Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
tonynguyen.bb

Giúp về xuất hình chiếu 3d sang 2d

Các bài được khuyến nghị

1- Đúng như cái Hoằn đã nói : "5/ Thể hiện hình chiếu hơi bị luyên thuyên!"

2- Khai triển miệng  vuông - tròn, hoặc tròn - vuông "sử dụng solidshap hay plate ;n sheets đều có thể khai triển ngon".

Song nếu khai triển miệng tròn - emlips ; emlips - emlips ; nửa emlips - vuông hoặc tròn thì khai triển trực tiếp từ hình 3D trên AutoCAD sẽ dễ dàng, nhanh chóng  và chính xác hơn khai triển trên AutoTAY

3- Kết cấu kiểu thu nhỏ từ  nửa hình emlips xuống thành  hình vuông không mang tính công nghệ của chi tiết gò, bác ạ!

(Nhược điểm là  khó thi công, không đẹp  và  bị chịu lực tập trung tại bốn góc).

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

Cuối cùng anh đã  2D  vẽ một đằng 3D dựng một nẻo! :) :) :)

Muốn Subtrac anh phải dựng khối đặc, đây là hình ảnh đã Subtrac:

file:http://www.cadviet.com/upfiles/4/11837_new_block.dwg

Thông thường người ta phải chơi thêm một miếng táp vào thân silo, nhìn sẽ hoành tráng hơn. Hàn trực tiếp chân đỡ vào silo như thiết kế của anh vừa mỏng manh vừa ...bần tiện!!!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Cuối cùng anh đã  2D  vẽ một đằng 3D dựng một nẻo! :) :) :)

Muốn Subtrac anh phải dựng khối đặc, đây là hình ảnh đã Subtrac:

file:http://www.cadviet.com/upfiles/4/11837_new_block.dwg

Thông thường người ta phải chơi thêm một miếng táp vào thân silo, nhìn sẽ hoành tráng hơn. Hàn trực tiếp chân đỡ vào silo như thiết kế của anh vừa mỏng manh vừa ...bần tiện!!!

Chài chài. Tất nhiên là có miếng táp chứ bạn hiền. Để vậy thì phần cone gắn mã sẽ bị rách. Tui loay hoay với lệnh su hoài không đc nên tui mang hỏi thôi. Nhưng dù sao cũng cáp ơn bạn đã góp ý kiến vì nhiều khi tui quên những cái bình thường nhất. keke. Lệnh Su tui vẽ 1 cái box dài qua phần cone, sau đó dùng lệnh SU, tui chọn tấm mã làm số bị trừ, cone là số trừ, thì như vậy tui trừ 1 cái mất luôn phần cone.Còn tui chọn ngược lại, cone làm số bị trừ, mã làm số trừ , thì tui trừ cái mất luôn tấm mã. Không biệt vị huynh đài đã làm thế nào, cho tại hạ thọ giáo. Còn lệnh INTERSECT là lấy phần giao. nên tui loay hoay hoài, Ý TUI HỎI LÀ VẬY ĐÓ BẠN.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

à.sao chọn được màu vậy bạn.

Command: SOLIDEDIT

Solids editing automatic checking:  SOLIDCHECK=1

Enter a solids editing option [Face/Edge/Body/Undo/eXit] <eXit>: f

Enter a face editing option

[Extrude/Move/Rotate/Offset/Taper/Delete/Copy/coLor/mAterial/Undo/eXit] <eXit>: l

Select faces or [undo/Remove]: 1 face found.

Select faces or [undo/Remove/ALL]:

Enter a face editing option

[Extrude/Move/Rotate/Offset/Taper/Delete/Copy/coLor/mAterial/Undo/eXit] <eXit>:

Solids editing automatic checking:  SOLIDCHECK=1

Enter a solids editing option [Face/Edge/Body/Undo/eXit] <eXit>:

Command:

Vẽ 3d trên AutoCAD, ngoài việc phải thông thạo các lệnh vẽ cơ bản, người vẽ cần thiết phải biết SOLIDEDIT và liên tục cập nhật AutoCAD đời mới, mới có năng suất vẽ cao được.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Chài chài. Tất nhiên là có miếng táp chứ bạn hiền. Để vậy thì phần cone gắn mã sẽ bị rách. Tui loay hoay với lệnh su hoài không đc nên tui mang hỏi thôi. Nhưng dù sao cũng cáp ơn bạn đã góp ý kiến vì nhiều khi tui quên những cái bình thường nhất. keke. Lệnh Su tui vẽ 1 cái box dài qua phần cone, sau đó dùng lệnh SU, tui chọn tấm mã làm số bị trừ, cone là số trừ, thì như vậy tui trừ 1 cái mất luôn phần cone.Còn tui chọn ngược lại, cone làm số bị trừ, mã làm số trừ , thì tui trừ cái mất luôn tấm mã. Không biệt vị huynh đài đã làm thế nào, cho tại hạ thọ giáo. Còn lệnh INTERSECT là lấy phần giao. nên tui loay hoay hoài, Ý TUI HỎI LÀ VẬY ĐÓ BẠN.

file mô tả các bước vẽ : http://www.cadviet.com/upfiles/4/11837_haanh_2.dwg

1/ Muốn Subtract được anh phải vẽ thêm một cone... đặc mầu xanh ở bên ngoài, rồi chuyển nó vào vị trí của nó để subtract

2/ Muốn vẽ miếng táp, anh cũng cần phải vẽ thêm một cone ....rỗng tím ở bên ngoài, rồi chuyển vào vị trí của nó để intersect

3/ Nếu là người thiết kế chân đỡ bằng thép , em sẽ không thiết kế kết cấu kiểu rườm rà như của anh! :) :) :) (Không hiểu anh thiết kế theo mẫu hay ....TỰ BIÊN TỰ DIỄN???)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Chân đỡ

file mô tả các bước vẽ : http://www.cadviet.com/upfiles/4/11837_haanh_2.dwg

1/ Muốn Subtract được anh phải vẽ thêm một cone... đặc mầu xanh ở bên ngoài, rồi chuyển nó vào vị trí của nó để subtract

2/ Muốn vẽ miếng táp, anh cũng cần phải vẽ thêm một cone ....rỗng tím ở bên ngoài, rồi chuyển vào vị trí của nó để intersect

3/ Nếu là người thiết kế chân đỡ bằng thép , em sẽ không thiết kế kết cấu kiểu rườm rà như của anh! :) :) :) (Không hiểu anh thiết kế theo mẫu hay ....TỰ BIÊN TỰ DIỄN???)

Chân đỡ bằng ống thép đưởng kính 400 dày 10ly.tui tính hết lực của 1 silo đè lên 6 chân, cho mỗi chân chịu 1 lực , Độ bền = lực/tiết diện. giới hạn phá hủy của thép là 21KN/cm2. Trong thiết kế tui thấy làm như vậy là đơn giản nhất, dễ lắp đặt và chi phí thấp. Còn bạn có ý gì hay hơn thì cho tui tham khảo với, với lại 1 bản vẽ 3 người ký lận mà, tui thiết kế nhưng còn 2 xếp xem xét rồi duyệt mới được. 

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Đa tạ. để tui vẽ toàn bộ bằng 3d để tui lấy điểm với sếp.

Hề hề hề,

Lấy điểm hay mất điểm còn tùy thuộc vào khả năng vẽ CAD 3D của ...... sếp ......

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Mấy bạn cho mình hỏi.Sao tui vẽ trong  môi trường 3dmodelling giật sao ấy. Tui để trong chế độ xem là wireframe hay x-ray, hay 3d wireframe .... cũng giật.Mấy bạn chỉ tui sữa lỗi này với, máy tui cũng không đến nỗi nào. tui có chỉnh 3dconfig rồi, nhưng không ăn thua.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay