Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
winter712

nhập số liệu khảo sát

Các bài được khuyến nghị

Mình nghĩ cái này là do bạn chưa gán mã cho các cọc đặc biệt như, ND,TD, P, TC, NC bạn vào lại file ntd gán lại mã cho các vị trí cọc này thì nova sẽ vẽ cho bạn đường cong tại các vị trí TK

Bác có thể chỉ rõ cho mình xem cách gán mã như thế nào không?Cám ơn nhiều

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác
Cái nâng cao thứ nhất thì đơn giản thôi mà, file NTD chỉ là file định dạng right text format (có thể tự tạo bằng cách đơn giản nhất là dùng notepad, cao cấp là excel)

Cốt lõi của nó là cấu trúc các thành phần hàng cột ... với các từ quy ước (tạm gọi như vậy) như POLE (cọc) TARGETL (điểm mia trái) và TARGETR (điểm mia phải)

các cột khoảng cách lẻ, cao độ, ký hiệu địa vật dạng NOBLOCK*0* (mã 0 tương ứng với ko có ký hiệu j ) ...

Bạn chỉ cần nhìn vào file là thấy ngay cấu trúc thôi mà. Có thể dùng excel để chỉnh sửa thêm bớt cọc (copy cả bộ POLE - và các hàng TARGETL-TARGETR theo sau) hay thêm bớt điểm mia trái phải , sửa khoảng cách lẻ, cao độ... Bạn có thể tìm thêm trên diễn đàn hình như đã có bài hướng dẫn cụ thể hơn.

Chú ý là số liệu Ntd 3.0 bị mã hóa, ko thể xem được, chỉ có từ ntd 3.2 trở lên mới soi chi tiết được. Việc nhập số liệu và chỉnh sửa từ excel linh động và nhanh hơn rất nhiều so với form nhập số liệu của nova, lại có thể "tùy chỉnh" hay "ma số liệu" nhanh hơn nhiều :cheers:

Phần nâng cao chút nữa ... dành cho những ng đam mê sáng tạo, sẽ thảo luận sau :D

bác ơi em cũng làm như bác nhưng không mở được bằng excel chắc là file .ntd của em là 3.0 .bác có file .ntd 3.2 nào không post lên cho em tham khảo với, cảm ơn bác......

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Lệnh TNTT là lệnh cập nhật lại file *ntd từ các polyline trên trắc ngang bạn đã hiệu chỉnh; đây là bước tiến mới của NOVA. Sau khi ra lệnh TNTT xong bạn EDTN là các cắt ngang sẽ được vẽ lại hoàn chỉnh TKTN lại và tính toán vô tư

- Mình dùng lisp này, mọi người thử xem chuyển từ trắc ngang (chết) thành file (*.NTD) có hợp lệ không nhé. Nếu OK thì mình cung cấp code. Cơ bản là chuyển số liệu sang Tedi, sau đó vào Nova chuyển từ Tedi sang (*.NTD).

- Xem Clip online: http://duylisp.page4.me/46.html

(bạn nên download từ Mediafire xuống để xem rõ ràng hơn)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Chào các anh chị trên diễn đàn!

Cho em hỏi có cách nào để chuyển file .ntd version 3.5 sang version 3.0 được không ạ???

Nhóm em được Thầy cho file trắc dọc.ntd nhưng nova 4.0 không đọc được. Giúp em với....!

Thanks!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay