Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Đăng nhập để thực hiện theo  
trongtuanbk

Cách vẽ bố trí mặt bằng,đường ống trong autocad.

Các bài được khuyến nghị

Dzông dài một tí cho vui, xin gửi các bạn tham khảo các sản phẩm "thiết kế đường ống theo "kỹ thuật" 2Dê và "công nghệ" 3Dê hiện đại

Các cụ nói chỉ có đúng trở lên:

Người làm sao của chiêm bao là vậy......................................

Trông mặt mà bắt hình dong, con lợn có béo cỗ lòng mới ngon....! :) :) :)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

Các cụ nói chỉ có đúng trở lên:

Người làm sao của chiêm bao là vậy......................................

Trông mặt mà bắt hình dong, con lợn có béo cỗ lòng mới ngon....! :) :) :)

Các cụ quá chính xoác, cái loại như Cú, Quạ làm sao biết Công, Phượng nó dzư thế lào! :wub:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bạn cho rằng mình phát biểu lôm côm, vậy bản có thể đưa một cái gọi là "bản vẽ 3D" lên đây cho mọi người cùng xem không?

Hay cũng chỉ là những bản vẽ như mình "phát biểu"?  :D  :P

Kiểu vẽ của anh gọi là kiểu vẽ  tam toạng! :) :) :)

Mục tiêu vẽ 3D là để thống kê nhanh khối lượng và số lượng đường ống, từ bản tổng >> tách ra nhiều bản vẽ cụm chi tiết khác nhau, có thống kê chi tiết đầy đủ để người thợ dễ lắp đường ống theo đúng ý đồ của người thiết kế!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Kiểu vẽ của anh gọi là kiểu vẽ  tam toạng! :) :) :)

Mục tiêu vẽ 3D là để thống kê nhanh khối lượng và số lượng đường ống, từ bản tổng >> tách ra nhiều bản vẽ cụm chi tiết khác nhau, có thống kê chi tiết đầy đủ để người thợ dễ lắp đường ống theo đúng ý đồ của người thiết kế!

Những cái bạn đang đưa ra ở đây được gọi là gì là gì? Tất cả đều là "mô hình 3D" chứ không co cái nào gọi là "bản vẽ 3D" cả.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Những cái bạn đang đưa ra ở đây được gọi là gì là gì? Tất cả đều là "mô hình 3D" chứ không co cái nào gọi là "bản vẽ 3D" cả.

Vẽ chính xác luôn  theo đúng mặt bằng lắp, vẽ đúng và đủ chứ không phải vẽ mô phỏng!

Vẽ mô hình kiểu  tam toạng như anh thì làm sao  có thế thống kê bóc tách được  nhanh và chính xác của các chủng loại vật tư và đường ống ??? :) :) :)

(Còn nữa, mai sẽ hầu chuyện anh tiếp,)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Vẽ chính xác luôn  theo đúng mặt bằng lắp, vẽ đúng và đủ chứ không phải vẽ mô phỏng!

Vẽ mô hình kiểu  tam toạng như anh thì làm sao  có thế thống kê bóc tách được  nhanh và chính xác của các chủng loại vật tư và đường ống ??? :) :) :)

(Còn nữa, mai sẽ hầu chuyện anh tiếp,)

1-Thật bái phục bạn, chỉ cần nhìn qua các hình ảnh minh họa mà bạn đã biết rằng mình vẽ không chính xác, hay vẽ "tam toạng" gì đó (từ này mình văn hóa kém nên không hiểu bạn ngụ ý gì)

Và không thể bóc tách vật tư từ đấy. Xin bạn giải thích thêm để mình mở mang kiến thức

2-Vấn đề nữa là bạn chưa giải thích dùm cái gọi là bản vẽ 3D, vì những cái bạn đứa ra cũng toàn là mô hình 3D!  :P

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

1-Thật bái phục bạn, chỉ cần nhìn qua các hình ảnh minh họa mà bạn đã biết rằng mình vẽ không chính xác, hay vẽ "tam toạng" gì đó (từ này mình văn hóa kém nên không hiểu bạn ngụ ý gì)

Và không thể bóc tách vật tư từ đấy. Xin bạn giải thích thêm để mình mở mang kiến thức

2-Vấn đề nữa là bạn chưa giải thích dùm cái gọi là bản vẽ 3D, vì những cái bạn đứa ra cũng toàn là mô hình 3D!  :P

1- Nhìn qua ảnh minh họa và nghe lời anh đã viết:

Lâu lắm rùi không lướt web :unsure: . Vào đây thấy anh em cũng lặng như tờ !

Theo mình nghĩ bản vẽ chỉ có 2D, không có cái gọi là "bản vẽ 3D" mà chỉ có mô hình 3D thôi. Khi thi công thì tất cả bản vẽ phải là 2D (vì tờ giấy nó dẹt lét mừ :D )

Ngành đường ống giờ phát triển nhanh dựa trên nền tảng của các phần mềm công nghệ 3D, tuy nhiên các sản phẩm cuối cùng (các bản vẽ thi công) đều phải là 2D như đã nói ở trên.

Trên đó có thể hiển thị các hình trích dạng mô hình 3D cho các chi tiết hoặc vị trí phức tạp.

Mong được trao đổi thêm.

2- Em đang nhờ anh Hai Lúa giả nhời giúp em: http://www.cadviet.com/forum/topic/159093-gia-i-tra-ba-ca-o-tha-nh-la-p-ha-i-hai-la-a/page-2

Các cụ quá chính xoác, cái loại như Cú, Quạ làm sao biết Công, Phượng nó dzư thế lào! :wub:

Các cụ còn nói: 

Lươn ngắn lại chê chạch dài

Thờn bơn méo miệng chê chai lệch mồm!

Chuột chù chê khỉ rằng hôi

Khỉ mới trả lời : "Cả họ mày thơm!"

Em thương anh vì anh nhiều tuổi mà chưa lấy được vợ, khổ thân anh quá! :)  :)  :)

Anh có lấy cô áo vàng không, em làm mối cho. Cô ấy xuất thân là gái bán sơn địa, 22 tuổi - kỹ sư hóa thực phẩm, chân dài ngoan hiền  xinh xắn và biết đọc bản vẽ 3D :

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

:D :D :D

Cái đề tài 3D này làm 2 lúa nhớ tới cụ Albert, ai chưa biết cụ thì bấm để coi: https://vi.wikipedia.org/wiki/Albert_Einstein.

- Ngày xưa, lúc cụ nói: "thời gian chỉ là tương đối" thì không ai tin. Còn bây giờ, lúc cụ ... không nói gì thì ai cũng nghe răm rắp. Thành quả mà cụ lập được là nhờ cụ chê "cơ học Newton" chỉ là hạng ... cùi.

- Vì vậy, theo 2 lúa ý (Ý kiến của 2 lúa), thì với một lý thuyết mới như thế này, nếu bạn không thích cũng không sao, bạn nên dành cho anh í một sự khích lệ đáng kể để anh í có nhiều động lực trong công tác thể hiện ... tình yêu với khoa học.

- Về phần 2 lúa thì 2 lúa không biết ủng hộ gì cả, chỉ có tấm lòng, xin ủng hộ anh bằng một vị trí cực kỳ trang trọng trong hiệp hội. Anh để lại email ở đây để 2 lúa add vào page và truy cập link  để xem thêm.

- Trân trọng.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bản vẽ kỹ thuật thì phải đầy đủ thông số kỹ thuật (kích thước, vẽ đúng tỷ lệ...). Đối với nhiều hạng mục phức tạp thì nên có hình 3D. Đã vẽ bằng 3D rồi thì đương nhiên sẽ xuất ra các hình 2D mặt bằng mặt cắt.

149711_bv108_foam_station_ver_2model_222

Bản vẽ của anh thể hiện đẹp quá, cho em hỏi anh dùng phần mềm nào để vẽ mô hình 3D đó vậy ạ

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

1- Nhìn qua ảnh minh họa và nghe lời anh đã viết:

Bạn quả thật là Kỹ sư có chuyên môn tốt, chỉ cần nhìn cái hình chụp màn hình và lời nói của tôi (mà tôi đã có nói gì về vụ bóc tách vật tư đâu?!) là đã biết rằng tôi vẽ không chính xác và không thể bóc tách vật tư. Nếu bạn nói cái của tôi không làm được việc đấy, bạn phải chứng minh bằng kiến thức của mình hay minh họa gì đó, chứ sao lại dựa vào cái của tôi đưa ra rồi nói rằng tôi sai, trong khi chẳng đưa ra được cái chứng cứ gi mà đã đi công kích người khác là phát biểu lôm côm, vẽ tam toạng !!!

2- Em đang nhờ anh Hai Lúa giả nhời giúp em: http://www.cadviet.com/forum/topic/159093-gia-i-tra-ba-ca-o-tha-nh-la-p-ha-i-hai-la-a/page-2

Bạn nói rằng bản vẽ của của mình là bản vẽ 3D, trong khi không đưa ra được định nghĩa thế nào là "bản vẽ 3D", mà phải đi hỏi người khác, nhưng bạn cũng thật là khéo, biết dựa vào sức mạnh của tập thể để giải quyết vấn đề. Bạn đúng là một Kỹ sư có kỹ năng tốt mặc dù đang làm những cái mà mình cũng chưa biết là cái gì?! 

3-Các cụ còn nói: 

Lươn ngắn lại chê chạch dài

Thờn bơn méo miệng chê chai lệch mồm!

Chuột chù chê khỉ rằng hôi

Khỉ mới trả lời : "Cả họ mày thơm!"

Em thương anh vì anh nhiều tuổi mà chưa lấy được vợ, khổ thân anh quá! :)  :)  :)

Anh có lấy cô áo vàng không, em làm mối cho. Cô ấy xuất thân là gái bán sơn địa, 22 tuổi - kỹ sư hóa thực phẩm, chân dài ngoan hiền  xinh xắn và biết đọc bản vẽ 3D :

Bạn thích công kích cá nhân người khác trong một chủ đề nói về chuyên môn, nhưng bạn cũng thật nhân ái, biết lo lắng cho gia đình người khác. Bạn thật là một Kỹ sư có nhân cách tốt.

Túm lại, bạn là Kỹ sư 3 TỐT, một hình mẫu Kỹ sư mà bất cứ Công ty và Xã hội nào cũng luôn hướng tới.

Nếu bạn giải thích được những thắc mắc chuyên môn của tôi ở trên thì thật là đáng quý. Còn nếu bận rộn với những công việc hàng ngày của một Kỹ sư 3 Tốt thì đó cũng là một điều đáng quý khác cho xã hội vậy.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
..........

Túm lại, bạn là Kỹ sư 3 TỐT, một hình mẫu Kỹ sư mà bất cứ Công ty và Xã hội nào cũng luôn hướng tới.

Nếu bạn giải thích được những thắc mắc chuyên môn của tôi ở trên thì thật là đáng quý. Còn nếu bận rộn với những công việc hàng ngày của một Kỹ sư 3 Tốt thì đó cũng là một điều đáng quý khác cho xã hội vậy.

Thư ngỏ gửi anh Tambo :

1- Em không phải là kỹ sư  mà chỉ là dân buôn gà anh ạ! Sau mấy năm vừa buôn gà vừa theo đi học cái nghề  chẳng liên  quan gì đến vẽ kỹ thuật, rồi kiếm được cái bằng  cử nhân loại trung bình. Ra trường, Đi làm được hơn 4 tháng thì em chuyển ngành sang nghề buôn gà.

Nhờ có nghề buôn gà mà em tình cờ gặp nhà em là kỹ sư cơ khí.

Nhà em hướng nghiệp cho em học vẽ AutoCAD để mở quán in và photo bản vẽ. Ý định ban đầu  là thế, nhưng sau đó, nhà em đổi ý, không mở quán  cho em nữa. Và từ đó  em trở thành thợ vẽ chuyên  phụ việc cho nhà em.

Công việc của em bây giờ  là nội trợ nuôi con nhỏ, không phải phụ việc cho nhà em nữa. Thú vui của em bây giờ là vẽ tranh phong cảnh và thỉnh thoảng vào diễn đàn chém gió!

1/ Anh xứng đáng là kỹ sư 3 tốt vì phát đã phát ngôn:

.....Theo mình nghĩ bản vẽ chỉ có 2D, không có cái gọi là "bản vẽ 3D" mà chỉ có mô hình 3D thôi. Khi thi công thì tất cả bản vẽ phải là 2D (vì tờ giấy nó dẹt lét mừ :D )

Ngành đường ống giờ phát triển nhanh dựa trên nền tảng của các phần mềm công nghệ 3D, tuy nhiên các sản phẩm cuối cùng (các bản vẽ thi công) đều phải là 2D như đã nói ở trên.

Trên đó có thể hiển thị các hình trích dạng mô hình 3D cho các chi tiết hoặc vị trí phức tạp.

.....

Em không phải vẽ mặt bằng 2D như anh.

Cách vẽ của em là vẽ bản tổng 3D của tất cả thiết bị và đường ống,  sau đó em tắt hết các layer đường ống, rồi convert 3D to 2D >>>được luôn một cái mặt bằng.

Ngày xưa cụ Trạng Quỳnh cũng chơi kiểu vẽ 3D, sau đó convert 3D to 2D để ra được cái mặt bằng thiết bị chưa kết nối đường ống với thiết bị khác:

Hơi bị tiếc là cô kỹ sư hóa áo vàng đã có người yêu rồi, anh ạ! :) :) :)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Hạ nhiệt đê ^^

Chỉ là mấy cái đường ống thôi mà, các bạn có cần phải tốn nhiều gạch vậy ko ???

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Thư ngỏ gửi anh Tambo :

1- Em không phải là kỹ sư  mà chỉ là dân buôn gà anh ạ! Sau mấy năm vừa buôn gà vừa theo đi học cái nghề  chẳng liên  quan gì đến vẽ kỹ thuật, rồi kiếm được cái bằng  cử nhân loại trung bình. Ra trường, Đi làm được hơn 4 tháng thì em chuyển ngành sang nghề buôn gà.

Nhờ có nghề buôn gà mà em tình cờ gặp nhà em là kỹ sư cơ khí.

Nhà em hướng nghiệp cho em học vẽ AutoCAD để mở quán in và photo bản vẽ. Ý định ban đầu  là thế, nhưng sau đó, nhà em đổi ý, không mở quán  cho em nữa. Và từ đó  em trở thành thợ vẽ chuyên  phụ việc cho nhà em.

Công việc của em bây giờ  là nội trợ nuôi con nhỏ, không phải phụ việc cho nhà em nữa. Thú vui của em bây giờ là vẽ tranh phong cảnh và thỉnh thoảng vào diễn đàn chém gió!

1/ Anh xứng đáng là kỹ sư 3 tốt vì phát đã phát ngôn:

Em không phải vẽ mặt bằng 2D như anh.

Cách vẽ của em là vẽ bản tổng 3D của tất cả thiết bị và đường ống,  sau đó em tắt hết các layer đường ống, rồi convert 3D to 2D >>>được luôn một cái mặt bằng.

Ngày xưa cụ Trạng Quỳnh cũng chơi kiểu vẽ 3D, sau đó convert 3D to 2D để ra được cái mặt bằng thiết bị chưa kết nối đường ống với thiết bị khác:

Hơi bị tiếc là cô kỹ sư hóa áo vàng đã có người yêu rồi, anh ạ! :) :) :)

-Cuối cùng bạn cũng tự khẳng định mình là loại buôn gà!

-Vẫn là cái phong cách Kỹ sư 3 Tốt, cứ loanh quanh đâm thọt mãi mãi cũng chẳng trả lời nổi cái "bản vẽ 3D" là gì, cũng lại là mô hình 3Dê rồi "cần vớt" ra 2Dê.

Như tôi đã nói lần trước: "Nếu bạn giải thích được những thắc mắc chuyên môn của tôi ở trên thì thật là đáng quý. Còn nếu bận rộn với những công việc hàng ngày của một Kỹ sư 3 Tốt thì đó cũng là một điều đáng quý khác cho xã hội vậy." 

Nếu bạn không trả lời được thì "Điều đáng quý khác cho xã hội" ở đây nghĩa là bớt những phát biểu linh tinh dạng "chiên dza" để xã hội bớt nhức đầu bởi những hạng buôn gà đi làm kỹ thuật đầy rẫy ngoài xã hội Việt Nam như hiện nay.

Tôi xin "hạ nhiệt" kết thúc tranh luận vô bổ vì tôi và người buôn gà không có cùng ngôn ngữ kỹ thuật, nói mãi cũng vậy mà thôi.

Xin thân chào đoàn kết, thân ái và xây dựng.  :D  :)  :lol:  B)  :rolleyes:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

:) :) :)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Mọi người chỉ nói với nhau về định nghĩa của ''bản vẽ 2D" và 3d mà chưa cho bọn em cái cách để tạo ra nó gì cả, hic.

Không biết chị Hà ANh có tài liệu nào về bản vẽ 3D như những hình ảnh mà chị đã đưa ra không, nếu có chị có thể đưa lên cho cả nhà tham khảo và học hỏi được không ạ?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay
Đăng nhập để thực hiện theo