cons 0 "*TEXT")(cons 1 " "))) "")

• Vote tăng 3

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Đây là Text rỗng với nội dung là 1 dấu space " "

Copy dòng này vào commandline của CAD :

Hề hề hề,

Có một chút thắc mắc ở đây như sau:

Cứ theo cái code bác Ketxu đã viết thì ắt hẳn đây là một đối tương có tên tuổi và Giấy CMND đàng hoàng và hoàn toàn có thể truy nã được nó. Vậy mà khi sử dụng hàm entsel hay ssget để truy nã chúng thì lại luôn trả về nil nghĩa là chả có đối tượng nào để tóm.

Vậy chứ tại sao thằng ssget trong hàm của bác ketxu lại tóm được nó mà diệt vậy cà????

@ Bác Chiron: Có nhẽ chỉ có CAD đời cao thì trong lệnh PU mới xuất hiện cái hộp thoại mà bác mô tả. Còn ở CAD2004 mà mình xài thì nó không có cái ô tích chọn đó mà chỉ có cái lựa chọn All Items là cao nhất thôi. Kết quả là cũng không xóa được cái thằng cu oái oăm này bác ạ.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bác dùng (ssname ssget 0) là thấy nó bác ạ. Pick thì e cũng k pick trúng được nó, nên dùng "x" cho nó rà trong database vậy ^^

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Hề hề hề,

... Có nhẽ chỉ có CAD đời cao thì trong lệnh PU mới xuất hiện cái hộp thoại mà bác mô tả....

Thân gửi bác Phamthanhbinh hình ảnh pu đời cao:lpu.jpg

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Chưa kịp gửi vào thì lại thấy có gửi lên .Cám ơn cadviet. Tôi đang dùng cad 2008. trong bảng thoại pu không có mục Unnamed Objects

Tôi tuân theoo ketxu và đã thấy kết quả

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bác dùng (ssname ssget 0) là thấy nó bác ạ. Pick thì e cũng k pick trúng được nó, nên dùng "x" cho nó rà trong database vậy ^^

Chiron thường cố gắng tìm cách bình thường cho những người không rành về lisp giống mình có thể thực hiện được mọi lúc, mọi nơi. Còn 1 lý do nữa, có thể ai đó đang dùng CADLT (giống mình :( ). Đương nhiên, dùng lisp được thì tuyệt vời quá rồi, ngoài chuyện biết lisp mình còn hiểu thêm về CAD. Những trường hợp như thế này, Chiron thường dùng phương pháp loại trừ, tức là chọn tất cả (Ctrl-A) rồi bỏ chọn những đối tượng cần giữ lại (shift-chọn) => delete tất cả đối tượng còn lại. Nếu thích, nhấn F2 để xem mình xóa bao nhiêu đối tượng hoặc nhấn Ctrl-1 để xem đối tượng đang được chọn thuộc loại đối tượng gì.

@Bác phamthanhbinh: Nếu không vì bản quyền hoặc máy quá yếu, bác nên upgrade lên version mới hơn để được hưởng nhiều tính năng mới của autoCAD.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

@Bác phamthanhbinh: Nếu không vì bản quyền hoặc máy quá yếu, bác nên upgrade lên version mới hơn để được hưởng nhiều tính năng mới của autoCAD.

Em nghĩ tối thiểu cũng phải dùng Autocad2007, chứ Autocad2004 vẽ chậm lắm, nhất là khi dùng lệnh copy, muốn copy nhiều lần lại phải gõ M và nhiều bất cập khác.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Em nghĩ tối thiểu cũng phải dùng Autocad2007, chứ Autocad2004 vẽ chậm lắm, nhất là khi dùng lệnh copy, muốn copy nhiều lần lại phải gõ M và nhiều bất cập khác.

Hề hề hề,

vấn đề không đơn giản chỉ là upgrade cái Autocad mà còn nhiều thứ cần upgrade nữa cơ. Trong đó cái quan trọng nhất là cái thằng người bạn ạ. Mà mình thì lại bị quá cũ rồi, theo không kịp mọi người đâu nên đành cứ lẽo đẽo đi theo mót vặt vậy. Thay đổi bất cứ cái gì bây giờ với mình đều là quá muộn rồi. Có chi dùng vậy cho chắc cú, upgrade không đồng bộ có khi toi mạng mất.....

Hề hề hề,

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bác đừng quá lo, tính tương thích của các version sau rất cao. Nếu bác sợ không thích nghi kịp thì cài 2 version song song vậy. Em vẫn thường làm thế, chuyển những thứ thường dùng từ từ, khi nào thấy yên tâm & ổn định thì chuyển hẳn sang CAD mới mà dùng. Cẩn tắc vô áy náy mà, không có gì đến nổi "toi mạng" đâu bác ạ.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay