Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
dongchi420

lệnh EXTRUDE khó hiểu????????

Các bài được khuyến nghị

giúp mình với mình làm hoài không được cái ống nước này pline_4_ext4.gif bác nào chỉ giùm mình làm tuần tự với, càng kĩ càng tốt, mình rất cám ơn nhiều

thank nhiều

mình đang xài cad 2007

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác
giúp mình với mình làm hoài không được cái ống nước này pline_4_ext4.gif bác nào chỉ giùm mình làm tuần tự với, càng kĩ càng tốt, mình rất cám ơn nhiều

thank nhiều

vẽ hình tròn với đường kính=D ống nước.

lật nó lên

vẽ đường dẫn = theo hình dạng tròn méo của nó

extrude - P -> chọn đường dẫn -> ok

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
mình vẫn chưa hiểu mong bạn giúp mình làm kĩ hơn dc ko

Bác ko hiểu là đúng thôi vì :

đang sử dụng ADT09 (xài ADT lâu lằm rùi nên quen (1998), không sử dụng pm khác được, bây giờ tham gia cadviet, thực sự thấy hơi bỡ ngỡ vì ít xài lệnh cad)

có lẽ ADT nên có dấu mủi tên như vậy.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

thank nhiều

mình đang xài cad 2007

Với cái này đơn giản thôi bác à! Bác cứ vẽ đường Polyline rồi sau đó vẽ đường tròn vuông góc , như hình rồi sau đó dùng lệnh Fillet với R = bán kính tiêu chuẩn của cút ống . Tỷ dụ như ống D=52 thì chiều cao tâm cút =70

Sau đấy bác vẽ đường tròn sao cho  mặt phẳng của nó vuông góc với đường dẫn là được.

bây giờ việc vẽ tay vịn cầu thang đã cực kì đơn giản, trước đây bạn phải ve các đường line hoặc pline để làm path rồi extrude từng đoạn một sau đó mới union các đoạn này làm một hoặc bạn phải thay đổi hệ trục toạ độ liên tục để vẽ được đuờng path rất loằng ngoằng.

lệnh 3dpoly dùng để vẽ đường polyline mà các điểm không cần nằm trên một MP hoặc hệ toạ độ .việc này rất tiện để ứng dụng trong vẽ các đối tượng extrude theo path bất kì.

gõ lệnh 3DPOLY sau đó pick pick và pick OK

oizdoi_oi đơn giản wá

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Bác ko hiểu là đúng thôi vì :

MÔ PHẬT, trời ơi, chỉ vì ADT có quá nhiều tiện ích hỗ trợ nên ít khi sử dụng các lệnh mở rộng. cón mấy cái này là cơ bản mà.

THƯƠNG thì cho roi cho vọt

ghét thì cho ngọt cho bùi

heee :(

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

thank nhiều

mình đang xài cad 2007

Nếu cài Cad 2007 thì nên xài lệnh Sweep, nhanh hơn là EXT.

1. Vẽ đường dẫn (đường đi ống nước) bằng PLine - Fillet các góc lượn

2. Vẽ đường tròn (ĐK ống) - lưu ý không cần vuông oo1c đường PL (đây là điểm khác biệt với EXT)

3. Chọn biểu tượng Sweep trong thanh Ccụ Solid - chọn đường dẫn - chọn đường tròn.

Chúc bạn thành công

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

thank nhiều

mình đang xài cad 2007

có 2lệnh để vẽ cái ông này 1 là extrude 2 là lot ve tim duòng ống ve đường tròn ông vuông goc với tim dường ETR CHỌN DƯỜNG TRÒN , PART chiều dài ống

( chọn cái gì ? chạy đi đâu? )

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

cho mình hỏi với lệnh extrude trong cad vì sao có trường hợp mình gõ extrude xong kéo chuột xuống dưới, bấm 420 enter thì nó lại lên trên ( ý là tọa độ dương thì lên trên)bình thường nó theo hướng chuột chứ không theo tọa độ. cho hỏi sửa lại như thế nào. cảm ơn

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

cho mình hỏi với lệnh extrude trong cad vì sao có trường hợp mình gõ extrude xong kéo chuột xuống dưới, bấm 420 enter thì nó lại lên trên ( ý là tọa độ dương thì lên trên)bình thường nó theo hướng chuột chứ không theo tọa độ. cho hỏi sửa lại như thế nào. cảm ơn

Anh  ấn phím F12, sẽ được như ý!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay