Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
tonynguyen.bb

Giúp về xuất hình chiếu 3d sang 2d

Các bài được khuyến nghị

Mọi người giúp mình với. Mình được sếp giao tìm hiểu về xuất bản 3d sang 2d.Sau vài ngày đọc bài trên này tìm hiều thì đã làm được 1 cái đơn giản.

Nhưng quay lại cái bản vẽ của bản thân, làm đến đoạn chụp hình khung view port left, top thì nó không như mong đợi. Hiệu chỉnh layer thì nó mất luôn cái chỏm đỉnh bồn.

Mong mọi người giúp đỡ !

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

:D :D :D

Ném hình như thế nào thì ném bản vẽ như thế đó.

:D :D :D

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Mọi người giúp mình với. Mình được sếp giao tìm hiểu về xuất bản 3d sang 2d.Sau vài ngày đọc bài trên này tìm hiều thì đã làm được 1 cái đơn giản.

Nhưng quay lại cái bản vẽ của bản thân, làm đến đoạn chụp hình khung view port left, top thì nó không như mong đợi. Hiệu chỉnh layer thì nó mất luôn cái chỏm đỉnh bồn.

Mong mọi người giúp đỡ !

Bạn ơi. Tui cũng đang tìm hiểu cad3d. cái này có phải bạn xuất 3 hình chiếu 2d bên layout rồi chuyển qua model ko ?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bạn ơi. Tui cũng đang tìm hiểu cad3d. cái này có phải bạn xuất 3 hình chiếu 2d bên layout rồi chuyển qua model ko ?

Tùy mục đích bạn ạ , Và có nhiều cách xuất sang model 

Nhưng trình bày , in ấn bên Layout sẽ tốt hơn

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tùy mục đích bạn ạ , Và có nhiều cách xuất sang model 

Nhưng trình bày , in ấn bên Layout sẽ tốt hơn

thank you bạn đã reply comment của tui. Tui là kỹ sư cơ khí, hồi trước tui tự tin về "sức mạnh" của mình lắm,nên không có học hỏi gì hết. hehe. Nay đụng chuyện cần tới kỹ thuật vẽ 3d mới làm được, tui mới biết mình là ếch ngồi đáy giếng. .Tui đang vẽ khai triển 1 cái hình rất oái (vừa tròn , vừa ovan theo yêu cầu chủ đầu tư), tui định vẽ 3d trên model, xuất hình chiếu 2d trên model luôn (để hình dung ra mặt cắt ra làm sao). vẽ thì vẽ được, chứ hình chiếu tui nghiên cứu từ hôm 28 tết tới giờ chưa được. Ra tết tui phải trình bên A, không biết bạn có thời gian không, nếu bạn có thời gian bạn chỉ tui nha, tui đang cần gấp, mùng 6 phải trình rồi, mà hôm nay mùng 3 rồi.Có gì cho mình hậu tạ nha, cám ơn bạn nhiều, tui chờ reply của bạn.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Nếu đang dùng CAD 2013 ,14 ,15 thì Viewbase xuất hình chiếu quá tuyệt , có cả tạo mặt cắt luôn...

Và muốn hình chiếu trên Model thì xuất 2D xong có lệnh Exportlayout chắc bạn đã biết ?

Hì hì .., bạn có thề cho mình xem một chút xíu cái vừa tròn vừa ..ovan đó không ?

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Nếu đang dùng CAD 2013 ,14 ,15 thì Viewbase xuất hình chiếu quá tuyệt , có cả tạo mặt cắt luôn...

Và muốn hình chiếu trên Model thì xuất 2D xong có lệnh Exportlayout chắc bạn đã biết ?

Hì hì .., bạn có thề cho mình xem một chút xíu cái vừa tròn vừa ..ovan đó không ?

Tui không có rành đâu.vướn mấy ngày tết phải đi tết nữa, nên chưa có thời gian luyện tập, để ''làm nhiều quen tay".Mong bạn chỉ giáo nhiều hơn. tui up file nè.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Hề hề hề,

Có vẻ như cái silo của bạn giống thế này. Bản vẽ của bạn có một số điểm chưa thật đúng. hãy kiểm tra lại xem nhé.

hehe. Bạn chưa nhìn hình chiếu bằng phải không ? 2 đường xả hình tròn mà. Tui không biết xài solidworks. để tui tìm hiểu xem sao. cũng nghe giang hồ diễn đàn đồn là vẽ 3d thì solidwork là tốt nhất.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

1/ Thiết kế của anh hơi lạ vì xưa nay, bao giờ người ta cũng thiết kế đáy tank dầy hơn thân tank, cùn lắm là đáy tank dầy bằng thân tank  . Vì sao đáy tank của anh lại mỏng hơn thân tank ???? :) :) :)

2/ Kết cấu chân đỡ của anh cũng rườm rà, và hơi bị khó thi công. Nếu thiết kế chân tank bằng thép thì phía dưới người ta thường làm bằng vít đỡ chống chân đế,  có thể tăng chỉnh chiều cao của từng chân một để tank thẳng đứng

3/ Anh có thể tham khảo kết cấu  chân tank 165M^3:

- Dùng 4 chân đỡ bằng bê tông cốt thép (một cột đỡ chung với tank liền kề)

- Không phải hàn táp chân mà làm hẳn vành đỡ tank hàn theo chu vi của tank (xem chi tiết mầu vàng hình vẽ nhỏ quá nên bỏ qua không gạch mặt cắt)

Hình vẽ 3D đầu trên  tròn >>> emlips >>>emlips >>> tách đôi ra  hai đáy đáy dưới tròn,  không biết có trúng ý của anh không???

Công việc của anh chỉ cần vẽ trên AutoCAD là nhanh nhất, đừng dại dột vẽ trên Solidwork tốn nhiều thời gian lắm! :) :) :)

Xem bài viết số #10: http://www.cadviet.com/forum/topic/118984-giup-ve-xuat-hinh-chieu-3d-sang-2d/

Và tìm kiếm Video vẽ trên Solidwork2012 để hiểu thêm về cách vẽ  chậm chạp của Solidwork

Cách nhiều ngưòi vẫn làm là vẽ 3D trên AutoCAD rồi chuyển sang các phần mềm hỗ trợ tính toán thiết kế khác. Công việc của anh chỉ đơn giản là vẽ 3D để xác định khối lượng.... dùng trên CAD là đẹp trai lắm rồi! Dù sao thì AutoCAD vẫn là phần mềm vẽ 3D chuyên nghiệp nhất mọi thời đại!

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

1/ Thiết kế của anh hơi lạ vì xưa nay, bao giờ người ta cũng thiết kế đáy tank dầy hơn thân tank, cùn lắm là đáy tank dầy bằng thân tank  . Vì sao đáy tank của anh lại mỏng hơn thân tank ???? :) :) :)

2/ Kết cấu chân đỡ của anh cũng rườm rà, và hơi bị khó thi công. Nếu thiết kế chân tank bằng thép thì phía dưới người ta thường làm bằng vít đỡ chống chân đế,  có thể tăng chỉnh chiều cao của từng chân một để tank thẳng đứng

3/ Anh có thể tham khảo kết cấu  chân tank 165M^3:

- Dùng 4 chân đỡ bằng bê tông cốt thép (một cột đỡ chung với tank liền kề)

- Không phải hàn táp chân mà làm hẳn vành đỡ tank hàn theo chu vi của tank (xem chi tiết mầu vàng hình vẽ nhỏ quá nên bỏ qua không gạch mặt cắt)

Hình vẽ 3D đầu trên  tròn >>> emlips >>>emlips >>> tách đôi ra  hai đáy đáy dưới tròn,  không biết có trúng ý của anh không???

Công việc của anh chỉ cần vẽ trên AutoCAD là nhanh nhất, đừng dại dột vẽ trên Solidwork tốn nhiều thời gian lắm! :) :) :)

Xem bài viết số #10: http://www.cadviet.com/forum/topic/118984-giup-ve-xuat-hinh-chieu-3d-sang-2d/

Và tìm kiếm Video vẽ trên Solidwork2012 để hiểu thêm về cách vẽ  chậm chạp của Solidwork

Thank you your advice."Công việc của anh chỉ cần vẽ trên AutoCAD là nhanh nhất, đừng dại dột vẽ trên Solidwork tốn nhiều thời gian lắm!" Chắc có lý do ông mới nói thế.Tui gặp phải cao thủ rồi,hehe. Để tui làm tiếp cho xong ngày mai phải trình bày với chủ đầu tư rồi. Đây là tank đựng lin ke của nhà máy xi măng Cần Thơ. Lúc nào rãnh ông cho tui biết thêm vẽ 3d thì nên vẽ ở cad hay solidwork nha.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Cách nhiều ngưòi vẫn làm là vẽ 3D trên AutoCAD rồi chuyển sang các phần mềm hỗ trợ tính toán thiết kế khác. Công việc của anh chỉ đơn giản là vẽ 3D để xác định khối lượng.... dùng trên CAD là đẹp trai lắm rồi! Dù sao thì AutoCAD vẫn là phần mềm vẽ 3D chuyên nghiệp nhất mọi thời đại! :) :) :)

Công việc của tui đang gấp mà gặp phải lỗi này làm chậm lại. ông xem chỉ tui giải quyết với. cái toppic ở forum "gặp rắc rối với layer" ông biết chỉ tui chút xíu nữa nha. hehe

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

hehe. Bạn chưa nhìn hình chiếu bằng phải không ? 2 đường xả hình tròn mà. Tui không biết xài solidworks. để tui tìm hiểu xem sao. cũng nghe giang hồ diễn đàn đồn là vẽ 3d thì solidwork là tốt nhất.

Hề hề hề,

Muốn tròn có tròn đây

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

@: Anh chủ thớt:

Ngoài ý kiến của chị Hà em, em xin được góp ý thêm:

4/ Công trình của chủ thớt cao lừng lững 32600mm , làm cầu thang đỉa mà không có chiếu nghỉ và vành tròn ôm lưng,  hơi bị ...ghê răng! :( :( :(

5/ Thể hiện hình chiếu hơi bị luyên thuyên!

Tham khảo kết cấu cầu thang, phía trên đỉnh tank còn có thêm cả lan can nữa :

• Vote tăng 2
  • Vote giảm 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Hai cái đáy silo hình  trụ tròn, bác Phamthanhbinh vẽ hơi bị lạ lùng! :) :) :)

Không biết là khi khai triển hình gò phần phần đáy hai ngả nó ra cái gì nhỉ????

• Vote tăng 1
  • Vote giảm 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

@: Anh chủ thớt:

Ngoài ý kiến của chị Hà em, em xin được góp ý thêm:

4/ Công trình của chủ thớt cao lừng lững 32600mm , làm cầu thang đỉa mà không có chiếu nghỉ và vành tròn ôm lưng,  hơi bị ...ghê răng! :( :( :(

5/ Thể hiện hình chiếu hơi bị luyên thuyên!

Tham khảo kết cấu cầu thang, phía trên đỉnh tank còn có thêm cả lan can nữa :

Cám ơn ý kiến bác Hoằn nhiều nha. em sẽ chú ý về cầu thang và lan can

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Hai cái đáy silo hình  trụ tròn, bác Phamthanhbinh vẽ hơi bị lạ lùng! :) :) :)

Không biết là khi khai triển hình gò phần phần đáy hai ngả nó ra cái gì nhỉ????

Hề hề hề, 

Chẳng qua là tại cái hình chiếu bằng của chủ thớt mà ra. Do có cái hình vuông tiếp xúc với vòng tròn làm ban đầu mình hiểu nhầm là miệng ra của silo hình vuông. Sau khi thấy chủ thớt bảo nó tròn thì mình thêm một khuc chuyển từ vuông sang tròn vậy thôi. Còn khai triển nó thì cứ thoải mái mà khai, sử dụng solidshap hay plate ;n sheets đều có thể khai triển ngon mà.

Khai triển như bác haanh cũng chẳng phải khó lắm , song nếu nhòm theo các hình chiếu đứng và hình chiếu cạnh thì bản vẽ của chủ thớt có hơi dư.

Vấn đề ở đây chỉ là đưa ra các hình để chủ thớt tham khảo chứ không phải là bắt chủ thớt phải thừa nhận cái hình đó. Vậy nên mình cứ làm theo cái mình hiểu, còn đúng và sai sẽ có chủ thớt chịu.....

Hề hề hề,.....

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay