Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Đăng nhập để thực hiện theo  
anhtuan

Học loại CAD nào

Các bài được khuyến nghị

Xin chào các anh. em là Tuấn sinh viên năm thứ 4 đại học bách khoa hà nội. em đang muốn học cad để sử dụng cho học tập. nhưng em thấy có nhiều loại cad: 2004,2005, 2006, 2007, 2008. vậy em xin hỏi các anh là nên dùng loại nào, và sách hướng dẫn học như thế nào. nếu có cần sách hướng dẫn các anh gửi email cho em: bo_cungcodon@yahoo.com

em xin cảm ơn nhiều!

-----------------------

nhắn anhtuan: lần sau bạn phải viết bài có dấu, nếu không sẽ bị xoá!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

Theo quan điểm của tui thì khi bắt đầu học 1 soft nào đó thì nên chọn version mới nhất mà học .Còn sách học Version mới chưa có tìm sách Version cũ nghiên cứu cũng được .

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Xin chào các anh. em là Tuấn sinh viên năm thứ 4 đại học bách khoa hà nội. em đang muốn học cad để sử dụng cho học tập. nhưng em thấy có nhiều loại cad: 2004,2005, 2006, 2007, 2008. vậy em xin hỏi các anh là nên dùng loại nào, và sách hướng dẫn học như thế nào. nếu có cần sách hướng dẫn các anh gửi email cho em: bo_cungcodon@yahoo.com

em xin cảm ơn nhiều!

-----------------------

năm thứ 4 rồi mà mới học cad àh còn nếu muốn học cad thì tốt nhất nên học cad R14 vì nếu học tốt cad R14 thì tất cả các cad # dù mới đến mấy cũng trở lên dễ dàng hơn khi bạn bắt đầu học các loại cad # ( mình là ví dụ cho bạn ..)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Mình thì lại nghĩ nên bắt đầu học luôn từ 2008 đi , có thể sẽ khó hơn một chút nhưng đỡ mất công phải học 2 lần ( có những cái dùng ở R14 nhưng bây giờ thì chẳng ai còn dùng làm gì nữa rồi ) . Thời đại công nghệ thay đổi từng giờ (câu này nghe quen quá :ph34r: ) thì càng sử dụng cái mới càng tôt

Với lại bây giờ còn ai học R14 nữa đâu :s_dead:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Với lại bây giờ còn ai học R14 nữa đâu :s_dead:

Hì hì , vậy mà có nơi mong có cadR14 để xài mà còn không có nữa đó bạn ơi , vẽ bằng excel :ph34r: .

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Đúng là phải học Cad R14

Nó là căn bản của Cad, ko nên học các vesion sau làm gì?

Bạn hiểu đc căn bản rồi thì Các vesion sau cứ gọi là ok đi

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Đúng là phải học Cad R14

Nó là căn bản của Cad, ko nên học các vesion sau làm gì?

Bạn hiểu đc căn bản rồi thì Các vesion sau cứ gọi là ok đi

Theo ý qua thì nên học cái mới vì nó có rất nhiều cái mới, cái hay, cái sửa chửa, ví dụ như:

1.Cửa sổ Properties quả là có 1 không 2 (làm sao Cad14 có). Có thể hiệu chỉnh màn hình, hàng loạt đối tượng,... trong vài cú nhắp chuột.

2.Lệnh EXTENT và TRIM : cad14 không sử dụng được với block mà phải thêm 02 lệnh trong express để hổ trợ : Extent to Nested Objects và Extent to Nested Objects. CAD2008 chĩ cần nhấn thêm phím Shift là đã chuyển đổi qua lại giữa 2 lệnh Trim và Extent (cái này thì quá tuyệt).

3.Đường pline trong CAD14 nặng nề hơn trong CAD2008

4.Kích thước được nhiều tùy biến hơn : hiệu chỉnh khoảng cách của các đường kích thước (DIMSPACE), tách chân đường dóng (DIMBREAK), tạo ký hiệu đường kích thước bị đôn ngắn (DIMJOGLINE), tề bằng chân đường dóng (khỏi phải xài TRIMDIM) bằng biến DIMFXL, ghi kích thước cung tròn (DIMARC), hiệu chỉnh mũi tên bằng FLIP DIMENSION ARROW.

5.MLEADER là lệnh mới trên Cad2008 mà Cad14 không sao bì được. Nó vừa ghi chú bằng text được vừa có thể cỏng luôn các ký hiệu như: ký hiệu tường, ký hiệu cửa, ký hiệu chi tiết,...hằm bà lằng, viết không hết.

6.Biến ANNOTATION SCALE và SCALE LIST trong Cad2008 là 2 tùy biến quan trọng khi thể hiện tất cả các đối tượng có trong bản vẽ. VD :

- Bạn vẽ kích thước hay ghi chú : muốn in theo bất kỳ tỷ lệ nào nó điều tự động hiệu chỉnh, cập nhật và thể hiện đúng y như bạn đã làm (nhưng nếu bạn làm thì mướt mồ hôi). Ở tỷ lệ 1/100 dòng ghi chú của bạn có thể chỉ là "ĐÂY LÀ TƯỜNG", nhưng nếu qua tỷ lệ 1/25 thì nó sẽ thể hiện : gạch gì, XM #? , tô trát mấy lớp vữa, sơn quét ra sao,..v..v...

- Nếu vẽ hình, bạn có thể làm như thế này (hơi giống ADT) : vẽ tường ở tỷ lệ 1/200 bằng 1 nét đậm, thể hiện ở tỷ lệ 1/100 bằng 2 nét, thể hiện ở tỷ lệ 1/25 bằng 4 nét (gạch,vữa,...),..lại vân vân và vân vân.

7.Lệnh Hatch trong Cad2008 tinh tế hơn Acad14 nhiều:

- Điều chỉnh điểm chèn bằng Hatch origin

- Tô màu như photoshop nhờ Gradient

- Di chuyển Hatch lên trên hay xuống dưới đối tượng nhờ Draw Order

- Tách ra nhiều mảnh bằng biến Create separate

- Tạo lại đường bao bằng biến Recreate Boundary

- Hiệu chỉnh chế độ dò tìm bằng Gap Tolerance

- Tính diện tích bằng Hatch (áp dụng bằng lệnh BLOCK,ATTRIBUTE,FIELD...)

8.Attribute : thuộc tính trong CAD2008 ghi như MTEXT (nhiều dòng) trong khi ở Cad14 chỉ như TEXT (1 dòng). Đi kèm với lệnh EXTRACT DATA để xuất dữ liệu thống kê qua excel.

9.BLOCK : Cad2008 có thêm Scale uniformly cho phép khóa và scale 1 lần 3 trục XYZ. Biến Allow Exploding nếu = 0 thì ta sẽ không thể nào nổ (explode block) ra được. BLOCK DYNAMIC thì không biết chê chỗ nào (nếu không tin thì bạn mở Cad2008 và bấm Ctrl+3 rồi text thử xem sao - tuy đây chỉ là các gợi ý của AutoDesk)

10.FIELD : đây là 1 lệnh có thể trích xuất các trường dữ liệu của bản vẽ và các đối tượng vẽ. VD: ta có 1 hình đa giác bất kỳ, khi tạo TEXT(MTEXT) có gài FIELD link với đối tượng này sẽ cho ta hàng loạt thông số thường sử dụng, như: AREA= 8.28 M² - LENGHT= 10.97 M - ELEVATION= 0.00 - LINEWEIGHT= BYLYER

Chỉ cần copy cặp đa giác và text(mtext) này ra làm nhiều đối tượng -> chỉnh sửa đa giác mới copy -> regen -> text sẽ cập nhật trường dữ liệu (cái này ứng dụng tính toán diện tích và chu vi thì đã hết sức)

11.XCLIP : có thêm biến Invert giúp ta đão ngược chế độ chọn vùng Clip

12.PLOT : Cad2008 xuất ra được các định dạng file DXB,PDF,DWF,WMF,EPS,TIFF,PNG,JPEG,...

13.ZOOM : thêm tính năng zoom object (cái này cầu được, ước thấy)

14.STRETCH: tạo được nhiều vùng chọn hơn khi xử lý nhiều đối tượng cùng lúc

15.COPY, ROTATE và SCALE đã cập nhật multiple và copy

16.CHAMFER và FILLET dù độ dài hay dbán kính đang có giá trị là bao nhiêu, khi nhấn thêm SHIFT thì cũng trở về ZERO

17.MTEXT : hiệu chỉnh gần bằng word office

18.TABLE : món này Cad14 không có đâu, làm sao học lên từ R14?

19.UNDO,SELECTION,DYNAMIC INPUT,SHARE,LINK,MENU...cái nào cũng nâng cấp hơn mấy tầm so với R14

..........

20.Cái này mới nói sương sương về 2D thôi đó nha bồ tèo. Nếu về 3D thì còn nhiều điều đột phá lắm đó.

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Theo mình bạn nên học luôn cad 2008 để đỡ mất công phải update mất thời gian, còn nếu bạn sợ gặp khó khăn khi phải sử dụng các version trước thì đã có lisp rồi, lo gì phải không. Tôi dùng cad 2008 thật sự có rất nhiều tiện ích hơn hẳn các phiên bản cũ.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bài viết của bác KNCAM này phải đưa vào topic những cái hay của cad 2008 so với các version trước mới đúng

Nhưng mà em nhớ lệnh Mleader từ vesion R14 cũng đã có rồi

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

em xin cảm ơn nhiều!

-----------------------

Theo tôi bạn nên học acad2000 hoặc 2002 hoặc 2004 đây là các phiên bản còn đơn giản nên tương đối dễ học. Nếu dùng R14 thì cũng đơn giản nhưng giao diện và một số lệnh về view hơi khó thao tác. Còn đời 2005 về sau thì phức tạp hơn nên rất khó học bạn có thể tự học nâng cao sau này khi bạn ra làm việc hoặc khi có thời gian. Đây là một số ý kiến theo ý của tôi.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Thấy các bạn bàn nhiều từ hồi nào đến giờ, mình cũng tham gia tí cho vui. Theo ssg:

1) Học Cad nào cũng tốt, không thành vấn đề. Nhưng đúng như một số bạn đã nói, hãy xếp R14 vào viện bảo tàng. Nên dùng từ đời 2000 trở đi.

2) Thực hành thông qua những ví dụ ứng dụng thực tế. Không tìm đâu xa, cứ lấy ngay các bản vẽ hoàn chỉnh (người ta đã vẽ sẵn ở đâu đó) trong chuyên môn của mình ra mà chơi.

3) Bí chỗ nào lật Help ra xem

4) Không đọc được Help thì lật từ điển ra tra. Bảo đảm sau một thời gian, bạn sẽ thành thạo cả AutoCAD lẫn English.

5) Thời gian nói trên dài hay ngắn phụ thuộc vào mỗi một việc: bạn có chịu học hay không?!

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tớ cũng mới học Cad nên tớ nghĩ bạn nên học CAD 2004.Ở trường tớ,CAD 2004 được đưa vào dạy chính.Tớ có đi học và hỏi thêm ở mấy trung tâm thì thấy họ cũng dạy CAD 2004.Tớ đang vẽ cad 2004,vẽ thử R14 1 tí nhưng thấy bất tiện lắm,rất khổ sở, nên dùng R14 muốn nhanh cũng ko nhanh được,tức lắm!!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

CAD thì bạn cứ chọn đời mới nhất.

Sau đó bạn tìm trong lớp,trong khoa xem có bạn bè nào thạo Cad rồi thì nhờ họ dạy cho ,dân ngành nào có phương pháp vẽ cad riêng cho ngành ấy mà .Sách thì hay viết chung chung không sát với chuyên ngành nào cả.

Có cơ bản rồi thì vô cadviet để hoàn thiện dần ^^ .

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Muốn cơ bản nhất thì nên học cad2004.

Không muốn mất công học lại thì học 2008(2007 ,2008 tương đương nhau)

R14 học cũng được nhưng lại phải học lại lần nữa nên hơi mất công thôi!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Lái được kông nông thì chắc chắn sẽ lái được ô tô, lái được ô tô chưa chắc đã lái được công nông. Khi nhà đã có ô tô thì nên đi học lái ô tô chứ học lái công nông làm gì.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Lái được kông nông thì chắc chắn sẽ lái được ô tô, lái được ô tô chưa chắc đã lái được công nông. Khi nhà đã có ô tô thì nên đi học lái ô tô chứ học lái công nông làm gì.

Lái máy bay thì có thể làm được lái buôn

Lái buôn khó lái máy bay

đã lái máy bay thì nên lái máy bay công nông

Vì lái được máy bay công nông thì sẽ lái được máy bay siêu âm

Khi đã có Auto CAD2012 thì đừng học lái Cad14

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Lái máy bay thì có thể làm được lái buôn

Lái buôn khó lái máy bay

đã lái máy bay thì nên lái máy bay công nông

Vì lái được máy bay công nông thì sẽ lái được máy bay siêu âm

Khi đã có Auto CAD2012 thì đừng học lái Cad14

Theo tôi thực tế là trên hết : nếu thầy dạy 2008 ta học 08

nếu tự học hãy xem đồng nghiệp ,anh chi quen biết đang dùng gì ( học hỏi thêm)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay
Đăng nhập để thực hiện theo