Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Thaistreetz

Chuyển đổi số liệu bản vẽ kết quả khảo sát ra file *.ntd

Các bài được khuyến nghị

Mình được giao nhiệm vụ thiết kế 1km đường với số liệu khảo sát được cung cấp là 3 file cad gồm: 1 file là bình đồ, 1 file là trắc dọc và1 file là trắc ngang

định dạng bảng trắc dọc và trắc ngang mình chưa thấy bao giờ và không biết số liệu này được làm từ phần mềm thiết kế đường nào.

Hiện mình dùng Nova 4.01 chạy trên nền cad14 chỉ có thể đọc được file cad này chứ không đọc được số liệu tuyến của nó

Bình đồ

Trắc dọc

Trắc ngang

Ai biết những bản vẽ này dùng phần mềm gì để thiết kế và cách chuyển số liệu này về file ntd của nova làm ơn giúp mình với. Mình cảm ơn rất nhiều :s_big:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

Của bạn đây

http://www.cadviet.com/upfiles/Trac_Ngang.ntd

Nhớ chỉnh lại lý trình vì minh fix về lý trình bằng 0

Dinh dang file .ntd này của nova 4.0 nhé (cad 2000) có thể mở được bằng nova 05 (cad 2005) đó.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Của bạn đây

Dinh dang file .ntd này của nova 4.0 nhé (cad 2000) có thể mở được bằng nova 05 (cad 2005) đó.

Bạn ơi. link không down đc bạn ạ. nếu có thể thì fiền bạn hướng dẫn mình cách làm có đc không? vì công việc của mình có thể sau này sẽ gặp những trường hợp thế này.

Thank bạn vì đã quan tâm :lol2:

PS: nếu upload của diễn đàn bị lỗi thì bạn gửi file trắc ngang cho qua email cũng đc: thaistreets214@gmail.com

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Của bạn đây

Mình down đc rồi, sáng nay hình như hệ thống upload của diễn đàn bị lỗi thì fải. bạn có thể cho mình biết cách chuyển số liệu về file ntd như trên đc không?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Mình down đc rồi, sáng nay hình như hệ thống upload của diễn đàn bị lỗi thì fải. bạn có thể cho mình biết cách chuyển số liệu về file ntd như trên đc không?

Bác Đoàn Duy Hưng định giấu nghề anh em đây mà :lol2: lần sau có ctrình tương tự thì ...gửi tiếp bác ấy rồi ....trích ít % trà thuốc :lol2:

Em có một cái lisp nho nhỏ tạo file ntd từ bình đồ, (tương tự BĐ của bác Thaistreetz, nhưng các điểm cao độ là text chứ ko fải là block) (Chả là ma số liệu trên Nova lâu quá nên chuyển sang cấy text trên CAD rồi tạo file ntd cho tiện :cry: ), cái này em mới xong 99.9% :D do yêu cầu sản xuất cần...ứng dụng ngay nên chưa có tg hoàn thiện nốt :D Khi nào xong em sẽ viết 1 cái để ...xin ít % của bác Thaistreetz

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Bác Đoàn Duy Hưng định giấu nghề anh em đây mà :lol2: lần sau có ctrình tương tự thì ...gửi tiếp bác ấy rồi ....trích ít % trà thuốc :lol2:

Em có một cái lisp nho nhỏ tạo file ntd từ bình đồ, (tương tự BĐ của bác Thaistreetz, nhưng các điểm cao độ là text chứ ko fải là block) (Chả là ma số liệu trên Nova lâu quá nên chuyển sang cấy text trên CAD rồi tạo file ntd cho tiện :cry: ), cái này em mới xong 99.9% :D do yêu cầu sản xuất cần...ứng dụng ngay nên chưa có tg hoàn thiện nốt :D Khi nào xong em sẽ viết 1 cái để ...xin ít % của bác Thaistreetz

Gớm bác này vợ con vào cái là tính kinh tế ghê thế.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Anh Snowman đừng gọi em là "Bác" xưng "em" thế em ngại chết. Anh có vợ con rồi thì chắc hơn tuổi em nhiều.

Trộm vía, nhóc nhà anh nhìn kháu thế. bé đáng yêu quá! :lol2:

Trở lại với vấn đề của anh và em: như anh nói thì lisp anh đang viết dở vẫn cần fải thực hiện bước cấy text trên cad vào các điểm cao độ trên bình đồ fải không? thay vì như thế thì tại sao mình không thực hiện lệnh chèn các điểm cao độ (lệnh NT) trong nova vào những vị trí text đó. (lệnh này cho phép vẽ tương đối nhanh và chính xác các điểm cao độ) Từ những điểm cao độ đó ta lập lưới tam giác là có thể xuất trắc dọc và trắc ngang được rồi. kết quả tương đối chính xác.

Hôm trước em đã thử làm vậy trước khi nêu vấn đề nhờ mọi người trên diễn đàn giúp đỡ, tuy nhiên việc làm như thế này vẫn là thủ công và mất tương đối nhiều thời gian. cũng dễ bị nhầm lẫn ở thao tác nhập cao độ vì số điểm cao trình là rất nhiều

PS: chữ ký của anh đẹp lắm :lol2:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Xin miễn bàn đến vấn đề tuổi tác ở đây :lol2: (Xưng hô thế nào cho zui zẻ là được rồi)

Với bình đồ như của bạn có thể tạo file số liệu nova nhanh chóng mà ko cần dùng lệnh nt cấy thủ công (xuất cao độ từ tất cả các block rồi cdtep vào Nova)

Nhưng vấn dề ở chỗ: với cácc điểm cao trình đó, định nghĩa tuyến và cọc giống hệt, Nova sẽ cho ra các trắc ngang ko hoàn toàn giống như trắc ngang bạn có. (Cái này mình cũng đã làm thử nhiều lần nhưng ko thành công). Đó là do thuật toán nội suy lưới tam giác đã "bóp méo" số liệu một cách máy móc. Nên cách tốt nhất là làm file ntd chính xác từ CAD. Nếu đã có file bình đồ với các block cao độ đầy đủ thì việc chuyển sang text cao độ rất đơn giản: xuất cao độ thành file rồi xuất ngược lại file thành các text trong CAD. Trường hợp của mình là số liệu đo rất sơ sài, phải kết hợp sơ họa để "ma số liệu" mới fải cấy text một cách thủ công :lol2: (Cách này dùng với những công trình "fast foot" rất tiện :cry: Tg khảo sát + tkế chỉ mất vài ngày :D )

@ Thaistreetz : Thks! Nhưng ko fải chữ ký đẹp mà là một bài hát đẹp :D

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Xin miễn bàn đến vấn đề tuổi tác ở đây :s_big: (Xưng hô thế nào cho zui zẻ là được rồi)

Với bình đồ như của bạn có thể tạo file số liệu nova nhanh chóng mà ko cần dùng lệnh nt cấy thủ công (xuất cao độ từ tất cả các block rồi cdtep vào Nova)

Nhưng vấn dề ở chỗ: với cácc điểm cao trình đó, định nghĩa tuyến và cọc giống hệt, Nova sẽ cho ra các trắc ngang ko hoàn toàn giống như trắc ngang bạn có. (Cái này mình cũng đã làm thử nhiều lần nhưng ko thành công). Đó là do thuật toán nội suy lưới tam giác đã "bóp méo" số liệu một cách máy móc. Nên cách tốt nhất là làm file ntd chính xác từ CAD. Nếu đã có file bình đồ với các block cao độ đầy đủ thì việc chuyển sang text cao độ rất đơn giản: xuất cao độ thành file rồi xuất ngược lại file thành các text trong CAD. Trường hợp của mình là số liệu đo rất sơ sài, phải kết hợp sơ họa để "ma số liệu" mới fải cấy text một cách thủ công :s_dead: (Cách này dùng với những công trình "fast foot" rất tiện :s_dead: Tg khảo sát + tkế chỉ mất vài ngày :s_dead: )

@ Thaistreetz : Thks! Nhưng ko fải chữ ký đẹp mà là một bài hát đẹp :s_dead:

Bác có thể bỏ chút thời gan để nói cụ thể về cách xuát cao độ thành file và ngược lại được ko? em là lính mới nên đọc ko hiểu gi cả :lol2:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Em cũng được cấp 3file cắt dọc, cắt ngang, bình đồ đã có sẵn, không biết làm cách nào nhanh nhất để nhập số liệu cắt dọc cắt ngang sang NOva, chả lẽ nhập thủ công thi mất tiem lắm. Bác nào có lisp hay mẹo gì cho anh em biết với.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Có 1 cách chuyển đổi điểm Block+ Text của bạn thành điểm mia và ngược lại. Mọi việc sẽ giải quyết được đúng không, mình dùng Topo với cái bình đồ của bạn chỉ 1 thao tác là ngon. Bạn thích giữ hay xóa Block+ Text cũng được tùy.Nếu cần để mình up video hướng dẫn cách sử dụng. Quan trọng là bạn phải có Topo 3.0146525_ok.png.

Quá đơn giản phải không nào. Nova không thực hiện được đâu

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Nova có thể chuyển đổi điểm(point ) và text cao độ thành điểm mia bằng cách : dùng lênh CDTEXT quét toàn bộ text cao độ, tạo được file text lưu lại sau đó dùng lệnh CDTEP mở file đó lên được tập hợp tọa độ điểm mới giờ chỉ cần tắt Point và text cũ đi là đc. Cách này có ổn k các pro?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay