Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Đăng nhập để thực hiện theo  
VyVuDa

Lệnh Fillet trong bản vẽ kiến trúc

Các bài được khuyến nghị

Chào các bạn !

Trong vẽ hiện trạng MB kiến trúc, mình gặp trường hợp bo một góc nhưng các cạnh bo không đều. Ví dụ một cạnh 2m và cạnh kia 4m. Mình dùng lệnh Fillet thì chỉ có R=2 hoặc R=4 thôi, (chỉ bo đều). Do đó không thể tính chính xác diện tích và hơn nữa là không giống với hiện trạng căn nhà. Xin hỏi các bạn là trong AutoCad có cách nào vẽ được trường hợp này không ? Mong các bạn giúp mình với. Cám ơn nhiều.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác
Chào các bạn !

Trong vẽ hiện trạng MB kiến trúc, mình gặp trường hợp bo một góc nhưng các cạnh bo không đều. Ví dụ một cạnh 2m và cạnh kia 4m. Mình dùng lệnh Fillet thì chỉ có R=2 hoặc R=4 thôi, (chỉ bo đều). Do đó không thể tính chính xác diện tích và hơn nữa là không giống với hiện trạng căn nhà. Xin hỏi các bạn là trong AutoCad có cách nào vẽ được trường hợp này không ? Mong các bạn giúp mình với. Cám ơn nhiều.

Chưa hiểu ý bạn.

Bạn hãy upload 1 file DWG lên diễn đàn?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chưa hiểu ý bạn.

Bạn hãy upload 1 file DWG lên diễn đàn?

Mình upload 3 lần đều báo lỗi "MIME type can't be detected!". Để mình nói lại cho dễ hiểu hơn : Vẽ một góc vuông, sau đó dùng lệnh Fillet bo tròn góc vuông đó bằng cách nhấn lệnh Fillet > phải chuột > Radius > nhập số > enter > click chuột vào 2 cạnh thì được bo tròn góc vuông đó theo R. Vì chỉ có thể dùng lệnh Fillet cho 2m hoặc 4m trong lúc MB căn nhà thì đường cong hiện trạng cạnh 2m và cạnh kia 4m. Không biết phải vẽ ra sao. Mong bác giúp mình với. Cám ơn.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chào các bạn !

Chưa hiểu ý.

Bạn phải upload file bản vẽ của bạn và nói rõ thì mọi người mới hiểu được

Ngày hôm qua mình upload file cũng trong tình trạng như bạn. Nhưng hôm nay mình upload được rồi.

Còn nếu bạn upload lên CADVIET không được thì upload trên các trang WEB khác rồi post đường Link lên đây.

Có như thế mọi người mới giúp bạn được chứ, phải không bạn?

Chào bạn. Chúc bạn vui.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chào các bạn !

Mời bạn xem hình vẽ :

Dựng đoạn thẳng AB. Tâm bo phải nằm trên đường trung trực của AB

Từ trung điểm của AB, dựng đường vuông góc với AB (d1). Hay (d1) chính là đường trung trực của AB

Cạnh bo 400> Cạnh bo 200 => nên lấy từ điểm A dựng đường vuông góc với cạnh bo 400 (d2)

Đường thẳng (d1) và (d2) cắt nhau tại tâm bo O

Đánh lệnh Arc -> tâm cung là O, điểm đầu là B, điểm cuối là A=> Ta sẽ có kết quả như hình vẽ trên

Áp dụng đúng cả trong trường hợp 2 đường thẳng cần bo không vuông góc với nhau.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Mời bạn xem hình vẽ :

Dựng đoạn thẳng AB. Tâm bo phải nằm trên đường trung trực của AB

Từ trung điểm của AB, dựng đường vuông góc với AB (d1). Hay (d1) chính là đường trung trực của AB

Cạnh bo 400> Cạnh bo 200 => nên lấy từ điểm A dựng đường vuông góc với cạnh bo 400 (d2)

Đường thẳng (d1) và (d2) cắt nhau tại tâm bo O

Đánh lệnh Arc -> tâm cung là O, điểm đầu là B, điểm cuối là A=> Ta sẽ có kết quả như hình vẽ trên

Áp dụng đúng cả trong trường hợp 2 đường thẳng cần bo không vuông góc với nhau.

Cám ơn các bạn!

Áp dụng như bạn Tue NV hướng dẫn thì đúng ý mình và OK rồi mặc dù ở B (cạnh 2m hơi bị gãy), nhưng có lẽ không còn cách nào khác và khi dùng lện Arc thì zoom lớn để vòng tròn lệnh Arc bắt vào 2 điểm chứ không thể tự nó "vẽ " cho mình, phải không các bạn ? Liệu có còn cách nào khác để ở B đỡ gãy không nhỉ ? Thanks.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chào các bạn !

phải dựng hai bán kinh mới đẹp được theo kiểu đương cong nằm của thiết kế đường.

http://www.cadviet.com/upfiles/hai_bankinh.dwg

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Cám ơn các bạn!

Áp dụng như bạn Tue NV hướng dẫn thì đúng ý mình và OK rồi mặc dù ở B (cạnh 2m hơi bị gãy), nhưng có lẽ không còn cách nào khác và khi dùng lện Arc thì zoom lớn để vòng tròn lệnh Arc bắt vào 2 điểm chứ không thể tự nó "vẽ " cho mình, phải không các bạn ? Liệu có còn cách nào khác để ở B đỡ gãy không nhỉ ? Thanks.

Điểm ở B hơi bị gãy ấy là do đường thẳng bo qua B không phải là tiếp tuyến của cung arc

Trường hợp bo đêù thì tâm cung O cách đều hai điểm A, B, tâm cung O nằm trên đường trung trực của AB

đường thẳng cần bo đi qua A và đường thẳng cần bo đi qua B đều là tiếp tuyến của cung bo (OA=OB=R)

Còn trường hợp bo không đều thì Tue_NV dựng hình dựa trên cơ sở tâm cung phải cách đều A, B (OA=OB). Tâm cung O nằm trên đường trung trực của AB. chỉ có cạnh bo qua A là tiếp tuyến của cung OA, còn cạnh bo qua B thì không phải là tiếp tuyến, do đó ở B bị gãy.

phải dựng hai bán kinh mới đẹp được theo kiểu đương cong nằm của thiết kế đường.

http://www.cadviet.com/upfiles/hai_bankinh.dwg

Tue_NV chẳng hiểu cái hình của bạn dựng hình trên cơ sở nào???. Tâm cung xác định như thế nào?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Chào các bạn !

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay
Đăng nhập để thực hiện theo