Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Đăng nhập để thực hiện theo  
kh0c

HỎi cách tính toán, vẽ bánh răng thẳng răng trụ của NHẬT.

Các bài được khuyến nghị

Em có cái bánh răng trụ răng thẳng, đường kính ngoài 117,8; đường kính chân răng 83,2; số răng z =12.

Đỉnh răng khá nhọn, biên dạng vuốt nhọn về phần đỉnh răng. Tham khảo 1 số tài liệu thì em đoán đây là răng thiết kế theo tiêu chuẩn Nhật (Trong máy xúc) vì khi tính toán theo tiêu chuẩn quốc tế thì ko ra các thông số như trên. Biên dạng cũng không giống bánh răng mẫu. Vậy ai có tài liệu nào về phần thiết kế này có thể cho em xin, hoặc hướng dẫn em thiết kế trên inventor được thì tốt. Cảm ơn các thầy/ cô/ anh/chị/ nhiều ạ.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

hhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhhh

Hề hề hề,

Răng có nhiều loại lắm, răng thân khai, rắng cycloid, răng ,,,,, cửa, răng hàm, răng heo, răng  ..... Vậy nên để có thể vẽ trước hết phải biết nó thuộc loại răng gì đã. Khii đã biết chủng loại răng thì chắc hẳn răng kiểu Nhật hay kiểu Hàn quốc cũng sẽ đều có các tiêu chuẩn giống nhau hoặc tương tương cả thôi mà.

Hề hề hề,....

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Hề hề hề,
Răng có nhiều loại lắm, răng thân khai, rắng cycloid, răng ,,,,, cửa, răng hàm, răng heo, răng  ..... Vậy nên để có thể vẽ trước hết phải biết nó thuộc loại răng gì đã. Khii đã biết chủng loại răng thì chắc hẳn răng kiểu Nhật hay kiểu Hàn quốc cũng sẽ đều có các tiêu chuẩn giống nhau hoặc tương tương cả thôi mà.
Hề hề hề,....

Cám ơn bác nhiều. Mình đã nhờ người vẽ được bánh răng này rồi nhưng mình ko hiểu họ tính toán và dựng hình bằng cách nào. Mình đính kèm bản cad bạn có thể chỉ cho mình nó thuộc loại biên dạng ji? cách dựng có ji đặc biệt so với bánh răng thân khai tiêu chuẩn ko? hoặc tài liệu nào nói về dạng bánh răng này không ạ.http://www.cadviet.com/upfiles/4/107529_banh_rang_m8.dwg

Cảm ơn bác nhiều. Mình mới làm chưa va vấp nhiều nên kinh nghiệm còn hạn chế. Mong bạn chỉ giáo

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Đây là cuốn ebook ( Gear Geometry and Applied Theory) nói về một số các loại ăn khớp bánh răng và lý thuyết về nó. Anh chị em nào quan tâm thì load về đọc nhé!

http://yume.vn/thanhaunguyen/article/mot-so-cac-dang-an-khop-cua-banh-rang-35C58583.htm

Dòm cái profin của anh em cho rằng nó thuộc răng THÂN KHAI CÓ VÁT ĐẦU RĂNG, VÁT NHIỀU HAY ÍT TÙY THUỘC VÀO TIÊU CHUẨN CỦA  CÁC NƯỚC :

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Đây là cuốn ebook ( Gear Geometry and Applied Theory) nói về một số các loại ăn khớp bánh răng và lý thuyết về nó. Anh chị em nào quan tâm thì load về đọc nhé!

http://yume.vn/thanhaunguyen/article/mot-so-cac-dang-an-khop-cua-banh-rang-35C58583.htm

Dòm cái profin của anh em cho rằng nó thuộc răng THÂN KHAI CÓ VÁT ĐẦU RĂNG, VÁT NHIỀU HAY ÍT TÙY THUỘC VÀO TIÊU CHUẨN CỦA  CÁC NƯỚC :

e ko tải được sách của bác rùi:D

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Cám ơn bác nhiều. Mình đã nhờ người vẽ được bánh răng này rồi nhưng mình ko hiểu họ tính toán và dựng hình bằng cách nào. Mình đính kèm bản cad bạn có thể chỉ cho mình nó thuộc loại biên dạng ji? cách dựng có ji đặc biệt so với bánh răng thân khai tiêu chuẩn ko? hoặc tài liệu nào nói về dạng bánh răng này không ạ.http://www.cadviet.com/upfiles/4/107529_banh_rang_m8.dwg

Cảm ơn bác nhiều. Mình mới làm chưa va vấp nhiều nên kinh nghiệm còn hạn chế. Mong bạn chỉ giáo

Hề hề hề,

Đúng như nhận xét của bác Hoan2182, cái bánh răng này là dạng răng thân khai và có vát đầu răng.

Việc vát đầu răng như vậy để nhằm mục tiêu tránh hiện tượng cắt chân răng của bánh răng lớn ăn khớp với nó. Theo mình nhớ lõm bõm thì để tránh hiện tượng này, số răng trên bánh răng nhỏ phải >= 17 và trong một số trường hợp đặc biệt cho phép số răng của bánh răng nhỏ được giảm tới 13. Tuy nhiên theo bản vẽ của   bạn thì bánh răng này chỉ có 12 răng. Bởi vậy kể cả có dịch chỉnh thì hiện tượng cắt chân răng cũng sẽ xảy ra và vì thế người ta phải vát bớt đầu răng bánh răng nhỏ. Điều này sẽ làm giảm khả năng chịu tải của bánh răng.Cách dững biên dạng răng của bánh răng này hoàn toàn như cách dựng các đường thân khai khác, chỉ cần bạn biết dược đường kính vòng tròn cơ sở của nó bạn sẽ dựng được đường thân khai. Sau đó dựa trên các tính toán về đường chân răng, đường đỉnh răng, đường chia của răng để bạn dựng nốt phần còn lại. Lưu ý các bán kính góc lượng ở chân răng. Đựa vào kích thước đường kinh chân răng của bánh răng lớn ăn khớp với nó bạn sẽ tìm được góc vát đỉnh răng phù hợp và tương nó lên bản vẽ của bạn là xong.

Chúc thành công.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Hề hề hề,

Đúng như nhận xét của bác Hoan2182, cái bánh răng này là dạng răng thân khai và có vát đầu răng.

Việc vát đầu răng như vậy để nhằm mục tiêu tránh hiện tượng cắt chân răng của bánh răng lớn ăn khớp với nó. Theo mình nhớ lõm bõm thì để tránh hiện tượng này, số răng trên bánh răng nhỏ phải >= 17 và trong một số trường hợp đặc biệt cho phép số răng của bánh răng nhỏ được giảm tới 13. Tuy nhiên theo bản vẽ của   bạn thì bánh răng này chỉ có 12 răng. Bởi vậy kể cả có dịch chỉnh thì hiện tượng cắt chân răng cũng sẽ xảy ra và vì thế người ta phải vát bớt đầu răng bánh răng nhỏ. Điều này sẽ làm giảm khả năng chịu tải của bánh răng.Cách dững biên dạng răng của bánh răng này hoàn toàn như cách dựng các đường thân khai khác, chỉ cần bạn biết dược đường kính vòng tròn cơ sở của nó bạn sẽ dựng được đường thân khai. Sau đó dựa trên các tính toán về đường chân răng, đường đỉnh răng, đường chia của răng để bạn dựng nốt phần còn lại. Lưu ý các bán kính góc lượng ở chân răng. Đựa vào kích thước đường kinh chân răng của bánh răng lớn ăn khớp với nó bạn sẽ tìm được góc vát đỉnh răng phù hợp và tương nó lên bản vẽ của bạn là xong.

Chúc thành công.

Cám ơn bạn nhiều.

Mình có 1 số thắc mắc sau muốn hỏi bạn.

1. Từ đường kính ngoài mình có thể tính được modul m = 8.45. Mình chọn modul m = 8. Nếu như vậy thì tính đường kính chân răng lại ko khớp với kết quả đo=> Vấn đề ở chỗ chân răng có góc lượn khá lớn, vậy mình muốn tham khảo các thông số về góc lượn chân răng thì tham khảo ở đâu.

2. Mình ko có bánh răng lớn ăn khớp với nó nên mình ko biết xác định góc vát thế nào?

3. Mình gia công trên máy cắt dây thì liệu thiết kế bánh răng này theo tiêu chuẩn như bình thường có ăn khớp đc ko (Cái này mình hỏi để biết thôi chứ mình cắt theo bản vẽ rồi)

4. Như bản vẽ cad bên trên có phải họ dựng hoàn toàn bằng cad ko hay là họ dùng phần mềm 3D nào đó rồi xuất sang?

Thanks b nhiều

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chào anh chị em!

Mình có cái bảnh răng (vành mâm quay của cẩu IHI) đo đường kính trong 2440, đường kính ngoài 2535 (ăn khớp trong). Bánh răng nhỏ số răng 13.

Mình muốn tính toán thay thế bằng cặp bánh răng sau

- Bánh răng lớn đường kính trong 2439, đường kính ngoài 2535, modul 21 số răng 121.

- Bánh răng chủ động tính như thế nào để đảm bảo vẫn giữ được khoảng cách trục như hệ cũ của nó

Cảm ơn mọi người nhiều nhé

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay
Đăng nhập để thực hiện theo