Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Đăng nhập để thực hiện theo  
duyhoang1986

chia đôi đối tượng bằng đường thẳng bất kỳ màu trắng

Các bài được khuyến nghị

em cũng ko dùng cad nhiều mong các bác chỉ giáo cái này.dùng lisp thì càng tốt

Y/c 1:chia đôi đối tượng bằng đường thẳng bất kỳ màu trắng.(hình 1 sang hình 2 dùng 1 lệnh thui)

Y/c 2:đường thẳng màu trắng này tự nhân đôi để move 1 trong 2 phần ra vị trí khác

Cảm ơn các Pro.

• Vote tăng 1
  • Vote giảm 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

Cái lisp này thì khả năng chưa cho phép, nhưng nếu bạn cần thì vẫn có thể làm thủ công như sau:

- vẽ cái line màu trắng trước.

- sau đó coppy đối tượng bao gồm luôn cái line màu trắng này ra thêm một đối tượng nữa, nhớ đặt ortho là on để cho nó thẳng hàng.\

- dùng trim để cut mỗi đối tượng đi một nữa,

- copy lại gần nhau. Xong

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Cái lisp này thì khả năng chưa cho phép, nhưng nếu bạn cần thì vẫn có thể làm thủ công như sau:

- vẽ cái line màu trắng trước.

- sau đó coppy đối tượng bao gồm luôn cái line màu trắng này ra thêm một đối tượng nữa, nhớ đặt ortho là on để cho nó thẳng hàng.\

- dùng trim để cut mỗi đối tượng đi một nữa,

- copy lại gần nhau. Xong

Bạn ơi làm thế thì lâu quá.mà dùng trim thì thà mình break còn nhanh hơn nhiều.làm sao chỉ cần 2 bước lệnh mà tách đc ra như hình 3

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

1. Vẽ đường thẳng chia đôi đối tượng

2. Dùng lệnh Bo, pick vào 2 vùng cần tách

3. Move thôi :)

CẢM ƠN BÁC

THỨ NHẤT: CỦA BÁC PHẢI THÊM MỘT BƯỚC LÀ XÓA HÌNH CŨ KHI  BỐ SẼ TẠO RA LỚP NÉT MỚI: THÀNH 4 BƯỚC RÙI :excl:

THỨ HAI :NẾU HÌNH BỊ HỞ MỘT CHÚT ĐƯỜNG BO SẼ THIẾU NÉT

THỨ BA :BÊN EM LÀM KO THỂ ĐỂ TRÙNG NÉT NÊN EM MUỐN CHIA RA VÀ GIỮ NGUYÊN 1 TRONG 2  PHẦN NGUYÊN VỊ TRÍ

MỘT VÀI LỜI MONG BÁC NGHI CACH GIÚP

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

CẢM ƠN BÁC

THỨ NHẤT: CỦA BÁC PHẢI THÊM MỘT BƯỚC LÀ XÓA HÌNH CŨ KHI  BỐ SẼ TẠO RA LỚP NÉT MỚI: THÀNH 4 BƯỚC RÙI :excl:

THỨ HAI :NẾU HÌNH BỊ HỞ MỘT CHÚT ĐƯỜNG BO SẼ THIẾU NÉT

THỨ BA :BÊN EM LÀM KO THỂ ĐỂ TRÙNG NÉT NÊN EM MUỐN CHIA RA VÀ GIỮ NGUYÊN 1 TRONG 2  PHẦN NGUYÊN VỊ TRÍ

MỘT VÀI LỜI MONG BÁC NGHI CACH GIÚP

Hề hề hề,

1/- Dù là lisp hay thao tác thủ công cũng sẽ cần các bước tối thiểu như sau:

- Break đồi tượng tại giao điểm 1

- breakđối tượng tại giao điểm 2

- Tạo line mới 

- Move một phần.

2/- Yêu cầu của bạn tuy không quá khó nhưng cũng không phải là ngon như ăn ớt mà bạn muốn là có ngay được. Vì nhiều lý do nên rất có khả năng từ khi bạn post yêu cầu tới khi có kết quả không phải là 1, 2 ngày mà có khi lâu hơn. Do vậy bạn cần nhẫn nại và biết chờ đợi. Mọi sự kêu ca khích bác này nọ trên diễn đàn này đều là vô nghĩa và gây phản cảm của người đọc đối với yêu cầu của bạn và làm cho khả năng bạn nhận được sự giúp đỡ sẽ giảm đi. Bạn nên chú ý khi tham gia diễn đàn.

3/- Trong khi chờ đợi nhận được sự giúp đỡ thì cách tốt nhất là bạn hãy cố gắng để tự cứu mình trước đã.

4/- Theo bản vẽ bạn post thì của bạn không phải là một đối tượng CAd như bạn đã nói mà nó gồm nhiều đối tượng có liên kết với nhau. Vậy bạn có thể liên kết chúng thành một đối tượng CAD duy nhất được không??? Như vậy sẽ thuận lợi hơn cho việc viết lisp.

5/- Bạn đã nghĩ tới việc hình của bạn có nhiều hơn hai điểm giao nhau với đường cắt màu trắng chưa??? Khi đó bạn sẽ giải quyết ra sao???

6/- Nếu bạn có thể chờ thì mình sẽ tìm cách giúp bạn bởi hiện nay mình đang không rảnh lắm.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

1/ Mong bác thông cảm thực chất thì mình đang cần nên có chút đòi hỏi

2/Từ trước tới giờ mình cũng chi biết về lisp thông qua các lisp có sẵn khi có nhu cầu nên cũng không biết cách viết lisp.bác bảo em tự viết chắc là chịu thua :D mà cách kia thì chắc là hề hề

3/Vậy bạn có thể liên kết chúng thành đối tượng?

4/Mình thường làm với 2 giao điểm nên chưa nghĩ là nhiều hơn thì thế nào?

Cảm ơn bác đã góp ý

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

1/ Mong bác thông cảm thực chất thì mình đang cần nên có chút đòi hỏi

2/Từ trước tới giờ mình cũng chi biết về lisp thông qua các lisp có sẵn khi có nhu cầu nên cũng không biết cách viết lisp.bác bảo em tự viết chắc là chịu thua :D mà cách kia thì chắc là hề hề

3/Vậy bạn có thể liên kết chúng thành đối tượng?

4/Mình thường làm với 2 giao điểm nên chưa nghĩ là nhiều hơn thì thế nào?

Cảm ơn bác đã góp ý

Hề hề hề,

2/- Nói bạn tự cứu không hẳn chỉ là tự viết lisp mà tự cứu còn có nghĩa là bạn tìm cách giải quyết khác cho được việc của bạn đã. Có nhiều cách để giải quyết vấn đề của bạn  chứ đâu phải chỉ có lisp mới làm được.

3/- Liên kết chúng thành một đối tượng duy nhất chẳng hạn như là một polyline liên tục thay vì hiện tại của bạn là gồm một spline và 3 line.

4/- Bạn thử vẽ một đa giác lõm rồi dùng các đường thẳng cắt nó xem có thấy trường hợp nào có nhiều hơn hai giao điểm không nhé.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Hình minh họa của anh chủ thớt  là hình kín, bo được, bởi vậy không thể xảy ra trường hợp như anh chủ thớt đã nói luyên thuyên với bác Conghoa : "THỨ HAI :NẾU HÌNH BỊ HỞ MỘT CHÚT ĐƯỜNG BO SẼ THIẾU NÉT"

Bởi thế:

Hình kín  làm theo cách của anh Conghoa nếu  giả dụ là hình hở làm theo cách của bác Trinhhoanghieu090,  là  đẹp trai lắm rồi! :) :) :)

Lisp chỉ nhanh khi làm thịt được cả trăm em cùng một lúc, chứ chơi kiểu làm thịt từng em một sẽ hao tổn khá nhiều nơtron đó!

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

đúng như bác nói.em cũng muốn làm thịt nhiều em cơ.đó chỉ là hình ví dụ còn hình thật về nhà em mới có

thực ra nó là rất nhiều line và có thể hở ,các chi tiết nằm lộn xộn

C1:dùng PE để tạo thành 1 polyline liên tục như bác Phamthanhbinh nói rồi xếp theo trật như hình 1 rồi chia

khi chia em sử dụng thêm một cửa sổ phụ rồi dùng Trim để loai bỏ các phần của chi tiết ở phía ngoài sau đó rồi copy sang cửa sổ khác.sau đó undo lại rồi trim phần trong đi ta lại dc phần ở ngoài.sau đó nối các phần hở lại........Nói chung rất mất thời gian :D  

C2 :block các chi tiết để xếp cho dễ rồi explode từng chi tiết(để quyét đối tượng phía ngoài cho dễ ý mà) sau đó break rồi move......Thời gian cung tương đương cach 1

Chú Ý: các phần ơ phía ngoài khung có độ cong khác nhau và có thể chồng lên nhau.khi bị chồng ta phải sắp xếp lại các phân ở phía ngoài.ở hình này các chi tiết có độ cong giong nhau nên ko bị chồng

Mong các bác góp ý cho em

http://www.cadviet.com/upfiles/4/137469_hoc_cad_2.dwg

Chỉnh sửa theo duyhoang1986

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Cái khó nhất trong bài toán này là sau khi cắt phải xác định đtg nào ở bên phải, bên trái, bên trên, bên dưới line để di chuyển. CHứ nếu chỉ break không thôi thì nó là bài toán break bình thường.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bác Tot77 vào xem cái này: http://www.cadviet.com/forum/topic/93584-nho-viet-lisp-hatch-vung-kin-cua-cac-doi-tuong-giao-nhau/

lisp của bác doanduyhung  có vẻ đúng với ý chủ thớt, chỉ cần bỏ hộ bác ấy cái phần tự động hatch là được. Lisp sẽ tạo đường bo cho các phần giao nhau.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Em lười lập chủ đề mới, tiện đây, em xin ké chủ thớt một tý :) :) :)

Hình của em cũng giống  i sì hình của anh chủ thớt chỉ khác là em muốn vẽ đường thẳng  bất kỳ nhưng lại đi qua trọng tâm của hình của hình

Em muốn các bác viết lisp có tên là  lệnh là KES thoải mãn cả lời nhờ của em và của anh chủ thớt được không???

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Em lười lập chủ đề mới, tiện đây, em xin ké chủ thớt một tý :) :) :)

Hình của em cũng giống  i sì hình của anh chủ thớt chỉ khác là em muốn vẽ đường thẳng  bất kỳ nhưng lại đi qua trọng tâm của hình của hình

Em muốn các bác viết lisp có tên là  lệnh là KES thoải mãn cả lời nhờ của em và của anh chủ thớt được không??? 

Bác ơi Hình của thế này bác xem giúp co giống ko và phương án của bác thế nào?

đầu tiên em chỉ có y tưởng trên từng chi tiết nhưng thấy bác bảo thịt cả trăm em thì thích quá :blink:

đúng như bác nói.em cũng muốn làm thịt nhiều em cơ.đó chỉ là hình ví dụ còn hình thật về nhà em mới có

thực ra nó là rất nhiều line và có thể hở ,các chi tiết nằm lộn xộn

C1:dùng PE để tạo thành 1 polyline liên tục như bác Phamthanhbinh nói rồi xếp theo trật như hình 1 rồi chia

khi chia em sử dụng thêm một cửa sổ phụ rồi dùng Trim để loai bỏ các phần của chi tiết ở phía ngoài sau đó rồi copy sang cửa sổ khác.sau đó undo lại rồi trim phần trong đi ta lại dc phần ở ngoài.sau đó nối các phần hở lại........Nói chung rất mất thời gian  :D  

C2 :block các chi tiết để xếp cho dễ rồi explode từng chi tiết(để quyét đối tượng phía ngoài cho dễ ý mà) sau đó break rồi move......Thời gian cung tương đương cach 1

Chú Ý: các phần ơ phía ngoài khung có độ cong khác nhau và có thể chồng lên nhau.khi bị chồng ta phải sắp xếp lại các phân ở phía ngoài.ở hình này các chi tiết có độ cong giong nhau nên ko bị chồng

Mong các bác góp ý cho em

http://www.cadviet.c...9_hoc_cad_2.dwg

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

File minh họa của anh gửi lên chỉ có một hình>>> đọc lời thuyết minh của anh, em chẳng hiểu gì,,,,  :) :) :)

Không hiểu anh tách ra như thế để sử dụng vào mục đích gì mà lại : "chia đôi đối tượng bằng đường thẳng bất kỳ màu trắng". Phục vụ cho mục đích an ninh quốc phòng điều kiện cần và đủ phải biết được tọa độ của của 2 điểm để nối thành đường thẳng, không có nhẽ lại bấm chọn bừa vào 2 điểm bất kỳ của hình kín hoặc hình hở để Break cắt đứt rời ra ,nhỡ bấm phải mìn nó nổ tung màn hình lên thì sao nhỉ???

Vì là ké cho nên em chỉ dám đưa ra điều kiện "Hình của em cũng giống  i sì hình của anh chủ thớt chỉ khác là em muốn vẽ đường thẳng  bất kỳ nhưng lại đi qua trọng tâm của hình "

Thực ra công việc của em là tìm trọng tâm của hình phẳng 2D hoặc khối 3D và vẽ thêm vào 1 đoạn thẳng đi qua trọng tâm của hình đồng thời // OY + một đoạn  thẳng cũng đi qua trọng tâm của hình đồng thới // với OX thí dụ:

Vẽ 2 đường thẳng đi qua trọng tâm của 1 hình làm thủ công cũng tạm được nhưng chơi đồng loạt  nhiều hình sẽ có năng suất cao vời vợi! (Mục đích việc làm của em là để thiết kế khuôn đột cắt, sao cho tâm lực dập của máy phải trùng với trọng tâm của phôi khai triển...)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

File minh họa của anh gửi lên chỉ có một hình>>> đọc lời thuyết minh của anh, em chẳng hiểu gì,,,,  :) :) :)

Không hiểu anh tách ra như thế để sử dụng vào mục đích gì mà lại : "chia đôi đối tượng bằng đường thẳng bất kỳ màu trắng". Phục vụ cho mục đích an ninh quốc phòng điều kiện cần và đủ phải biết được tọa độ của của 2 điểm để nối thành đường thẳng, không có nhẽ lại bấm chọn bừa vào 2 điểm bất kỳ của hình kín hoặc hình hở để Break cắt đứt rời ra ,nhỡ bấm phải mìn nó nổ tung màn hình lên thì sao nhỉ???

Vì là ké cho nên em chỉ dám đưa ra điều kiện "Hình của em cũng giống  i sì hình của anh chủ thớt chỉ khác là em muốn vẽ đường thẳng  bất kỳ nhưng lại đi qua trọng tâm của hình "

Thực ra công việc của em là tìm trọng tâm của hình phẳng 2D hoặc khối 3D và vẽ thêm vào 1 đoạn thẳng đi qua trọng tâm của hình đồng thời // OY + một đoạn  thẳng cũng đi qua trọng tâm của hình đồng thới // với OX thí dụ:

Vẽ 2 đường thẳng đi qua trọng tâm của 1 hình làm thủ công cũng tạm được nhưng chơi đồng loạt  nhiều hình sẽ có năng suất cao vời vợi! (Mục đích việc làm của em là để thiết kế khuôn đột cắt, sao cho tâm lực dập của máy phải trùng với trọng tâm của phôi khai triển...)

Cái này ket viết r hay sao đó :o

Ý của em là cho  nhiều hình kín tạo bởi nhiều found, không cần phải Bo >>>Lisp sẽ vẽ ra được đồng loạt các đường tâm đi qua trọng tâm của hình, bác Ketxu ạ!

Không biết lời nhờ của em có bị dân làng CADViet quy tội là địa chủ, bóc lột sức lao động của các bác viết lisp không??? :) :) :)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

@Hoằn nhờ ketxu thêm 2 đường line vuông góc vào tâm hình của lisp này là được nè.

http://www.cadviet.com/forum/topic/51857-yeu-cau-lisp-lsp-lay-du-lieu-lenh-massprop/?do=findComment&comment=164817

Chắc là cái Hoằn nó ghẹo anh chủ thớt, đã ra yêu cầu với nội dung và mục đích không rõ ràng! :) :) :)

Trong thực tế, không có chuyện thiết kế kiểu dây chuyền,  làm đồng loạt nhiều khuôn dập cắt hình khác nhau. Mỗi một sản phẩm cần thiết phải qua ít nhất vài bộ khuôn cối và  có thể còn có thêm vài loại đồ gá gia công cơ khác nhau, (nếu có) >>>Đòi hỏi viết lisp quét chọn đồng loạt nhiều phôi cắt hình là không có trong thực tế . Vì cách làm thủ công là làm thịt từng em một, không mất nhiều thời gian^^

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

@ Chị Hà: Vài chục em thì em chưa là bao giờ  nhưng vẽ đường tâm đi qua trọng tâm của 12 em cùng một lúc thì em đã làm một lần :) :) :)

@Bác Ketxu: Em đã thử lisp cl.lisp của bác, nhưng không được đường tâm đi qua trọng tâm của hình, bác ạ! (Nếu rảnh thì bác sửa còn không thì để lúc nào rảnh cũng được)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay
Đăng nhập để thực hiện theo