Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
tuanthunder

Kinh nghiệm vẽ nhanh một bản CAD

Các bài được khuyến nghị

Xin chào các bác. Em sử dụng CAD được gần 1 năm. Nhưng em thấy cách vẽ của em hơi chậm.

Vì vậy kính mong các bác chia sẻ kinh nghiệm vẽ CAD nhanh của mình về :

Trình tự các bước vẽ 1 bản CAD thế nào cho nhanh.

Để những newbie như chúng em vẽ 1 bản CAD đúng nhất và nhanh nhất.

Cảm ơn các bác rất nhiều.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác
Xin chào các bác. Em sử dụng CAD được gần 1 năm. Nhưng em thấy cách vẽ của em hơi chậm.

Không hiểu bạn làm ngành nghề gì vì mỗi ngành và mỗi công ty lại có cách vẽ khác nhau, cho nên nói thế nào là nhanh thì chung chung quá .

Nhưng tựu chung có thể nói vẽ bằng máy (cad) tiện lợi và nhanh hơn vẽ tay là nhờ nó có thể copy đc. Vì vậy nếu có các bản vẽ gần giống nhau thì nên copy rồi sửa lại là nhanh nhất, và cũng chính vì thế nên các họa viên giỏi thường sử dụng nhuần nhuyễn các lệnh về modify (copy , mirror, offset, array, erase, fillet, chamfer, move , rotate, scale, stretch, lengthen, trim, extend, break, explode, match ...) hơn là các lệnh về draw (line, arc, circle,...).

Ngoài ra đối với các công việc lặp đi lặp lại tốn nhiều thời gian thì bạn có thể dùng các chương trình hỗ trợ (lisp, vba..) cũng rất có ích và rút ngắn đc thời gian rất nhiều và còn tránh đc sự nhàm chán.

Vài ý kiến đóng góp, chúc bạn sớm thành pro về cad.

• Vote tăng 4

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Không hiểu bạn làm ngành nghề gì vì mỗi ngành và mỗi công ty lại có cách vẽ khác nhau, cho nên nói thế nào là nhanh thì chung chung quá .

Nhưng tựu chung có thể nói vẽ bằng máy (cad) tiện lợi và nhanh hơn vẽ tay là nhờ nó có thể copy đc. Vì vậy nếu có các bản vẽ gần giống nhau thì nên copy rồi sửa lại là nhanh nhất, và cũng chính vì thế nên các họa viên giỏi thường sử dụng nhuần nhuyễn các lệnh về modify (copy , mirror, offset, array, erase, fillet, chamfer, move , rotate, scale, stretch, lengthen, trim, extend, break, explode, match ...) hơn là các lệnh về draw (line, arc, circle,...).

Ngoài ra đối với các công việc lặp đi lặp lại tốn nhiều thời gian thì bạn có thể dùng các chương trình hỗ trợ (lisp, vba..) cũng rất có ích và rút ngắn đc thời gian rất nhiều và còn tránh đc sự nhàm chán.

Vài ý kiến đóng góp, chúc bạn sớm thành pro về cad.

Mình học chuyên nghành kiến trúc. Mong các bác chỉ giáo thêm.

Các bước vẽ?. Đầu tiên vẽ cái gì trước?. cái gì sau?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Kính mong các cao thủ vào chia sẻ kinh nghiệm ạ?

Mình đang đi làm,mình muốn chia sẽ với bạn thế này:

*Nếu copy rồi chỉnh sửa được thì đó là việc làm đầu tiên

*Bạn muốn 1 bản vẻ mới hoàn toàn thì trước tiên phải tạo layer,kích thước...

Khi vào vẽ bạn phải định hướng cho mình nên vẽ gì trước,vẽ gì sau.Bạn học kiến trúc nên bạn phải biết điều này.

*Sử dụng các lisp lệnh vẽ ,block có sẵn...cho bản vẽ của mình.

Và tất cả nên vẽ theo đúng kích thước của nó.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Mình học chuyên nghành kiến trúc. Mong các bác chỉ giáo thêm.

Các bước vẽ?. Đầu tiên vẽ cái gì trước?. cái gì sau?

Bạn đọc bài này xem có giúp gì được không.

Quy trình CAD cho thiết kế công trình

Ơ nhưng mà tiêu đề bài viết của bạn là "Kinh nghiệm vẽ nhanh một bản vẽ" cơ mà(?)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

với cad thì mỗi người có 1 cách vẽ khác nhau,nhưng mình thì thường vẽ như thế này:

1. mở bản vẽ mới, tạo các layer chính(mình đã có lisp, chỉ cần load ra là có 11 layer thường sd)

2. tạo các loại đường dim và TS

3. mình luôn luôn vẽ bản vẽ với tỉ lệ 1;1(mình in bằng layout)

4. quản lí tốt các layer,dim,block sẽ júp bạn chỉnh sửa rất nhanh và dễ dàng

5. đóng khung bản vẽ bên layout và in

bạn có thể tạo 1 bản vẽ với tất cả các kiểu layer, dim,ts thường dùng rồi save vào file:acad.dwt của cad, như vậy khi bản mở 1 bản vẽ mới tất cả các layer,dim,ts bạn tạo đã tự có sẵn rồi. Khá nhanh đấy!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
với cad thì mỗi người có 1 cách vẽ khác nhau,nhưng mình thì thường vẽ như thế này:

1. mở bản vẽ mới, tạo các layer chính(mình đã có lisp, chỉ cần load ra là có 11 layer thường sd)

2. tạo các loại đường dim và TS

3. mình luôn luôn vẽ bản vẽ với tỉ lệ 1;1(mình in bằng layout)

4. quản lí tốt các layer,dim,block sẽ júp bạn chỉnh sửa rất nhanh và dễ dàng

5. đóng khung bản vẽ bên layout và in

bạn có thể tạo 1 bản vẽ với tất cả các kiểu layer, dim,ts thường dùng rồi save vào file:acad.dwt của cad, như vậy khi bản mở 1 bản vẽ mới tất cả các layer,dim,ts bạn tạo đã tự có sẵn rồi. Khá nhanh đấy!

Bạn DAO THANH THAI gửi lại LISP 11 layer đó cho bà con nhé. Cám ơn bạn trước. Chúc bạn thành công ! :undecided:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Để vẽ 1 bản CAD đúng nhất và nhanh nhất là rất chung chung, tuy nhiên tùy theo nghề nghiệp như: nghề biển, xây dựng giao thông, kiến trúc, ngành y....nên theo một chuyên nghàng nhất định, không có một khuôn khổ nào cho những vấn đề như vậy. Vì vậy trước tiên là phải nắm những cái cơ bản sau đó mới phát triển cụ thể từng lĩnh vực hoặc chuyên sâu 3D hay 2D.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay