Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Đăng nhập để thực hiện theo  
letiendat

Bài tập vẽ hình chiếu

Các bài được khuyến nghị

Tình hình là em có bài tập..Vẽ vật thể và vẽ hình chiếu còn lại.
Có anh chị nào biết cách nào vẽ vật thể từ hình chiếu trục đo trong cad k vậy..Hướng dẫn e với ạ..

Em sv năm nhất em cảm ơn nhiều ạ!!!q6ocFWg.jpgeRfTXm8.jpg7bbsb3P.jpg

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

:D :D :D

Bài vẽ bậy số 1: do vẽ bậy nên .................................................................................................................................................................không có hướng dẫn)

Cad: http://www.cadviet.com/upfiles/4/110802_bai01.dwg

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Anh ơi cho em hỏi sao anh vẽ được zậy anh.A tưởng tưởng ra vẽ hay là a có cách nào vẽ vậy anh...Anh có thể chỉ em được k ạ...

A giúp em bài này nữa được k a..Em cảm ơn anh..uUvFaB3.jpg

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

1 - Anhvanyeuem thử dòm kỹ xem hình vẽ của anh Hai Lúa, xem anh ấy  có thể hiện những nét  đánh dấu X mầu xanh không nhé!

2- Sao các nét đánh dấu X mầu đỏ lại là NÉT THẤY mà không phải là NÉT KHUẤT nhỉ????

===Tạm kết luận : Nếu Anhvanyeuem thể hiện đúng thì anh Hai Lúa đã vẽ sai và ngược lại! :) :) :)

P/s: Anh chủ thớt cần phải luyện nhiều bài tập từ hình khối  của vật thể >>>chiếu ra ba hình chiếu đứng - bằng - cạnh, để từ 2 hình chiếu có thể hình dung ra vật thể >>>Nếu không hình dung ra vật thể thì không thể vẽ được hình chiếu thứ 3 ( Khi đã hình dung ra vật thể cần phải thuộc các lệnh vẽ 3D cơ bản mới có thể vẽ hình khối của vật thể được)

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

1 - Anhvanyeuem thử dòm kỹ xem hình vẽ của anh Hai Lúa, xem anh ấy  có thể hiện những nét  đánh dấu X mầu xanh không nhé!

2- Sao các nét đánh dấu X mầu đỏ lại là NÉT THẤY mà không phải là NÉT KHUẤT nhỉ????

===Tạm kết luận : Nếu Anhvanyeuem thể hiện đúng thì anh Hai Lúa đã vẽ sai và ngược lại! :) :) :)

P/s: Anh chủ thớt cần phải luyện nhiều bài tập từ hình khối  của vật thể >>>chiếu ra ba hình chiếu đứng - bằng - cạnh, để từ 2 hình chiếu có thể hình dung ra vật thể >>>Nếu không hình dung ra vật thể thì không thể vẽ được hình chiếu thứ 3 ( Khi đã hình dung ra vật thể cần phải thuộc các lệnh vẽ 3D cơ bản mới có thể vẽ hình khối của vật thể được)

1.Nét dấu X màu xanh phần cạnh xuống đấy là phần bo bán kính  R10  theo chủ thớt, cái này khi gia công thì phần cạnh do R10 tạo ra sẽ được mài đi cho nên cần hay không thì là mà tùy chủ.

2.Nét x đỏ là nét khuất mà. Tại chụp màn hình cái ảnh nó nhỏ quá làm chị H nhò không rỉn!

mmmjh_zps30206758.jpg[/url]

Thân!

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Nếu kết luận bác @anhvanyeuem vẽ đúng hay sai thì 2 lúa thấy không đồng ý. 

Bản thân 2 lúa cũng vậy, 2 lúa tự tin mình vẽ đúng vì 2 lúa .............................chỉ vẽ bậy, 2 lúa không chịu bất kỳ trách nhiệm nào nếu chủ thớt xài bài của 2 lúa để chuyển đổi thành ...........................................USD.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Vẽ ......bậy bằng phần mềm  hiện có trên quả đất, bao giờ cũng đúng 80% (Nếu chiếu vật thể theo ba hình chiếu theo quy ước vẽ kỹ thuật của DÂN TA :) :) :)

Chỉ có vẽ bằng phần cứng AUTOTAY RỒI CHUYỂN SANG PHẦN MỀM USD ...THEO PHƯƠNG PHÁP CỦA ANH HAI LÚA, mới đảm bảo chính xác tuyệt đối!

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

addd_zps2c3769c2.jpg[/url]

pop_zps641c7cd7.jpg[/url]

Hề hề hề,

Bác Anhvanyeuem tuy không vẽ bậy nhưng mà chưa vẽ đủ. Bác ấy tiết kiệm thời gian nên không mần mấy cái góc lượn của chủ thớt. Bởi vậy em nó chửa được "tròn trịa" 

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

@ bác Phamthanhbinh:

1/ Theo đúng luật rừng, giấy trắng mực đen bút sa... bò chết,

Anhvanyeuem đã vẽ như thế là  "trật chìa" rồi còn gì nữa! :) :) :)

Anhvanyeuem vẽ thiếu  các R3 nhưng thể hiện đúng góc cạnh trên 3 hình chiếu vẫn được coi là vẽ đúng hình chiếu

Vẽ thừa nét  đánh dấu  X mầu xanh là sai quy ước vẽ kỹ thuật của CẢ TA LẪN TÂY được gọi là sai cơ bản!

Vẽ nhầm nét đứt thành nét liền là đứt phần phật...( Có thể Anhvanyeuem bận lái máy CNC nên chưa kịp sửa>>>>)

2/ "Nét dấu X màu xanh phần cạnh xuống đấy là phần bo bán kính  R10  theo chủ thớt, cái này khi gia công thì phần cạnh do R10 tạo ra sẽ được mài đi cho nên cần hay không thì là mà tùy chủ."

Việc anh Anhvanyeuem đã nói như trên rất tối ngĩa và nghộ ngĩnh, vì ngay cả bản vẽ phôi đúc cũng không ai thể hiện  "mặt phân khuôn" như thế!!!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Sry, 2 lúa phản đối quan điểm này!!!!

Thứ 1: Đề không nói phải vẽ theo quy ước kiến trúc, quy ước kỹ sư XD, quy ước cơ khí hay quy ước 2 lúa...

Thứ 2: Các 2 lúa khác nhau 8 với nhau vài năm không xong 1 vấn đề nhỏ (VD: con gà & cái trứng, với kinh nghiệm 30 năm nằm mùng chống muỗi, 2 lúa đây vẫn .........................................................không thể biết cái nào có trước).

Thứ 3: Bài của 2 lúa chỉ lấy đề bài của chủ thớt làm chuẩn, không có nhu cầu vẽ đúng theo đề bài nên 2 lua mới gọi đó là ................... vẽ bậy. @anhvanyeuem nếu theo quan điểm &/hoặc dùng phần mềm có quan điểm: "1 nét bất kỳ trên xuất hiện trên bản vẽ 2d, thì tại đó mặt (phang/cong) đổi hướng" (Trích quy ước 2 lúa) ==> không sai.

Thứ 4: giữa 2 lúa & các kỹ sư, tiến sỹ vẫn có thể hiểu nhau tâm phục, khẩu phục ............................................thông qua phần mềm usd. ==> vẽ bậy hay đúng ở đây có gia trị quan trọng nhất ở tính................................................... tham khảo. Sry, không tính các trường hợp từ trên 2 lúa trở lên với nhau. (Trích quy ước 2 lúa).

Thứ ..........................ngoài bảng: Nếu chủ thớt cố gắng sử dụng tài liệu của 2 lúa để convert thành vnd thông qua phần mềm  usd:

- Trong trường hợp ra kết quả >0, chúc mừng chủ thớt, đó là 1 kết quả may mắn.

- Trong trường hợp kết quả < hoặc = 0, chủ thớt cứ vào đây ném đá. Tất nhiên, người u đầu ........................................ không phải là 2 lúa.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Ôi thôi! tui chỉ vẽ theo ý tui thế thôi, còn sai hay đúng là tùy các bạn chứ hè!
Phần bo R3 là không kịp bo thì ông xếp nó vào. thế nên ko nói cũng biết là lặn!

cái phần mà bo R10 đó là do khi vẽ bên Solid khi Fillet thì nó xuất hiện 1 điểm và khi extrude nó lên thì nó có 1 đường gân đó.
Cá nhân chỉ vẽ theo hình dung rồi bên solid nó tự xuất bản vẽ .
Phần vì còn thiếu kiến thức mong các bạn bỏ qua! ta đi mần chầu!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Ôi thôi! tui chỉ vẽ theo ý tui thế thôi, còn sai hay đúng là tùy các bạn chứ hè!

Phần bo R3 là không kịp bo thì ông xếp nó vào. thế nên ko nói cũng biết là lặn!

cái phần mà bo R10 đó là do khi vẽ bên Solid khi Fillet thì nó xuất hiện 1 điểm và khi extrude nó lên thì nó có 1 đường gân đó.

Cá nhân chỉ vẽ theo hình dung rồi bên solid nó tự xuất bản vẽ .

Phần vì còn thiếu kiến thức mong các bạn bỏ qua! ta đi mần chầu!

Hề hề hề,

Bác Anhvanyeuem tuy không vẽ bậy nhưng mà chưa vẽ đủ. Bác ấy tiết kiệm thời gian nên không mần mấy cái góc lượn của chủ thớt. Bởi vậy em nó chửa được "tròn trịa" 

1/ Anh Hai Lúa  và Hoằn chẳng có ý kiến gì về "mấy cái góc lượn"!  :) :) :) (Xem lại các bài viết của Hoằn sẽ hiểu)

Sau khi đọc bài viết về mấy "mấy cái góc lượn" của bác Phamthanhbinh, Hoằn mới viết:

Anhvanyeuem vẽ thiếu  các R3 nhưng thể hiện đúng góc cạnh trên 3 hình chiếu vẫn được coi là vẽ đúng hình chiếu

Chốt lại: Anhvanyeuem có quyền "vẽ theo ý tui",  cũng như khi tham gia giao thông trên đường cao tốc, Anhvanyeuem có quyèn đi xe bên phải hay bên trái lề đường hoặc lao vào dải phân cách hay phi xuống ruộng...cũng đượng miễn là không đâm chết người là được...tại ngoại... :) :) :)

2/ Xem video dưới đây , Anhvanyeuem  sẽ thấy là SW không thể hiện thừa nét:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

1/ Anh Hai Lúa  và Hoằn chẳng có ý kiến gì về "mấy cái góc lượn"!  :) :) :) (Xem lại các bài viết của Hoằn sẽ hiểu)

Sau khi đọc bài viết về mấy "mấy cái góc lượn" của bác Phamthanhbinh, Hoằn mới viết:

Chốt lại: Anhvanyeuem có quyền "vẽ theo ý tui",  cũng như khi tham gia giao thông trên đường cao tốc, Anhvanyeuem có quyèn đi xe bên phải hay bên trái lề đường hoặc lao vào dải phân cách hay phi xuống ruộng...cũng đượng miễn là không đâm chết người là được...tại ngoại... :) :) :)

2/ Xem video dưới đây , Anhvanyeuem  sẽ thấy là SW không thể hiện thừa nét:

cứng đầu quá, cái đó thì mình biết, tại mình vẽ fillet rồi mới extrude nên nó hiện lên cái đường đó.

Còn nếu vẽ khối rồi fillet thì nó không hiện lên!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

cứng đầu quá, cái đó thì mình biết, tại mình vẽ fillet rồi mới extrude nên nó hiện lên cái đường đó.

Chỉ có trẻ sơ sinh mới mềm ...đầu thôi!!!

Với người trưởng thành, chỉ có  là nam giới mới có thể  "cứng <=...=> cổ" .... được mà thôi, vì thế người ta mới gọi là phái mạnh !!! :) :) :)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Có vẻ như cái này chưa chuẩn bác Anhvanyeuem ạ.

Hình như nó nằm ở đây cơ.....

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay
Đăng nhập để thực hiện theo