Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Đăng nhập để thực hiện theo  
trongtuanbk

Cách vẽ bố trí mặt bằng,đường ống trong autocad.

Các bài được khuyến nghị

Mình đồng ý với bạn Hoằn là bản vẽ 3D thì nó sẽ hiện thị được đầy đủ những cái mà mình cần,về vị trí,kích thước,tính toán vật tư...

Nhưng như bạn Vietnguyen đã nói,khi mình đưa bản vẽ cho thợ thi công thì không thể đưa bản vẽ 3D được.

Hầu như mình thấy các bản vẽ mặt bằng đều là bản vẽ 2D và từ đó người ta thi công theo nó

Chỉ là khi thiết kế theo 2D mình sẽ phải tách ra thành nhiều bản vẽ nếu như muốn chi tiết được cụ thể hơn.

Điều mà mình băn khoăn đó là cách sắp xếp cho nó hợp lý,vì trong 1 máy thì đường ống vào nó là rất nhiều,nhìn mà sợ luôn ấy chứ.

Mà hơn nữa Sếp của mình lại bắt vẽ 2D chứ ko cho vẽ 3D :(

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

Thực tế là vẽ 2D cũng không  có gì là khó khăn cả, mỗi tội là mất nhiều thời gian thôi. Sau khi vẽ 2D và vẽ một số chỗ cắt trích, cắt riêng phần...đầy đủ rồi vẫn cần thiết phải  vẽ được sơ đồ nguyên lý làm việc của hệ thống thiết bị . Nếu thợ lắp chuyên nghiệp đọc sơ đồ nguyên lý làm việc có thể dễ dàng lắp được đường ống. Tuy vậy có cái dở là họ phải "vẽ đường ống ngoài hiện trường" đi ống không chuẩn cái nọ xọ cái kia giống như việc tham gia giao thông trên đường mà không có giải phân cách. Do đó có thể phải hàn đi cắt lại nhiều lần mới chuẩn không cần chỉnh được >>> Gây lãng phí vật tư và thời gian lao động

Còn vẽ 3D trên AutoCAD, mình được quyền phân làn đường ống, vướng đâu chỉnh đó trên máy tính, đảm bảo không có đường ống nào phải "đấu đầu nhau" và va quyệt nhau :) :) :)

Khi ghi kích thước cho bản vẽ chế tạo chi tiết, người thiết kế phải ghi kích thước sao người thợ bắt buộc phải gia công theo chuẩn  kích thước của người thiết kế. Khi vẽ bản vẽ 3D người vẽ cũng phải vẽ sao cho khi nhìn vào hình vẽ người thợ biết được quy trình công nghệ lắp,..việc này đòi hỏi phải biết xuất bản vẽ 3D theo công đoạn vẽ , tuy tốn giấy mực, nhưng bù lại , sẽ rút ngắn được thời gian thi công  và tiết kiệm được vật tư vô cùng nhiều...

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bạn có hình ảnh chụp của hệ thống cũ hay đường ống như thế nào không ? Nếu có có thể đem lên biết mức độ phức tạp ntn để mọi người cùng góp ý ! Nếu có thể thể hiện được 2D đơn giản hơn theo yêu cầu của sếp bạn thì tốt ! Còn không nữa mà phức tạp quá thì nhờ chị Hoằn giúp đỡ 3D vì chị có kinh nghiệm trong lĩnh vực này ! Thân

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

cho em hỏi bác vẽ hình thứ 3 bằng phần mềm nào vậy?

Bạn có hình ảnh chụp của hệ thống cũ hay đường ống như thế nào không ? Nếu có có thể đem lên biết mức độ phức tạp ntn để mọi người cùng góp ý ! Nếu có thể thể hiện được 2D đơn giản hơn theo yêu cầu của sếp bạn thì tốt ! Còn không nữa mà phức tạp quá thì nhờ chị Hoằn giúp đỡ 3D vì chị có kinh nghiệm trong lĩnh vực này ! Thân

Hình thứ 3, chắc chắn là vẽ bằng AutoCAD anh ạ! (nhìn trục tọa độ XYZ biết liền)

Không biết hình Hệ thống đường ống của anh quangthai09bk  có dầy đặc như ảnh sau không, anh thử gửi ảnh lên đây xem sao???

Sếp yêu cầu  phải vẽ 2D thì tội nghiệp anh chủ thớt thiệt đó! Cái Hoằn đã nói không ngoa ngoắt rằng anh có khóc bằng tiếng ...Mỹ cũng không thể vẽ nhanh được.

Sếp đã ra lệnh, anh phải thực thi thôi! Sau khi vẽ 2D xong, anh nên học vẽ 3D! Tự học nhanh cũng phải mất một tuần mới có thể vẽ được 3D trên AutoCAD....

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Ống án bên mình không dày đặc lắm! Chỉ là hệ thống cấp thoát nước công trình thôi, vẽ shop drawing bằng 2D cũng được nhưng mình muốn tìm hiều thêm về vẽ pipe 3D thôi! muốn tìm phần mềm nào hỗ trợ cho thuận tiện ấy mà. :)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Ống án bên mình không dày đặc lắm! Chỉ là hệ thống cấp thoát nước công trình thôi, vẽ shop drawing bằng 2D cũng được nhưng mình muốn tìm hiều thêm về vẽ pipe 3D thôi! muốn tìm phần mềm nào hỗ trợ cho thuận tiện ấy mà. :)

Theo em thì anh nên vẽ từ AutoCAD 2011 đến AutoCAD2017

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bạn đừng có nghe chị Haanh xui dại bạn đấy ! Bạn cứ vẽ bằng CAD 2010 trở xuống cũng vẫn được đỡ mất công cài thêm Cad mà nếu có cài thì phải từ Cad 2018 trở lên luôn nhá bạn !

Hình thứ 3, chắc chắn là vẽ bằng AutoCAD anh ạ! (nhìn trục tọa độ XYZ biết liền)

Không biết hình Hệ thống đường ống của anh quangthai09bk  có dầy đặc như ảnh sau không, anh thử gửi ảnh lên đây xem sao???

Sếp yêu cầu  phải vẽ 2D thì tội nghiệp anh chủ thớt thiệt đó! Cái Hoằn đã nói không ngoa ngoắt rằng anh có khóc bằng tiếng ...Mỹ cũng không thể vẽ nhanh được.

Sếp đã ra lệnh, anh phải thực thi thôi! Sau khi vẽ 2D xong, anh nên học vẽ 3D! Tự học nhanh cũng phải mất một tuần mới có thể vẽ được 3D trên AutoCAD....

Cao thủ dạo này bận bịu quá đến giờ mới thấy xuất hiện ! Đường ống thiết bị mà kiểu chua cay mặn ngọt như thế này thì ... chắc sếp của chủ thớt cho quá nhiều gia vị khi bảo vẽ 2D , mà thậm chí khi giá công lắp ghép đường ống chắc cũng phải đem cả máy tính ra đọc bãn vẽ 3D mới làm đc nhỉ ? Chứ thế này in ra từng nào cho thợ thi công được !

Với lại cho em hỏi ké 1 chút ! Theo em quy cách vẽ thi như nhau , Khi vẽ thệ thống ống như trên công trình thì em được " ăn sẵn " thư viện ống , co nối , tee , valve ... của công ty  nên chỉ việc đọc hiểu đường ống theo sơ đồ xong lấy từ thư viện ra và rotate , rotate and rotate và bắt điểm nhập kích thước ghép chuẩn là xong chứ không phải vẽ gì mấy , có vẽ thì vẽ thiết bị linh tinh mà thôi ! Còn như chị với chị Hoằn thì cũng tạo riêng cho mình 1 thư viện hay là sao à ! Nhiều kích thước khác nhau mà ngồi đụng đến cái nào cũng extrude vs revolve ... thì chắc là vất lắm !

Kinh nghiệm non kém mong các sư huynh tỷ chỉ giáo !

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bạn đừng có nghe chị Haanh xui dại bạn đấy ! Bạn cứ vẽ bằng CAD 2010 trở xuống cũng vẫn được đỡ mất công cài thêm Cad mà nếu có cài thì phải từ Cad 2018 trở lên luôn nhá bạn !

Thanks bạn nha! Mình đang xài cad 2008, thấy cũng ok mà giờ lang thang qua CAD 3D thấy chưa quen, chắc phải siêng lên đây học hỏi các cao thủ nhiều! :)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Hihi ! Thế lại do cái thằng kinh nghiệm non nớt chui ra đây rùi ! Tại không chuyên nên em không biết được sự khác biệt về vẽ 3D từ 2011 trở lên ! Chị có thể nói rõ 1 chút không ? 

Đáng lẽ em nhấn nút xanh cơ mà vì 1 lỗi mà em lại quay sang nút đỏ dislike là hòa ! Em đã giới thiệu tên tuổi và cách xưng hô rõ ràng với chị mấy lần giờ chị lại quên !!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Nếu chỉ vẽ 3D một hình khối thì  thời gian vẽ trên AutoCAD2007  bằng AutoCAD2010 và nhanh hơn AutoCAD2004 ,

Nếu vẽ 3D cả một hệ thống thiết bị của một dây chuyền sản xuất thì vẽ trên AutoCAD2013  thời gian vẽ  sẽ nhanh hơn vẽ trên AutoCAD2010 ít nhất là 15 lần, đó là sự thật không ai có thể bắt bẻ được.

"Các tính năng chính được giới thiệu trong AutoCAD 2011:
- AutoCAD 2011 Cải thiện bề mặt các công cụ mô hình 3D cho phép bạn để đẩy hoặc kéo khuôn mặt, cạnh, và đỉnh để mô hình hình dạng phức tạp, thêm vào các bề mặt nhẵn, và nhiều hơn nữa. Với các công cụ cho bề mặt, rắn, và mô hình lưới, AutoCAD 2011 giúp bạn linh hoạt hơn và kiểm soát đối với thiết kế 3D của bạn.
- Hỗ trợ tối đa đám mây điểm giúp bạn quét các đối tượng dẽ dàng hơn, truy bắt điểm chính xác hơn với sự hỗ trợ hơn 2 tỷ điểm trên màn hình thao tác
-Tiết kiệm thời gian tối đa: AutoCAD 2011 nâng cấp cho bạn thêm một tính năng trong AutoCAD 2010 đó là khả năng suy ra hạn chế, ví dụ khi bạn vẽ một đường thẳng, CAD sẽ mặc định cho nó mối quan hệ với đường thẳng trước đo là song song hay cắt nhau, việc của ban là -nếu chập nhận thì Click, nếu không thì tiếp tục vẽ theo hướng của bạn. Điều này sẽ giúp bạn rất nhiều trong việc vẽ các đối tượng có mối quan hệ tương đồng hoặc giống nhau.
"

Những điểm mới lạ trong AutoCAD2012 và AuoCAD2013 xem ở đây:

http://forum.bkav.com.vn/showthread.php/20873-nhung-diem-moi-la-trong-autocad-2012

http://dohoakientruc.edu.vn/index.php/component/k2/item/224-hoc-autocad-2013

Và còn nhiều nữa, nhưng anh phải cài đặt AutoCAD2013 rồi vẽ thử, mới có thể dần dần cảm nhận và thưởng thức hết được!

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Nếu chỉ vẽ 3D một hình khối thì  thời gian vẽ trên AutoCAD2007 nhanh hơn AutoCAD2004 và bằng AutoCAD2010.

Nếu vẽ 3D cả một hệ thống thiết bị của một dây chuyền sản xuất thì vẽ trên AutoCAD2013  thời gian vẽ  sẽ nhanh AutoCAD2010 ít nhất là 15 lần, đó là sự thật không ai có thể bắt bẻ được.

"Các tính năng chính được giới thiệu trong AutoCAD 2011:

- AutoCAD 2011 Cải thiện bề mặt các công cụ mô hình 3D cho phép bạn để đẩy hoặc kéo khuôn mặt, cạnh, và đỉnh để mô hình hình dạng phức tạp, thêm vào các bề mặt nhẵn, và nhiều hơn nữa. Với các công cụ cho bề mặt, rắn, và mô hình lưới, AutoCAD 2011 giúp bạn linh hoạt hơn và kiểm soát đối với thiết kế 3D của bạn.

- Hỗ trợ tối đa đám mây điểm giúp bạn quét các đối tượng dẽ dàng hơn, truy bắt điểm chính xác hơn với sự hỗ trợ hơn 2 tỷ điểm trên màn hình thao tác

Tiết kiệm thời gian tối đa: AutoCAD 2011 nâng cấp cho bạn thêm một tính năng trong AutoCAD 2010 đó là khả năng suy ra hạn chế, ví dụ khi bạn vẽ một đường thẳng, CAD sẽ mặc định cho nó mối quan hệ với đường thẳng trước đo là song song hay cắt nhau, việc của ban là -nếu chập nhận thì Click, nếu không thì tiếp tục vẽ theo hướng của bạn. Điều này sẽ giúp bạn rất nhiều trong việc vẽ các đối tượng có mối quan hệ tương đồng hoặc giống nhau."

Những điểm mới lạ trong AutoCAD2012 và AuoCAD2013 xem ở đây:

http://forum.bkav.com.vn/showthread.php/20873-nhung-diem-moi-la-trong-autocad-2012

http://dohoakientruc.edu.vn/index.php/component/k2/item/224-hoc-autocad-2013

Và còn nhiều nữa, nhưng anh phải cài đặt AuoCAD rồi vẽ thử mới có thể dần dần cảm nhận và thưởng thức hết được!

Thanks chị Hoằn rất nhiều ! Em đã cài và đang sử dụng CAD 2013 thế nhưng vì công việc thưc chất ở cty hiện tại chả bao giờ dùng đến 3D của CAD cả thế nên không cập nhật được thông tin và vì không sử dụng nên cứ nghĩ nó không khác gì so với CAD 2010 ngày trước dùng ! Hihi

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Vẽ bằng Auto CAD 2007 đó bạn

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Mình có bản vẽ mặt bằng như thế này,với lại sơ đồ nguyên lý nữa.

Các bạn tham khảo x\hộ mình xem đi đường ống như thế nào thì hợp lý.

Mình thấy 3D cũng là ý kiến rất hay nhưng khổ nỗi khi đó mọi kích thước sẽ khó được thể hiện.

Lợi thế của nó là mình biết được cách bó trí và sửa chữa nó khi có sai sót đơn giản.

Còn ở 2D thì mọi kích thước được thể hiện rõ ràng hơn nhưng sẽ chồng chéo nhau,khi đó cần có nhiều mặt cắt để thể hiện nó.http://www.cadviet.com/upfiles/3/121535_pid_sgct.dwg

http://www.cadviet.com/upfiles/3/121535_mb_nha_nau_can_tho__duyt.dwg

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Chủ đề này hay quá nhưng lâu lâu không thấy ai lục lại.

Đây là bản vẽ cấp nước e khai triển qua 3D, anh em xem có ổn không ạ

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Cách vẽ của anh ổn, nhưng hơi bị ... tụt hậu! :) :) :)

Anh thử dùng lisp của anh Hiệp và bác Tot77   rồi phát biểu cảm tưởng nhé!

LISP VẼ ĐƯỜNG ỐNG 3D trên AutoCAD

À cái này mình không vẽ bằng CAD bạn à, mình chỉ trích xuất nó sang thành CAD thôi.

Để mình thử dùng lisp của 2 anh ấy vẽ thử xem sao.

Cảm ơn bạn nhé.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bản vẽ kỹ thuật thì phải đầy đủ thông số kỹ thuật (kích thước, vẽ đúng tỷ lệ...). Đối với nhiều hạng mục phức tạp thì nên có hình 3D. Đã vẽ bằng 3D rồi thì đương nhiên sẽ xuất ra các hình 2D mặt bằng mặt cắt.

149711_bv108_foam_station_ver_2model_222

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Lâu lắm rùi không lướt web :unsure: . Vào đây thấy anh em cũng lặng như tờ !

Theo mình nghĩ bản vẽ chỉ có 2D, không có cái gọi là "bản vẽ 3D" mà chỉ có mô hình 3D thôi. Khi thi công thì tất cả bản vẽ phải là 2D (vì tờ giấy nó dẹt lét mừ :D )

Ngành đường ống giờ phát triển nhanh dựa trên nền tảng của các phần mềm công nghệ 3D, tuy nhiên các sản phẩm cuối cùng (các bản vẽ thi công) đều phải là 2D như đã nói ở trên.

Trên đó có thể hiển thị các hình trích dạng mô hình 3D cho các chi tiết hoặc vị trí phức tạp.

Mong được trao đổi thêm.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Theo mình nghĩ bản vẽ chỉ có 2D, không có cái gọi là "bản vẽ 3D" mà chỉ có mô hình 3D thôi. Khi thi công thì tất cả bản vẽ phải là 2D (vì tờ giấy nó dẹt lét mừ :D )

Ngành đường ống giờ phát triển nhanh dựa trên nền tảng của các phần mềm công nghệ 3D, tuy nhiên các sản phẩm cuối cùng (các bản vẽ thi công) đều phải là 2D như đã nói ở trên.

Trên đó có thể hiển thị các hình trích dạng mô hình 3D cho các chi tiết hoặc vị trí phức tạp.

Mong được trao đổi thêm.

Phát biểu của anh lôm côm quá!

Giờ em mới hiểu nguyên nhân vì sao ống nước sông Đà vỡ đến lần thứ 17!!!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Phát biểu của anh lôm côm quá!

Giờ em mới hiểu nguyên nhân vì sao ống nước sông Đà vỡ đến lần thứ 17!!!

Bạn cho rằng mình phát biểu lôm côm, vậy bản có thể đưa một cái gọi là "bản vẽ 3D" lên đây cho mọi người cùng xem không?

Hay cũng chỉ là những bản vẽ như mình "phát biểu"?  :D  :P

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Mong được trao đổi thêm.

Dzông dài một tí cho vui, xin gửi các bạn tham khảo các sản phẩm "thiết kế đường ống theo "kỹ thuật" 2Dê và "công nghệ" 3Dê hiện đại

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay
Đăng nhập để thực hiện theo