Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
VyVuDa

Không mở được 2 file cad cùng lúc

Các bài được khuyến nghị

Chào các bạn !

Hôm nay mình gặp một trường hợp : mở 2 file cad cùng lúc để xem lần lượt không được. Số là như thế nầy : mình xem một file Cad khá nặng vẽ quy hoạch chi tiết cả một vùng rộng lớn ( của một tỉnh ). Trong đó có phần chú thích ( ký hiệu ) nắm ở góc. Khi xem đến một vùng nào đó mình muốn xem lại phần ký hiệu thì phải Pan kéo đi rất xa. Để khỏi Pan, mình copy phần ký hiệu lưu thành một file , mở ra rồi thu nhỏ nằm ở taskbar , dự định là khi xem bản vẽ chính đến đâu, muốn xem ký hiệu thì chỉ việc mở file ký hiệu mình vừa thu nhỏ để xem, tiện lợi vô cùng ( khỏi Pan ). Hóa ra Cad không cho mở 2 file cùng lúc ( có thể mình không biết mở) nên mở file sau thì mất file trước ở Taskbar, thậm chí mình vào thư mục chứa file trước mở lên nó cũng không chịu, bắt mình phải đóng file sau thì file trước mới chịu xuất hiện. Công toi cho cái " sáng kiến " muốn xem nhanh của mình. Mong bạn nào có cách mở cùng lúc 2 file xin chỉ giáo giùm. Cám ơn nhiều lắm.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác
Chào các bạn !

Hôm nay mình gặp một trường hợp : mở 2 file cad cùng lúc để xem lần lượt không được. Số là như thế nầy : mình xem một file Cad khá nặng vẽ quy hoạch chi tiết cả một vùng rộng lớn ( của một tỉnh ). Trong đó có phần chú thích ( ký hiệu ) nắm ở góc. Khi xem đến một vùng nào đó mình muốn xem lại phần ký hiệu thì phải Pan kéo đi rất xa. Để khỏi Pan, mình copy phần ký hiệu lưu thành một file , mở ra rồi thu nhỏ nằm ở taskbar , dự định là khi xem bản vẽ chính đến đâu, muốn xem ký hiệu thì chỉ việc mở file ký hiệu mình vừa thu nhỏ để xem, tiện lợi vô cùng ( khỏi Pan ). Hóa ra Cad không cho mở 2 file cùng lúc ( có thể mình không biết mở) nên mở file sau thì mất file trước ở Taskbar, thậm chí mình vào thư mục chứa file trước mở lên nó cũng không chịu, bắt mình phải đóng file sau thì file trước mới chịu xuất hiện. Công toi cho cái " sáng kiến " muốn xem nhanh của mình. Mong bạn nào có cách mở cùng lúc 2 file xin chỉ giáo giùm. Cám ơn nhiều lắm.

Thiết lập cho biến SDI giá trị bằng 0

Command: sdi

Enter new value for SDI <0>: 0

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bác Tuệ có thể giải thích giúp em về ý nghĩa của biến SDI không? Vì em tìm trong help nhưng không thấy nó. Cám ơn bác

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Bác Tuệ có thể giải thích giúp em về ý nghĩa của biến SDI không? Vì em tìm trong help nhưng không thấy nó. Cám ơn bác

Chào nataca

Trích từ Help Express Tool, command : sysvdlg

system variable SDI : Controls whether AutoCAD runs in single- or multiple-document interface. Helps third-party developers update applications to work smoothly with the AutoCAD multiple-drawing mode.

0 Turns on multiple-drawing interface.

1 Turns off multiple-drawing interface.

2 (Read-only) Multiple-drawing interface is disabled because AutoCAD has loaded an application that does not support multiple drawings. SDI setting 2 is not saved.

3 (Read-only) Multiple-drawing interface is disabled because the user has set SDI to 1 and AutoCAD has loaded an application that does not support multiple drawings. (SDI was set to 1 before the application was loaded.) SDI setting 3 is not saved.

If SDI is set to 3, AutoCAD switches it back to 1 when the application that doesn't support multiple drawings is unloaded.

• Vote tăng 4

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Cám ơn bạn Tue_NV đã quan tâm điều mình nhờ, nhưng mình làm theo hướng dẫn của bạn vẫn không được. Mở file này vẫn mất file kia. Hay là bạn thử làm rồi hướng dẫn chi tiết cho mình được không ? Cám ơn bạn trước.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Lần lượt mở hết 2 file. Kích Window tại thanh Standard, rồi kích Tile Vertially.

Cám ơn bạn " kscaohung " một cái ! Cách bạn hướng dẫn rất hay là mở cùng lúc 2 file chứ không phải mở lần lượt ( 2 giao diện chứa 2 file chia đôi màn hình ), rất tiện lợi trong việc thao tác trên cả 2 file cùng lúc. Cám ơn bạn lần nữa nhe.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chào các bạn !

ủa sao bạn hôk sài lệnh ZOOM

mình thấy nó hiệu wả lém.ban đánh lênh Z rồi tiếp đánh A

rồi kích vô góc room lên nhanh hơn bạn xem ở 2 cửa số đó

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

MẤY BÁC NÓI RÕ HƠN ĐƯỢC KHÔNG ,EM KHÔNG BIẾT GI HẾT

Hôm nay mình mới đăng ký làm thành viên diễn đàn, không biết có trả lời muộn quá ko. :wacko:

Bạn cứ mở lần lượt 2 bản vẽ lên, khi đó bạn sẽ thấy trong mục Window chứa 2 đường link của 2 bản vẽ đó, bản vẽ nào đang hiện lên thì có dấu tick ở đầu. Bạn thu nhỏ bản vẽ đó lại bằng cách ấn nút Restore down của bản vẽ đó, khi đó 2 bản vẽ sẽ co bé lại trong khung của autocad, lúc này bạn có thể dụng chuột để co 2 bản vẽ nằm ở 2 nửa của màn hình autocad rôi.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

minh co ve 1 ban ve nhung khi ra in thi lai bi mat mot so phan trong ban ve,minh da kiem tra va sua lại cac loi nhung ra in van bi mat.cac bac tien boi oi giup minh voi.vi ly do nao lai bi mat nhu vay

Ban xem cac doi tuong do co thuoc layer Defpoints khong.

Neu no thuoc layer do thi chuyen qua layer khac.

(Bạn viết sao mình trả lời vậy.

Cái này giành riêng cho bạn qtuan88:

Bạn thử đọc đoạn sau đây:

Đọc không dấu và đọc có dấu ý nghĩa của nó có khác nhau không nhé:

Co (^) mang ('), em so qua, khong muon hoc nua

Anh bi cam(?) roi a)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay