Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
vantoanarch

Cách đặt lệnh in 1 lần trong layout để in tất cả các layout ?

Các bài được khuyến nghị

Có lần em được 1 cao thủ chỉ dẫn cách đặt lệnh in trong layout nhưng do thời gian đó em chưa dùng layout nên lại quên mất. Là thế này các bác ạ: Trong 1 file cad ta chia làm nhiều layout, mỗi layout chỉ có 1 khung bản vẽ, bằng cách nào đó ta chỉ cần đặt lệnh in cho layout đầu tiên và chạy ra ngoài hút thuốc - uống trà, trong khi đó autocad vẫn tự động chạy in lần lượt các layout tiếp theo cho đến hết. 1 lệnh quá tuyệt vời như vậy mà em lại quên mất. Hiện giờ mỗi lần in lại phải window từng khung in, thủ công quá. Mỗi công trình lại lên đến cả trăm bản in nên tốn không ít công sức. Vậy có cao thủ nào biết về vấn đề này thì kính mong chỉ bảo giùm em vài chiêu, em xin ngàn lần biết ơn.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

Vụ in này hay à, mình củng hay vẽ trên layout nhưng mà chỉ in bằng thủ công thôi. có cao thủ nào biết giúp đở nhe. chúc anh em cad viet có 1 ngày thật vui vẽ & Happy .

Làm gì có lệnh đó. Có thể là xuất bản vẽ sang file PDF rồi chỉ cần một lệnh in thì in luôn.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Vụ in này hay à, mình củng hay vẽ trên layout nhưng mà chỉ in bằng thủ công thôi. có cao thủ nào biết giúp đở nhe. chúc anh em cad viet có 1 ngày thật vui vẽ & Happy .

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Biết thì có biết nhưng mà hổng nói...vì nói nhiều rồi. Chức năng sheet set của cad. Bạn tìm kiếm trên diễn đàn hoặc mua quyển sách cad mới 1 chút là có đáp án ngay

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Biết thì có biết nhưng mà hổng nói...vì nói nhiều rồi. Chức năng sheet set của cad. Bạn tìm kiếm trên diễn đàn hoặc mua quyển sách cad mới 1 chút là có đáp án ngay

hic! em Seach trên diễn đàn mà có thấy đâu. Em cũng chẳng biết cái sheet set ấy là cái gì. Thật ra đây không phải là 1 lệnh đơn thuần mà là 1 số các thao tác để đạt được kết quả như em đã nói. Vì nó nhiều thao tác nên em không nhớ nổi. Cao thủ nào biết thì hướng dẫn giúp anh em. Xin chân thành cảm ơn.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
hic! em Seach trên diễn đàn mà có thấy đâu. Em cũng chẳng biết cái sheet set ấy là cái gì. Thật ra đây không phải là 1 lệnh đơn thuần mà là 1 số các thao tác để đạt được kết quả như em đã nói. Vì nó nhiều thao tác nên em không nhớ nổi. Cao thủ nào biết thì hướng dẫn giúp anh em. Xin chân thành cảm ơn.

nếu có đọc sách thì có thể tìm đến vấn đề sau có thể giúp bạn đấy : Trong cad 2004, C:\Program Files\AutoCAD 2004\ sẽ thấy có chương trình batchplt.exe, chạy chương trình này (Autocad Batch Plot Utility) có thể plot tất cả các layout trong bản vẽ,

còn các phiên bản cad sau này thì mình chưa có dịp tìm hiểu,

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Nếu thế thì cũng chưa hay lắm. Chẳng lẽ nếu bạn cần in 10 bản thì phải tạo ta 10 sheet layout à?

Có thể chỉ cần mở 1 layout và tạo nhiều khung viewpot thôi. Rồi dùng lisp để in. Thế cho nhanh.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Còn nếu muốn in kiếu đó thì cũng tương tư bên excel. Bạn giữ Shift rồi click tất cả các layout. Khi đó tất cả các layout đều ở chế độ Open. thực hiện một lệnh in sẽ được tất cả.

Chú ý một điều: Các khung in đều phải có tọa độ giống nhau ở layout. Tốt nhất dịch tất cả các gốc khung tên về tọa độ 0,0,0 cho thống nhất.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Meomay noi k đúng gì cả. cad k in theo kiểu excel đâu. mà tôi nghĩ khó mà in được các bản vẽ trong cùng 1 layout bằng 1 lệnh.

Các bạn muốn in kiểu này rất hay nhưng nhiều thao tác, lúc đầu thì hơi mất thời gian. thực ra cũng k nhiều lắm.

Dùng publish trong menu file/publish để in (xuất bản). Lệnh này có ở Cad đời ơ kìa k phải làm lsp. 1 lệnh là xong.

mỗi tội chỉ in được ở 1 máy in cố định,muốn chuyển sang máy khác hơi bị mất công đối với các file có nhiều layout.

Chỉ dùng được khi mỗi 1 layout có 1 bản vẽ, vì phải thiết lập page stup trước khi in. đồng thời có thể in nhiều file cùng 1 lúc. vd bạn đang mở file a, b, c, d trong các tab. có thể in cùng lúc cả 4 file luôn bằng 1 lệnh. cực kỳ hiệu quả khi in xuất hồ sơ.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Cái này là có thật, Toàn cũng bảo gặp một lần rồi nhưng ko nhớ. Còn mình tuy chưa nhìn thấy nhưng cũng có nghe một cậu nói rồi, cậu ta biết duy nhất một điều layout hơn mod ở điểm đó. Tức là có bao nhiêu cái khung nhìn, mình ra lệnh cho nó in ra tất tần tật, thế thôi, nó giống như cái lisp của bác Hoành vậy.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tôi xin giới thiệu cách in kiểu này trong cad 2007

Điểm quan trọng cần thiết để dùng được lệnh này là mỗi layout chỉ được có duy nhất 1 khung in bản vẽ. nếu có 2 khung thì sẽ chỉ dùng được 1 nên tốt nhất là chỉ bố cục 1 khung bản vẽ trong 1 layout.

đầu tiên để đảm bảo nhanh và chuẩn xác nhất: sau khi các bạn vẽ xong bên model, chuyển sang layout tạo layout đầu tiên thì tiến hành làm luôn các bước sau:

1. đặt tên cho layout: cần chuẩn xác để đảm bảo quản lý khi in ấn cho đúng bản vẽ cần in, khi xem xét thứ tự bản vẽ.

2. chuột phải vào tên layout chọn page setup manager hoặc vào menu file>page setup manager

3. vào phần modify trong bảng menu bên phải

4. trong bảng menu này các bạn chọn máy in sẽ in toàn bộ các thứ bạn muốn. điều này khá quan trọng vì khi đã tạo xong rất nhiều layout rồi các bạn lại muốn đổi máy in thì sẽ mất thời gian chọn lại cho từng layout.

Ngoài chọn máy in, các bạn chọn định dạng nét in, khung window sẽ in như in bình thường trong model, khổ giấy in...

Xong các bạn ấn OK để trờ về màn hình page setup manager, ấn close về màn hình layout

5. Xong phần Page setup manager, các bạn bắt đầu có thể tiến hành copy các lay out tiếp theo cho các khung bản vẽ khác đầy đủ cho các bạn.

6. Bắt đầu in hàng loạt: các bạn vào menu File>publish

7. trong bảng publish, bỏ đánh dấu ô model tab, chỉ đánh dấu ô layout tab để chỉ in trong layout.

Trong bảng tên các layout sẽ in các bạn cho cái nào cần in thì để, cái nào k cần in thì chuột phải > remove.

Thứ tự các lay out sẽ là thứ tự bản in ra giấy

Có các chi tiết khác các bạn tự tìm hiểu

Bước cuối cùng: click vào Publish. every thing is done. làm ly cafe và chờ đợi thành quả.

NOTE: để in các bản vẽ mà k cần mở file bản vẽ: sau khi các bạn làm xong các thao tác trên, cảm thấy bản vẽ đã in ra ổn. các bạn qsave bản vẽ.

Sau đó vào lại publish, chọn save sheet list... nhớ thành file cần in.

khi các bạn muốn in bản vẽ đó các lần khác chỉ cần load sheet list ra, chọn các layout nào cần in hoặc in toàn bộ.... rồi lại publish. Đơn giản và nhẹ nhàng đúng k nào. k mất công click window vvv. nghĩ đến đây thấy mỏi tay roài

Có 1 điều tôi chưa giải quyết được triệt để và vẫn thấy thiếu thiếu, đó là nếu muốn đổi máy in cho cái đống bản vẽ sau khi đã tạo xong các layout (máy in hỏng...) thì rất mất thời gian vào lại từng cái layout chọn lại máy in trong page setup manager. Có cao thủ nào chỉ giúp cái đoạn này xin đa tạ.

• Like 1
  • Vote tăng 5

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

bạn nào biết thì nói ra để mọi người cùng biết mà làm. k thì dẫn đường link ra. nói kiểu như bạn k hiểu muốn giấu chiêu hay định muốn mọi người cũng phải luyện công phu 10 năm khó nhọc như bạn. mình k biết gì hỏi thì đáp chứ giờ đi làm rồi mấy ai đủ thời gian và ý chí ngồi ôm sách luyện nội công như bạn nói đâu. mình giúp ng khác thì ng khác sẽ giúp mình

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Điểm quan trọng cần thiết để dùng được lệnh này là mỗi layout chỉ được có duy nhất 1 khung in bản vẽ. nếu có 2 khung thì sẽ chỉ dùng được 1 nên tốt nhất là chỉ bố cục 1 khung bản vẽ trong 1 layout.

đầu tiên để đảm bảo nhanh và chuẩn xác nhất: sau khi các bạn vẽ xong bên model, chuyển sang layout tạo layout đầu tiên thì tiến hành làm luôn các bước sau:

1. đặt tên cho layout: cần chuẩn xác để đảm bảo quản lý khi in ấn cho đúng bản vẽ cần in, khi xem xét thứ tự bản vẽ.

2. chuột phải vào tên layout chọn page setup manager hoặc vào menu file>page setup manager

4. trong bảng menu này các bạn chọn máy in sẽ in toàn bộ các thứ bạn muốn. điều này khá quan trọng vì khi đã tạo xong rất nhiều layout rồi các bạn lại muốn đổi máy in thì sẽ mất thời gian chọn lại cho từng layout.

Ngoài chọn máy in, các bạn chọn định dạng nét in, khung window sẽ in như in bình thường trong model, khổ giấy in...

Xong các bạn ấn OK để trờ về màn hình page setup manager, ấn close về màn hình layout

5. Xong phần Page setup manager, các bạn bắt đầu có thể tiến hành copy các lay out tiếp theo cho các khung bản vẽ khác đầy đủ cho các bạn.

7. trong bảng publish, bỏ đánh dấu ô model tab, chỉ đánh dấu ô layout tab để chỉ in trong layout.

Trong bảng tên các layout sẽ in các bạn cho cái nào cần in thì để, cái nào k cần in thì chuột phải > remove.

Bước cuối cùng: click vào Publish. every thing is done. làm ly cafe và chờ đợi thành quả.

NOTE: để in các bản vẽ mà k cần mở file bản vẽ: sau khi các bạn làm xong các thao tác trên, cảm thấy bản vẽ đã in ra ổn. các bạn qsave bản vẽ.

khi các bạn muốn in bản vẽ đó các lần khác chỉ cần load sheet list ra, chọn các layout nào cần in hoặc in toàn bộ.... rồi lại publish. Đơn giản và nhẹ nhàng đúng k nào. k mất công click window vvv. nghĩ đến đây thấy mỏi tay roài

Có 1 điều tôi chưa giải quyết được triệt để và vẫn thấy thiếu thiếu, đó là nếu muốn đổi máy in cho cái đống bản vẽ sau khi đã tạo xong các layout (máy in hỏng...) thì rất mất thời gian vào lại từng cái layout chọn lại máy in trong page setup manager. Có cao thủ nào chỉ giúp cái đoạn này xin đa tạ.

Bác à. Em vẫn chưa hiểu lắm về cách in bản vẽ mà k cần mở file bản vẽ. Bác chỉ lại giùm em được không ạ. Load sheet list ra bằng cách nào & sau đó làm gì nữa vậy bác?. Cảm ơn bác rất nhiều

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

MỖI LAYOUT MA CHI CO 1 BAN VE THI E RẰNG KHONG TIỆN LẮM. CÓ CÁCH NÀO MÀ TRONG LAYOUT CO NHIỀU KHUNG BAN VẼ MA SỬ DỤNG LỆNH PUBLISH . XIN CÁC BẠN NÀO BIẾT CHỈ GIÁO

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bác à, cách của bác in rất là hay, thật là một phát hiện vĩ đại.

Tuy nhiên, em in nó cứ bị mất một phần bản vẽ là thế nào nhỉ (cụ thể là em in một khung chữ nhật a4 thì nó mất cái cạnh bên phải, còn 3 phần lề trên dưới trái nó lại to hẳn ra) mà rõ ràng khi em ấn printpreview ở từng layout thì vẫn ngon lành, chỉ đến khi chạy lệnh in hàng loạt layout nó mới sinh bệnh. Em chính thức bó tay vụ này.

Em rất là tiếc khi một công cụ cực kỳ “đại tiện” như thế lại có một cái lỗi k thể chấp nhận dc như vậy. Bác xem hộ em xem có cách khắc phục nào không. Nếu dc thì thật tốt quá, cảm ơn bác vô cùng tận.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Hi vọng một ngày nào đó (???) mình đủ trình độ để viết LISP cho cái thay đổi hàng loạt layout này. Còn bây giờ... mong có lisper nào ghé ngang topic này mà tặng anh em 1 đoạn code thực hiện ý tưởng này. ^ ^

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Hi vọng một ngày nào đó (???) mình đủ trình độ để viết LISP cho cái thay đổi hàng loạt layout này. Còn bây giờ... mong có lisper nào ghé ngang topic này mà tặng anh em 1 đoạn code thực hiện ý tưởng này. ^ ^

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

MỖI LAYOUT MA CHI CO 1 BAN VE THI E RẰNG KHONG TIỆN LẮM. CÓ CÁCH NÀO MÀ TRONG LAYOUT CO NHIỀU KHUNG BAN VẼ MA SỬ DỤNG LỆNH PUBLISH . XIN CÁC BẠN NÀO BIẾT CHỈ GIÁO

Nếu bạn dùng Publish vẫn có thể sử dụng trong trường hợp một bản vẽ có nhiều layout.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay