Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
nguyenhangngaxd

Cấp nước siêu thị

Các bài được khuyến nghị

http://www.cadviet.com/upfiles/4/128484_dabaco__water_supply_schematic_2.dwg

Em chào cả nhà,

Em mới làm nước nên còn nhiều thứ không biết lắm ạ. Anh chị chỉ em với nhé. 

Tình hình là em được giao làm cấp nước cho 1 cái siêu thị. Em đang làm sơ đồ nguyên lí. Sơ đồ em xem sơ đồ của 1 chị rồi bắt chước. Đến đoạn van rồi vì sao 50BV mà Dn 20 thì em cũng chịu cmnl >.<

Em tải bản vẽ lên đây. Anh chị coi rồi chỉ em với nhé :) (bên trái là bản vẽ mẫu, bên phải là bản vẽ em làm)

Em cảm ơn trước ạ!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

Bạn muốn nói chổ nào trên bản vẽ. Bạn phải khoanh vùng lại. rồi bản vẽ bên trái là bản nào, bên phải là bản nào? Mình không hiểu ý bạn lắm

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Theo mình hiểu thì ống nước cấp hệ thống dùng lấy đường kính ngoài của ống (vd PPR) nhưng đúng ra ghi đường kính ngoài thì người ta thường ghi d (chứ ko phải D). Đường ống d25 ~DN20, nhưng do valve thì theo DN nên bạn sẽ thấy người ta lắp valve DN20 trên đường ống d25. Hi vọng bạn hiểu.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Theo mình hiểu thì ống nước cấp hệ thống dùng lấy đường kính ngoài của ống (vd PPR) nhưng đúng ra ghi đường kính ngoài thì người ta thường ghi d (chứ ko phải D). Đường ống d25 ~DN20, nhưng do valve thì theo DN nên bạn sẽ thấy người ta lắp valve DN20 trên đường ống d25. Hi vọng bạn hiểu.

Tớ vẫn chưa hiểu sao có chỗ VB25-Dn20 mà chỗ VB32-Dn cũng 20?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tớ vẫn chưa hiểu sao có chỗ VB25-Dn20 mà chỗ VB32-Dn cũng 20?

Cái đó có thể do sai sót thiết kế, vì mình thấy kích cỡ van rất lung tung. Hoặc cũng có thể do khối lượng van bị khống chế, tức là chủ đầu tư yêu cầu bạn làm sao cho hết số van đó (mình hay sử dụng van lớn hơn hoặc nhỏ hơn 1 bậc thôi để tận dụng van còn thừa trong kho). Nếu bạn là người thiết kế theo ý của mình không bị ràng buộc thì cứ làm đúng size ống bao nhiêu tương đương size van bấy nhiu mà làm ko sợ bị sai.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Cái đó có thể do sai sót thiết kế, vì mình thấy kích cỡ van rất lung tung. Hoặc cũng có thể do khối lượng van bị khống chế, tức là chủ đầu tư yêu cầu bạn làm sao cho hết số van đó (mình hay sử dụng van lớn hơn hoặc nhỏ hơn 1 bậc thôi để tận dụng van còn thừa trong kho). Nếu bạn là người thiết kế theo ý của mình không bị ràng buộc thì cứ làm đúng size ống bao nhiêu tương đương size van bấy nhiu mà làm ko sợ bị sai.

Cảm ơn bạn! Nghe bạn nói mình vững tin lắm :)) 

Bạn xem chung chung cho mình xem cái bản vẽ đó mình sai cơ bản chỗ nào k nhé? Lần đầu nhìn thấy bản vẽ nước cũng choáng váng lắm

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Cảm ơn bạn! Nghe bạn nói mình vững tin lắm :)) 

Bạn xem chung chung cho mình xem cái bản vẽ đó mình sai cơ bản chỗ nào k nhé? Lần đầu nhìn thấy bản vẽ nước cũng choáng váng lắm

Bạn xài ống PPR thì nên đổi CW-D32 thành CW-d32 theo catalogue kí hiệu Dimension là d. Hoặc nếu bạn không biết sẽ dùng loại ống nào thì để CW-DN25. Ghi chú cho van và đồng hồ bạn kiểm tra lại chổ thì bạn ghi là DN, chổ bạn ghi là D, ghi đúng là DN. VD: CW-d32, BV-DN25. không nên ghi 25BV người đọc sẽ hiểu nhầm chổ này lắp 25 cái BV. 

Bạn xem lại cao trình của các tầng đã đúng với công trình bạn làm chưa, đôi khi copy sẽ quên chỉnh sửa.

Van giảm áp size bao nhiêu vd: PRV-DN50

Ở đường ống thuỷ cục, CW-d90 thì BFV-DN80(hoặc DN65) bạn đang lẫn lộn giữa DN và d rất nhiều. dẫn đến sau này lắp đặt cũng sẽ khó khăn hơn.

Chi tiết điển hình cụm van giảm áp not GIÀM ÁP

Tại sao ống hút của bơm là d75 mà van là DN80. 

Tên của các khu vực chế biến, văn phòng bạn ghi tiếng việt đầy đủ dấu hết(hiện tại chổ có dấu chổ không có dấu, Theo qui định của bạn ghi tiếng việt ở trên tiếng anh ở dưới thì tất cả đều nên theo phong cách đó cho dễ đọc bản vẽ.

Mình lướt sơ qua vậy thôi. Bạn phải cố gắng kiểm tra thật kĩ cho bản vẽ pro hơn nhé.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay