Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Đăng nhập để thực hiện theo  
levantam

xin tài liệu autocad nâng cao

Các bài được khuyến nghị

uh ai có cho em 1 tí đi , mới đi làm nên còn non quá

Thank you bro nào gửi cho em

Cad thì có cad kiến trúc,cad xây dựng,cad cơ khí....Bạn nói chung chung thế thì làm sao biết được bạn cần gì.Mà vẽ nhiều ắt sẽ có kinh nghiệm thôi bạn ạ.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác
bạn nào có tài liệu autocad nâng cao cho mình xin với. mình tìm trên diễn đàn rồi mà không có.

xin cảm ơn.

Bạn xem thử:

Bạn tham khảo :"Bài giảng AutoCad nâng cao" này xem sao nhé.Mình đọc thấy cũng được.

Chúc thi tốt!!

pass:www.cadviet.com

• Vote tăng 3

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Theo Trang, AutoCAD nâng cao gồm có các phần sau:

Layout - Dàn trang để in

Annotation Block - Block ghi chú

Xref - Tham chiếu

AutoLisp

Bạn cần tìm hiểu về phần nào thì mình sẽ giải thích và hướng dẫn cho bạn cụ thể.

Bác có thể cho em xin tài liệu về Xref được không ạ. Em rất thích phần này mà chưa hiểu lắm. Mong bác chỉ giùm em.Cảm ơn các bác nhiều

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Xref là từ viết tắt của External Reference, dịch sang tiếng việt là tham chiếu ngoài.

Xref là 1 giải pháp - giải pháp chứ không phải công nghệ - giúp người sử dụng CAD tiết kiệm được thời gian.

Ví dụ:

Bạn có 100 bản vẽ. Trang đề xuất sẽ có 100 file CAD. Mỗi bản vẽ sẽ có 1 Khung tên.

Nếu bạn không dùng Xref thì khi cần chỉnh sửa khung tên.Bạn phải chỉnh 100 lần.

Nếu bạn sử dụng Xref. Bạn chỉ chỉnh 1 lần.

Cách làm:

Bạn tạo 1 file Khung tên. Sau đó dùng lệnh Xref Attach Khung tên đó vào các bản vẽ. Khi cần chỉnh sử Khung tên. Bạn chỉ cần chỉnh sử ở bản vẽ khung tên là các bản vẽ khác sẽ tự động cập nhật.

Trên đây là ví dụ đơn giản. Bạn sẽ có những trải nghiệm thú vị với những dự án cụ thể nếu bạn tận dụng hết những khả năng mà Xref mang lại.

Cảm ơn bác, bác cho em hỏi thêm 1 vấn đề nay nữa nhé: khi em vào 1 file bản vẽ mới, em insert file bản vẽ khác lam file xref nhung em muốn thay đổi layer của file xref này mà trong khi đó Layer của bản vẽ gốc k thay đổi. Mong bác chỉ giùm em. Thank bác

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Bạn có thể chỉnh sửa các thông tin về Layer của Xref như sau:

Bạn vào Bảng Layer Manager --> Chọn Xref --> Bạn chọn file Xref bạn cần --> Bạn chỉ có thể thay đổi màu sắc, định dạng nét của Layer. bạn không thể đổi tên Layer. Khi bạn đổi các định dạng của Layer như vậy. Bản vẽ gốc không bị thay đổi.

Em đã làm được như bác nói ạ. Nhưng đường kích thước k thay đổi được bác ạ, làm thế nào mà tất cả các đối tượng đều thay đổi được màu sắc và kiểu đường a bác? Em xin hỏi thêm bác 1 vấn đề rất khó cua Xref là: Khi em muốn Xref file bản vẽ gốc vào file mới nhưng em chỉ muốn hiển thị 1 phần của file gốc còn các phần khác em k muốn hiển thị. VD như file Xref là bản vẽ layout của toàn nhà máy, khi em làm 1 bản vẽ mới em insert Xref file Layout này, nhưng em chỉ muốn hiển thị 1 góc của nhà máy, bác chỉ giùm em cách làm này nhé. Chúc bác thành công, cảm ơn bác nhièu

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
1- Về Dim, nếu bạn chỉnh màu của dim trong bảng Dimension thì bạn không thể sửa được. Bạn chỉ có thể chỉnh sửa màu sắc của dim nếu bạn để By Layer.

Bạn có thể chỉnh sửa màu sắc, định dạng nét của Layer cho Xref.

Ví dụ: khi bạn Xref bản vẽ mặt bằng nhà để làm điện nước. Bạn chọn tất cả Layer của bản vẽ mặt bằng nhà qua 1 màu để dễ nhìn và khi in nét sẽ đẹp hơn.

2- Bạn có thể cho hiển thị 1 phần của Xref bằng lệnh Xclip.

Command: xc XCLIP

Select objects: Specify opposite corner: 1 found

Select objects:

Enter clipping option

[ON/OFF/Clipdepth/Delete/generate Polyline/New boundary] : Delete old

boundary(s)? [Yes/No] : Outside mode - Objects outside boundary will be

hidden.

Specify clipping boundary or select invert option:

[select polyline/Polygonal/Rectangular/Invert clip] :

Specify first corner: Specify opposite corner:

Cảm ơn bác rất nhiều về vấn đề này. Em làm được rồi ạ. Chúc bác thành công nhé.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Cảm ơn bác rất nhiều về vấn đề này. Em làm được rồi ạ. Chúc bác thành công nhé.

Bác Trang cho em hỏi thêm 1 vấn đề này nữa nhé:

-Lệnh Wipeout: Làm thế nào để tạo 1 Note khoảng 10 dòng chữ gắn lại thành block & kèm theo lệnh Wipeout để cho dòng Note này khi Move đến 1 vị trí nào đó sẽ che khuất tất cả những đối tượng bên dưới,nhưng đường bao Wipeout của Note này k được hiển thị.

Em làm mãi mà không được, mong bác chỉ bảo. Thank bác nhiều.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Bạn làm như sau nhé:

1- Tạo Wipeout và đặt Note lên trên nó.

2- Chọn Note --> Brink to Front

3- Đánh lệnh Wipeout --> Frame --> OFF

4- Nếu bạn Move đến vị trí nào đó mà Note không che đối tượng bên dưới, bạn chọn Note --> Brink to Front

Hoàn thành.

Cảm ơn bác rất nhiều về vấn đề này. Chúc bác mạnh khỏe và thành công.Hi vọng em sẽ học hỏi được nhiều điều thú vị từ bác.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay
Đăng nhập để thực hiện theo