Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Đăng nhập để thực hiện theo  
emvatoi

Tại sao khi nối mạng thì Autocad lại khởi động chậm?

Các bài được khuyến nghị

Không biết có bác nào bị tình trạng khi nối mạng internet thì AutoCad tự nhiên khởi động chậm hẳn đi hay không? Khi ngắt kết nối mạng khởi động thì cad lại load menu nhanh bình thường là sao? Tui dùng cad 2007 mới đây thấy bị tình trạng như vậy, gỡ ra cài lại cad 2006 cũng bị tương tự. Thời gian load khởi động kéo dài khoảng 50s ngồi chờ bực mình quá, Ctrl + O mở file cũng load lâu tương tự mặc dù file không nặng chỉ có 1mb, có ai có cách nào khắc phục vấn đề này xin mở lòng giúp đỡ tui xin cảm ơn nhiều nhiều! Mong tin!!!!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác
Không biết có bác nào bị tình trạng khi nối mạng internet thì AutoCad tự nhiên khởi động chậm hẳn đi hay không? Khi ngắt kết nối mạng khởi động thì cad lại load menu nhanh bình thường là sao? Tui dùng cad 2007 mới đây thấy bị tình trạng như vậy, gỡ ra cài lại cad 2006 cũng bị tương tự. Thời gian load khởi động kéo dài khoảng 50s ngồi chờ bực mình quá, Ctrl + O mở file cũng load lâu tương tự mặc dù file không nặng chỉ có 1mb, có ai có cách nào khắc phục vấn đề này xin mở lòng giúp đỡ tui xin cảm ơn nhiều nhiều! Mong tin!!!!

Có thể máy bạn có virus chăng, chứ máy mình khởi động chỉ mất có 3s thôi

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Có thể máy bạn có virus chăng, chứ máy mình khởi động chỉ mất có 3s thôi

Mình dùng Bitdefender có bản quyền nên khả năng virus có lẽ ko phải, vấn đề là khi rút mạng ra thì khởi động lại bình thường chỉ mất khoảng 10s thôi, không thể hiểu đuợc, mình thấy có bạn bảo là cad tự update khi load nhưng mình chẳng biết tắt chế độ đó ở đâu cả? Hic...!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

bạn cũng giống mình , mình có vài ý kiến sau , vì máy mình cũng từng bị một lần , nhưng lâu rồi cũng không nhớ rỗ ràng lắm mình chỉ một vài cách bạn làm theo nhé , có gì thì pm lại nhé :

-thứ nhất bạn cần xem máy bạn có cài nhiều phần mền không , nhất là khi nối mạng , một số chương trình "âm thầm " update ngay khi máy bật lên, cho nên máy cũng chậm, mình biết bạn cài bit có bản quyền bạn dung luôn chức năng Vulnerability của nó để kiểm tra , nhìn vào bảng thấy có dòng chữ báo màu đỏ là ấn nút check, kiểm tra rồi dùng chức năng fix problem đợi khi nào máy báo ok là xong , à quên bạn dung win gì nhỉ , nếu là win xp thì tắt chế đọ win update đị, mặc kệ bit báo.

-thứ hai bạn ngắt bớt một vài chương trình tại startup đi: bạn vào run>gõ msconfig>chọn thẻ startup>chọn những ứng dụng nào không cần thiết và có nguy cơ tự đọng update>bỏ chọn ( bỏ dấu tick mầu xanh đi ), nếu có sản phẩm nào của autodesk cũng bỏ luôn.

- thứ ba , cad khởi động lâu có thể một vài đường dẫn trong quá trình load file bị lỗi cad sẽ tìm những đường dẫn thay thế nên nó lâu , cái này bạn có thể hỏi anh BEMO HOANH anh ấy sẽ trả lời cho bạn biết cad sẽ load cái gì khi chạy và bạn chỉ việc set lại đường dẫn cho ngon thôi.

-thú tư máy bạn cài wá nhiều font , với lượng font lớn khoảng hơn 500 máy bạn có thể bị treo khi chạy ứng dụng nhất là khi đánh text , bạn vào thư mục font xem ,nếu nhiều wá thì gỡ bớt .

mình không nhớ rõ lắm ,nhưng có vài nguyên nhân đó bạn thử check xem , nhưng mình gnhĩ nguyên nhân chính là nguyên nhân thứ ba. cái này tai wái lắm , bạn có thể hơi moij người trên điẽn đàn xem, hoặc check tù khoá "KHỞI ĐỘNG CAD CHẬM" ra ngay thôi mà , ! THÂN :bigsmile:

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
bạn cũng giống mình , mình có vài ý kiến sau , vì máy mình cũng từng bị một lần , nhưng lâu rồi cũng không nhớ rỗ ràng lắm mình chỉ một vài cách bạn làm theo nhé , có gì thì pm lại nhé :

-thứ nhất bạn cần xem máy bạn có cài nhiều phần mền không , nhất là khi nối mạng , một số chương trình "âm thầm " update ngay khi máy bật lên, cho nên máy cũng chậm, mình biết bạn cài bit có bản quyền bạn dung luôn chức năng Vulnerability của nó để kiểm tra , nhìn vào bảng thấy có dòng chữ báo màu đỏ là ấn nút check, kiểm tra rồi dùng chức năng fix problem đợi khi nào máy báo ok là xong , à quên bạn dung win gì nhỉ , nếu là win xp thì tắt chế đọ win update đị, mặc kệ bit báo.

-thứ hai bạn ngắt bớt một vài chương trình tại startup đi: bạn vào run>gõ msconfig>chọn thẻ startup>chọn những ứng dụng nào không cần thiết và có nguy cơ tự đọng update>bỏ chọn ( bỏ dấu tick mầu xanh đi ), nếu có sản phẩm nào của autodesk cũng bỏ luôn.

- thứ ba , cad khởi động lâu có thể một vài đường dẫn trong quá trình load file bị lỗi cad sẽ tìm những đường dẫn thay thế nên nó lâu , cái này bạn có thể hỏi anh BEMO HOANH anh ấy sẽ trả lời cho bạn biết cad sẽ load cái gì khi chạy và bạn chỉ việc set lại đường dẫn cho ngon thôi.

-thú tư máy bạn cài wá nhiều font , với lượng font lớn khoảng hơn 500 máy bạn có thể bị treo khi chạy ứng dụng nhất là khi đánh text , bạn vào thư mục font xem ,nếu nhiều wá thì gỡ bớt .

mình không nhớ rõ lắm ,nhưng có vài nguyên nhân đó bạn thử check xem , nhưng mình gnhĩ nguyên nhân chính là nguyên nhân thứ ba. cái này tai wái lắm , bạn có thể hơi moij người trên điẽn đàn xem, hoặc check tù khoá "KHỞI ĐỘNG CAD CHẬM" ra ngay thôi mà , ! THÂN :bigsmile:

Mình cũng đã thử làm theo 4 cách của bạn nhưng cũng không có tiến triển,rất may sau 1 hồi tra trên mạng với từ khóa "KHỞI ĐỘNG CAD CHẬM" cũng mò được vào 1 trang bàn về vấn để này như sau: Đây là con virus đc viết dưới dạng Lisp, nên rất khó để phần mềm bắt virus bắt đc. Các phần mềm chỉ có thể diệt đc khi nó sinh ra acad.lsp (tiêu diệt đc tệp tin acad.lsp). Con này làm chậm khởi động cad, làm hỏng chức năng Pan của chuột giữa, zoom chậm hơn....

Cách đơn giản để tiêu diệt đc nó như sau:

- Khởi động cad.exe

- Sử dụng dòng lệnh ap, sẽ xuất hiện bảng Load/Unload Applications, các bạn sẽ thấy một tệp tin có tên là acadapp.lsp đc load. Xem đường dẫn nó ở đâu, vào đấy xóa nó đi.

- Tắt cad.

- Rất quan trọng: Sử dụng chức năng Search của Win, tìm tất cả các tệp có tên là acad.lsp, sau đó xóa hết.

- Khởi động lại cad.exe, sử dụng các dòng lệnh để khôi phục lại các chức năng của nó, ví dụ như:

mbuttonpan, rồi nhập 1 (để lấy lại Pan bằng chuột giữa)

zoomfactor, nhập 60 (cao nhất là 100) (để tăng tốc độ zoom)

mình làm theo và cuối cùng cũng có kết quả, cad đã khởi động nhanh bình thường ( khoảng 12s ) Thank bạn retun nhiều nhé,

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Ý wên đấy cái con virus này trên diễn đàn ta gặp nhiều rồi tại sao bạn không dung chức năng tìm kiếm ngay trên diễn đàn minh đi , cái con này nó đang là SAO đang nổi đấy , bài viết về nó còn nhiều hơn cả về tổng thống OLABAMA của nước MỸ cơ , bài này bạn tham khảo nhé .

www.cadviet.com/forum/index.php?showtopic=8622

Hot! Cách diệt virus BV/Bursted(ALS.Bursted) gây ra tệp acad.lsp ...

lần sau cứ cái gì thắc mắc về cad trước khi viết bài đồng chí nên sử dụng chức năng tìm kiếm của diễn đàn nha , kểo anh em họ phàn nàn , loãng bài đó bạn ' THÂN :bigsmile:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Máy ở công ty của e khoảng 1 tháng trở lại đây cũng bị tình trạng tương tự!

Cùng 1 File cad (ko nhất định File nào, chỉ cần là File đầu tiên được mở), ở công ty, khi e khởi động Cad lên (tức là File Cad đầu tiên được mở), thì phải đợi khoảng 40-50s thì File cad mới khởi động xong, còn khi e mang file đó về nhà thì e mở chỉ 2-3s là đã đc mở lên!

Có 1 điểm đáng lưu ý là, tình trạng mở File chậm này chỉ diễn ra với File đầu tiên được mở (tức là khi Autocad khởi động lần đầu), còn nếu mở tiếp các File tiếp theo thì rất nhanh, chỉ 2-3s là mở được! Và tình trạng này chỉ diễn ra khi máy ở công ty có nối mạng, nếu ngắt mạng đi thì việc khởi động Cad cũng chỉ 2-3s thôi ạ!

E cũng tham khảo trên diễn đàn, và kiểm tra search con virus trên nhưng máy ko có acad.lsp

Nhưng lúc đầu máy e có bị nhiễm con virus cad có đuôi là "*.vlx", e đã làm theo hướng dẫn trên diễn đàn và Cad mở nhanh được 3 hôm, đến nay nó lại bị, nhưng ko phải là do virus "*.vlx" và acad.lsp nữa!

Bác nào biết cách giải quyết giúp e với !

Em cảm ơn!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
20 giờ trước, donvinhhp đã nói:

Cùng 1 File cad (ko nhất định File nào, chỉ cần là File đầu tiên được mở), ở công ty, khi e khởi động Cad lên (tức là File Cad đầu tiên được mở), thì phải đợi khoảng 40-50s thì File cad mới khởi động xong, còn khi e mang file đó về nhà thì e mở chỉ 2-3s là đã đc mở lên!

Có 1 điểm đáng lưu ý là, tình trạng mở File chậm này chỉ diễn ra với File đầu tiên được mở (tức là khi Autocad khởi động lần đầu), còn nếu mở tiếp các File tiếp theo thì rất nhanh, chỉ 2-3s là mở được! Và tình trạng này chỉ diễn ra khi máy ở công ty có nối mạng, nếu ngắt mạng đi thì việc khởi động Cad cũng chỉ 2-3s thôi ạ!

E cũng tham khảo trên diễn đàn, và kiểm tra search con virus trên nhưng máy ko có acad.lsp

Nhưng lúc đầu máy e có bị nhiễm con virus cad có đuôi là "*.vlx", e đã làm theo hướng dẫn trên diễn đàn và Cad mở nhanh được 3 hôm, đến nay nó lại bị, nhưng ko phải là do virus "*.vlx" và acad.lsp nữa!

Em cảm ơn!

Nói nôm na thế này: Khi mở cad lần đầu thì cad phải khởi động nhiều công đoạn chứ không chỉ mở acad.exe, những công đoạn này vẫn còn tồn tại sau khi tắt acad. Lần mở sau acad đã có sẵn ở background rồi nên mở nhanh hơn. Muốn biết công đoạn nào ẩn thì nhấn Ctrl-Alt-Del vào task manager để xem.

Còn cái vụ nối mạng mở lâu hơn theo tôi nghĩ là do có công đoạn kiểm tra checking licence  thôi, chứ không phải do virus đâu.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
57 phút trước, 7o7 đã nói:

Còn cái vụ nối mạng mở lâu hơn theo tôi nghĩ là do có công đoạn kiểm tra checking licence  thôi, chứ không phải do virus đâu.

E cảm ơn bác đã trả lời giúp e!

Nhưng cách đây 3 hôm sau khi e xóa con virus có đuôi "*.vlx" xong thì Autocad vẫn khởi động rất nhanh ,chỉ tầm 3s thôi, máy ở nhà của e cấu hình tương đương cũng vậy, mới khởi động lên chỉ 3s thôi, nhưng tự nhiên giờ máy ở cty mở lên cứ load đến 99% là phải đợi 50s thì Autocad mới khởi động xong (chỉ mới lần mở file đầu tiên thôi ạ, các file mở tiếp ko bị như vậy)!

Đau đầu thật bác ạ!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Vào lúc 9/5/2021 tại 11:52, donvinhhp đã nói:

Em cảm ơn!

Bác nào biết giúp e với ạ!

E cảm ơn!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay
Đăng nhập để thực hiện theo