Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
dinhvinh2009

thắc mắc việc thiết lập tỷ lệ trong autocad

Các bài được khuyến nghị

khi vẽ xong bản vẽ muốn chọn tỷ lệ 1/100 làm bằng cách nào?

em đã scale nó lại nhưng số nhảy lung tung không đúng kích thước,vậy theo anh làm sao mới đúng tỷ lệ 1/100

thank much

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

em đã scale nó lại nhưng số nhảy lung tung không đúng kích thước,vậy theo anh làm sao mới đúng tỷ lệ 1/100

thank much

túm lại là bạn mún làm j,mún in ra đúng ko,vậy thì cứ chọn vùng mún in,rùi chọn tỷ lệ thui,mấy Pro ngoài tiệm in cũng làm vậy mừh,hoặc cứ vẽ 1 cái rectang tương ứng với khổ jấy rùi tùy theo tỷ lệ mà cho bản vẽ vào đó thui,vậy cho dễ.Mình vẫn thường làm zậy đóa .keke

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

thank much

Nếu bạn cần vẽ tỉ lệ 1/100 thì khi in đúng tỉ lệ 1/100 sẽ như thế này.

Nếu bạn vẽ 1m là 10 thì bạn vào trong Dimension Style chỉnh Scale factor thành 100 là ok.

Nếu bạn vẽ 1m là 1000 thì để nguyên Scale fator là 1.

Tuy nhiên khi bạn cần in bản vẽ theo đúng tỷ lệ thì đương nhiên khung bản vẽ cũng theo đúng tỷ lệ ( A4: 297x210; A3: 420x297.....)

Không biết trả lời như thế bạn đã hài lòng chưa?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

thank muc

khi vẽ bản vẽ bạn muốn chia ty lê bản vẽ theo khô giấy của mình đúng ko?

Thì bạn kéo kích thước trên phủ bì bàn vẽ xong rồi lấy kích thước đó chia lai khổ giấy bạn cần in ra thì bạn lấy tỷ lệ lớn hơn khổ giấy của bạn một tí, thì nó sẽ năm gọn trong khổ giấy của bạn cần in

tiếp theo bạn vào diménion chỉnh lại phần dimtyle hiện hành

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

khi vẽ xong bản vẽ muốn chọn tỷ lệ 1/100 làm bằng cách scale nó lên. Kích thước nhảy linh tinh là đúng rùi, bạn phải vào dimesion chỉnh lại tỉ lệ scal (tỉ lệ Dim, Text)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Theo tôi billgateviet phải giúp người ta chứ sao lại nói dzạy

:Rất xin lỗi bạn vì thái độ của tôi ngày hôm qua . Tôi trao đổi với bạn về vấn đề này như sau :

-Bạn muốn vẽ nhiều tỉ lệ trong một bản vẽ thì có thể tạo nhiều kiểu tỉ lệ trong cad, gõ D rồi enter, khung Dimension style manager hiện ra, bạn click vào chữ New, sau đó thiết lập các thông số, làm tương tự như thế để tạo kiểu kích thước có tỉ lệ khác, khi muốn dùng cái nào thì click chọn cái đó rồi click vào Current -> Close...

Bạn tạo một kiểu style kích thước riêng cho nó, modify và chỉnh lại số liệu tại ô scale factor ,ví dụ bạn scale tỉ lệ 1/5 (0,2) ,thì ban phải điền vào ô scale factor là 5 thay vì 1 như mặc định

Lưu ý khi định nghĩa kiểu kích thước (Dimstyle) cho bản vẽ như sau: :lol2:

-Dùng lệnh command: d

-Trước hết định nghĩa kiểu kích thước tỉ lệ 1:1 trước, chẳng hạn có thể thiết lập đó là scale factor là 1.00 (ý nghĩa rằng một kích thước trên bản vẽ bằng 1 kích thước thực tế).

-Khi đó chọn thiết lập dímstyle cho các bản vẽ có tỉ lệ 1:2 thì hệ số scale factor sẽ là 2 (ý nghĩa rằng một kích thước trên bản vẽ bằng 0,5 kích thước thực tế, do đó để khi vẽ là 1 nhưng muốn kích thước hiển thị đúng với kích thước vật thật thì trên bản vẽ đó con số ghi phải là kích thước trên bản vẽ nhân với 2, vì vậy đặt hệ số nhân là 2). Bản vẽ tỉ lệ 1/10 sẽ có dimstyle với hệ số scale factor là 10. Nếu cứ căn cứ vào ý nghía như vậy thì ta dễ dàng thiết lập được thông số scale factor cho các bản vẽ tương tụ như vậy với các dimstyle của các bản vẽ có tỉ lệ khác.

Ví dụ: Tỉ lệ 1:1 scale factor là 1.0, cỡ chữ là 2.5

Tỉ lệ 1:2 scale factor là 2, cỡ chữ là 2.5

Tỉ lệ 1:10 scale factor là 10, cỡ chữ là 2.5

Tỉ lệ 1:20 scale factor là 20, cỡ chữ là 2.5

Tỉ lệ 1:50 scale factor là 50, cỡ chữ là 2.5

Tỉ lệ 1:100 scale factor là 100, cỡ chữ là 2.5

Tỉ lệ 1:400 scale factor là 400, cỡ chữ là 2.5

Có thể đặt tỉ lệ theo cách định nghĩa khác: :lol2:

Ví dụ: Tỉ lệ 1:1 scale factor là 100, cỡ chữ là 250

Tỉ lệ 1:2 scale factor là 50, cỡ chữ là 250

Tỉ lệ 1:10 scale factor là 0.10, cỡ chữ là 2.5

Tỉ lệ 1:20 scale factor là 0.20, cỡ chữ là 2.5

Tỉ lệ 1:50 scale factor là 0.50, cỡ chữ là 2.5

Tỉ lệ 1:100 scale factor là 100, cỡ chữ là 2.5

Tỉ lệ 1:400 scale factor là 400, cỡ chữ là 2.5

thanks alot :D

• Vote tăng 3

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

nếu in ấn ở trạng thái model thì mình nói cho bạn cơ chế làm việc của máy in.Và cách mình vẽ bây giờ

+ Vẽ trên tỉ lệ thực 1-1 , nghĩa là kích thước công trình sao thì vẽ như vậy

+ Vẽ khung bản vẽ theo khổ tương ứng 1-1 rồi scale lên theo tỉ lệ bạn muốn vẽ. vd 50 thì scale lên 50 lần, mình vẽ 1/100 thì mình scale bản vẽ A1 của mình lên kết quả là 59400-84100

+ lập một Dim cho tất cả bản vẽ và copy ra theo từng tỉ lệ.Vd mình tạo dim100 và nó áp dụng cho tỉ lệ mình đang vẽ là1/100 và dim luôn trên tỉ lệ thực 1-1.Với tương ứng thiết lập style text cho phù hợp với tỉ lệ dim.

** Nhưng quan trọng ở thiết lập phần Tab Primary Units ở phần scale factor bạn phải để cho phù hợp vd từ 100-->50 ta lấy tỉ số 50/100 = 0.5 thì điền vào đó 0.5

Tôi ví dụ luôn khi vẽ đoạn thẳng 1000 và dim với tỉ lệ dim100 thì hiện là 1000, nhưng để được tỉ lệ 1/50 tôi scale đoạn 1000 lên 2 lần và dùng dim50 vẫn hiện thị là 1000 thực tể chiều dài là 2000 ( luôn nhớ phải dim sau khi scale)

** Gìơ là đến vấn đề in ấn:

tôi đang sử dụng máy HP 500.Khi in đúng tỉ lệ thì trong máy in có chọn tỉ lệ.vd 1/100 thì máy in sẽ tự phóng bản vẽ của bạn từ tỉ lệ thực ( lúc đầu tôi nói luôn vẽ tỉ lệ thực) xuống 100 lần.Nghĩa là đoạn thẳng kt 1000 sẽ còn 10.Nguyên tắc luôn như vậy).Nó cũng giống cho trường hợp tỉ lệ khác.Bạn nên vẽ giống như tôi từng đoạn thẳng cho từng tỉ lệ đem về bạn đo thử và sẽ nghiệm ra kết quả.

** Và đối với sinh viên hay thường gặp là vấn đề bản vẽ đúng tỉ lệ nằm gọn trong bản vẽ với khổ giấy

tôi ví dụ giấy A4:210-297 muốn vẽ tỉ lệ 1/100 - vậy tôi phóng khổ giấy lên 100 là 21000-29700 khi in thì máy in sẽ phóng xuống 100 lần nghĩa là trở về ban đầu 210-297( đúng với khổ giấy)

Vì vậy công trình của bạn muốn vẽ phải nằm trong 21000-29700.Tôi ví dụ tiếp tôi muốn vẽ đoạn thẳng 1m tương ứng với đơn vị ta thường chọn là i-so25(mm) tức 1000.Nó sẽ không nằm trong khổ A4 được vì thế ta sẽ dùng tỉ lệ, đây tui dùng 100 tức 1000/100=10mm , nghĩa là khi in ra sẽ đo được 10mm.vậy lúc vẽ tui vẽ khổ giấy trước rồi phóng to lên 100 lần sau đó vẽ đoạn thẳng 1000 vào theo 1:1 giờ thì sẽ chứa được đoạn thẳng.Khi In ấn thì máy in sẽ tự động phóng xuống(thu nhỏ) lại 100 lần. tức A4 (21000-29700) thành 210,297 và đoạn thẳng cũng vậy còn 10mm nằm gọn trong khổ a4.Đến đây các bạn hình dung được rồi chứ??

Tôi nói thêm vd công trình cần vẽ lớn hơn 21000mm thì sao tức không thể chứa nổi trong khổ a4 phóng to lên nó sẽ nằm ngoài khổ giấy.Tất nhiên ta hiểu nó không thể chứa được nếu dùng tỉ lệ cao hơn hoặc dùng khổ giấy to hơn, vd A3 có chiều 297,420 khi phóng lên 100 sẽ to hơn cái kt công trình lớn hơn 21000.vì vậy bạn nên tính toán cho thích hợp với khổ giấy.

Khi in thì chỗ tôi thường có 2 chế độ 1 la scale to Fit và đúng tỉ lệ.Scale to fit nghia la bạn vẽ cho bat kì tỉ lệ nào muốn vừa khổ nào cũng được, nó sẽ tự động canh khít vừa khung giấy.Đó cũng là lý do tại sao nhiều bạn thấy vẽ cho A4 có thể đưa lên A1.Tôi có file cad vd các bạn về 1 DIM

• Vote tăng 2
  • Vote giảm 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Các bác cho em hỏi là thông thường 1 bản vẽ mình nên đặt Unit như thế nào là chính xác nhất ạh, tại em xem mấy bản vẽ có sẵn, lúc thì để Insertion scale : Millimeter, Lighting : Generic, còn có lúc thì lại là Inches - International :blink: . Xin các bác chỉ dạy, thanks :s_big: !!!

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Theo mình thì mình vẫn đặt millimeter, vì khi vẽ bạn đang vẽ ở TL thật vậy thì muốn vẽ 1m tớ cứ phang 1000, hơn nữa Việt Nam ta toàn dùng millimeter ko ha bạn ơi, mong rằng bạn đang làm cty nước ngoài thì.... đổi thành Inches - International được rồi đó..... :s_big: còn các bác khác thì sao nhi???

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Theo mình thì mình vẫn đặt millimeter, vì khi vẽ bạn đang vẽ ở TL thật vậy thì muốn vẽ 1m tớ cứ phang 1000, hơn nữa Việt Nam ta toàn dùng millimeter ko ha bạn ơi, mong rằng bạn đang làm cty nước ngoài thì.... đổi thành Inches - International được rồi đó..... :s_big: còn các bác khác thì sao nhi???

theo mình thì nên để mm bạn ah.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Thanks các bác nhìu lắm !!! Tại em là SV năm cuối ngành thiết kế nội thất, nhưng chưa học wa lớp luyện Acad hay 3dmax ji` cả, em tự luyện cả thôi :s_dead: , mong các bác chỉ dạy thêm :s_dead:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Chào mọi người ! Cho mình hỏi về vấn đề như sau : trong model mình đều vẽ với tỷ lệ 1:1 , mình muốn dùng layout để thể hiện các chi tiết với tỷ lệ khác nhau và cũng chỉ dùng 1 dimstyle , như vậy thì cỡ chữ của các kích thước sẽ thay đổi theo và khác nhau , các bạn chỉ dùng mình cách để cho cỡ chữ vẫn bằng nhau được ko? mình cũng có đọc một số bài của bạn nhưng mình thấy ko được rõ ràng lắm . Bạn nào biết chỉ mình với. Chúc diến đàn ngày càng phát triển.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chào mọi người ! Cho mình hỏi về vấn đề như sau : trong model mình đều vẽ với tỷ lệ 1:1 , mình muốn dùng layout để thể hiện các chi tiết với tỷ lệ khác nhau và cũng chỉ dùng 1 dimstyle , như vậy thì cỡ chữ của các kích thước sẽ thay đổi theo và khác nhau , các bạn chỉ dùng mình cách để cho cỡ chữ vẫn bằng nhau được ko? mình cũng có đọc một số bài của bạn nhưng mình thấy ko được rõ ràng lắm . Bạn nào biết chỉ mình với. Chúc diến đàn ngày càng phát triển.

bạn cứ vào tìm kiếm gõ từ khóa Layout rồi đọc cho kỹ đi ; làm theo từng bước sẽ học được nhiều thứ . Đừng nóng vội làm từ từ sẽ được

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
bạn cứ vào tìm kiếm gõ từ khóa Layout rồi đọc cho kỹ đi ; làm theo từng bước sẽ học được nhiều thứ . Đừng nóng vội làm từ từ sẽ được

bạn hãy tìm hiểu kỹ trong các dim và kích thước kho làm việc trong môi trương model và tìm ra sự cần thiết trong layout bạn sẽ thấy được vấn đề bạn quan tâm

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Các bác cho em hỏi chút, nếu mình mở 1 bản vẽ có sẵn mà muốn biết nó tỉ lệ thế nào thì phải làm sao ạ? Em cảm ơn trước.

Theo mình muốn biết họ vẽ với tỉ lệ bao nhiêu thì phải xem họ vẽ trên a0, a1,...thì mới biết được.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Theo mình muốn biết họ vẽ với tỉ lệ bao nhiêu thì phải xem họ vẽ trên a0, a1,...thì mới biết được.

A4: 297x210

A3: 297x420

A2:420x594

A1: 594x841

A0: 1189x841

Căn cứ vào các khổ giấy trên, đo khung bản vẽ nếu thấy kích thước khung bản vẽ là bội số của của khổ giấy nào, ta có thể luận ra người ta đã vẽ với tỷ lệ bao nhiêu.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Mình cũng nghĩ không nên khinh thường người khác như thế, sông có lúc người có khúc.

bạn nên search trên diễn đàn, vấn đê này được nói đến khá nhiêu và chi tiết đấy.

Hì, Sông có khúc, người có lúc chứ bác. :cheers:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Các bác cho em hỏi chút, nếu mình mở 1 bản vẽ có sẵn mà muốn biết nó tỉ lệ thế nào thì phải làm sao ạ? Em cảm ơn trước.

có 2 dạng nha bạn :

một dạng là khi vẽ người vẽ sẽ chia kích thước vẽ cho tỉ lệ tương ứng ( ví dụ bạn vẽ tl 1/20 thì khi vẽ bạn sẽ nhập chiều dài là 1000/20 ) cách này thì khi DIm kích thước và tạo bản vẽ thì bạn sẽ tao vớu kích thước thật ( ví dụ cao chữ của dim là 2-5 mm ....) chỉ có phần scalefactor trong bản dímtyle là thay đồi ( ở ví dụ này thì tôi sẽ chỉnh Scalefator là 20 - vì bạn đã keo nhỏ đối tương khi vẽ)

còn dạng nữa là mình vẽ với tỉ lệ 1/1 ( ví dụ mình vẽ nhà 4m x 10m thì mình nhập 4000 và 10 000 ) khi vẽ xong mình sẽ scale khung tên theo tỉ lệ mong muốn sao cho vừa với bản vẽ đang có. và các thông số DIm như cao chữ, đường giống... sẽ nhân lên theo ti lệ ( còn phần scalefator là 1 nhé.)

bạn cứ suy ngược lại , mình nghĩ bạn sẽ tì mđược tỉ lệ 1 bản vẽ kô phải của mình

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

các bạn có quan tâm đên layout không, không thì có lẽ nên tìm hiểu chút đi. CAD từ v2008 có cách giải quyết triệt để mọi vấn đề về tỉ lệ(Hatch, leader, dim, text, field... cả table nữa thì phải). Bạn sẽ là người điều chỉnh tỉ lệ bản vẽ( làm trong layout), ra quán sẽ bảo ông thợ máy in cho cái layout nọ layout kia, in với tỉ lệ 1:1, không phải lúng túng suy nghĩ ngoài quán!

Thân!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

thank much

Chú cứ vẽ trên Model tất cả đối tượng với tỉ lệ 1:1, khi thiêt lập in ấn qua Layout chọn MV với tỉ lệ 1/100 là Ngon lành cành đào. Bảo đảm đúng, đẹp và rất chuyên nghiệp

Xem thêm: Vẽ trên Layout có trong 4rum này!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Theo mình hiện tại có 3 cách để thực hiện bản vẽ như sau:

1. Vẽ trong module theo cách truyền thống - khung bản vẽ được được scale lên, vật thể vẽ để tỷ lệ 1:1

2. Vẽ trong module theo cách truyền thống - Vật thể vẽ được được scale lên, khung bản vẽ để tỷ lệ 1:1

3. Vật và khung cùng tỷ lệ thực - dùng layout

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay