Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Đăng nhập để thực hiện theo  
levanduy

Autocad Easter Egg

Các bài được khuyến nghị

Khám phá bí mật luôn là điều hấp dẫn và phần mềm máy tính cũng là một dạng đối tượng thú vị. Chắc bạn sẽ không phản đối nếu có ai đó chỉ cho cách vào được mọi hang cùng ngõ hẻm của những phần mềm quen thuộc, những ngóc ngách mà các tác giả - lập trình viên - của chương trình đã tạo ra, làm phần thưởng cho những nhà thám hiểm nghiệp dư.

Lấy ví dụ Autocad 2008, có lẽ bạn khó mà tìm thấy một tài liệu chính thức công bố cái danh sách đồ sộ các đồng tác giả và cộng tác viên đã xây dựng nên hệ điều hành này. Tuy vậy bạn có thể xem danh sách đó bất kỳ lúc nào bạn muốn, đơn giản bởi họ đã lưu lại tên mình ngay bên trong Autocad 2008. Tương tự như vậy, còn vô số điều bí mật lý thú còn cất kỹ trong lòng những phần mềm quen thuộc khác.

Trước khi đi tìm trứng phục sinh của Autocad 2008 bạn nên biết những tiêu chuẩn của trứng phục sinh:

1. Không công bố (Undocumented)

2. Có khả năng tái hiện (Reproducible)

3. Do các lập trình viên đặt vào phần mềm.

4. Không mang tính phá hoại (Non-Destructive)

5. Có tính giải trí (Entertaining)

Trình tự đi tìm như sau:

1. Thiết lập biên hệ thống light mode bằng cách gõ lệnh LIGHTINGUNITS =1hoặc 2.

2.Mở bảng Sun properties bằng lệnh SUNPROPERTIES.

3.Tại cửa sổ Adjust Sun and Background tại tab Sun Angle Calculator thiết lập ngày 23/3/2007(ngày phát hành Autocad 2008) vào hồi 12:00AM( nửa đêm).

4.Giữ phím Ctrl + 2lần phím mũi tên đi xuống và chờ đợi

5. Enjoy.

Chúc mọi người vui vẻ!

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác
Tiếc quá, mình lại không dùng Cad 2008. Có cái gì hay ho của Cad 2007 không nhỉ? Ai làm thử post lên cho mọi người xem với!

Ngoài Cad 2008 còn có Cad 2000,2004,2005 còn nhưng version khác mình chưa tìm thấy.

Chỗ mình vừa rồi mất điện phải chạy khắp nơi chống lụt đồ án, đến nhà thằng bạn dùng Autocad 2007 mà tức anh ách.

Dùng Autocad 2008 có nhiều tính năng hay hơn hẳn Autocad 2007.Không dùng bạn sẽ phải hối tiếc đấy. :lol2:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Trình tự đi tìm như sau:

1. Thiết lập biên hệ thống light mode bằng cách gõ lệnh LIGHTINGUNITS =1hoặc 2.

2.Mở bảng Sun properties bằng lệnh SUNPROPERTIES.

3.Tại cửa sổ Adjust Sun and Background tại tab Sun Angle Calculator thiết lập ngày 23/3/2007(ngày phát hành Autocad 2008) vào hồi 12:00AM( nửa đêm).

4.Giữ phím Ctrl + 2lần phím mũi tên đi xuống và chờ đợi

5. Enjoy.

Ngoài các thao tác trên ra, để gọi EE CAD08 các bạn cũng có thể dùng cách thứ 2 :

Cách 2 : Cách này gọi trực tiếp EE luôn. Dành cho bác nào biết về VBA rồi thì dễ

=> có thể gọi ngay bảng EE này trong chương trình của ta

- Trong CAD nhấn Alt + F11 để vào VBA editor.

- Tạo 1 sub như sau :

Private Declare Sub startEgg Lib "acgge.dll" ()

Sub EE()

Call startEgg

End Sub

OK, giờ chạy thử sub EE để xem kết quả ^^

P/S : có thể thấy là khác với Microsoft, trong đội ngũ rất dài các bác phát triển Autocad, chẳng có bác Việt Nam nào nhà mình cả ^^

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Ngoài các thao tác trên ra, để gọi EE CAD08 các bạn cũng có thể dùng cách thứ 2 :

Cách 2 : Cách này gọi trực tiếp EE luôn. Dành cho bác nào biết về VBA rồi thì dễ

=> có thể gọi ngay bảng EE này trong chương trình của ta

- Trong CAD nhấn Alt + F11 để vào VBA editor.

- Tạo 1 sub như sau :

OK, giờ chạy thử sub EE để xem kết quả ^^

P/S : có thể thấy là khác với Microsoft, trong đội ngũ rất dài các bác phát triển Autocad, chẳng có bác Việt Nam nào nhà mình cả ^^

Hì hết việc rồi hả em mà lôi bài từ năm kia ra trả lời thế. Có việc anh mới nhận kìa anh em mình bắt tay vào làm đi là vừa. :rolleyes:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Cái này gọi là đào mộ đại pháp ^^ Thực ra là em định post cái tut này, xong mới biết là có bạn post rồi, nên merge vào luôn ^^

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay
Đăng nhập để thực hiện theo