Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
zigzagarc

Cố định giá trị Dim

Các bài được khuyến nghị

khuyến cáo 1-1 và dùng layout.

<-- Chính xác, nhưng thôi nếu ai muốn sử dụng Model thì ...kệ họ. Mấy hôm nay đang bận nên tớ chưa viết lại cái Scale này được. Nhưng trong tuần này tớ sẽ cố đưa cái Scale Dim lên. hềhê

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác
khuyến cáo 1-1 và dùng layout.

Mỗi cách có ưu và nhược riêng.

Mỗi cách có phạm vi sử dụng của nó.

các Bác kg thể nói rằng 100% sử dụng cách này hoặc 100% cách kia.

Nếu nói rằng cách "layout" có thể sử dụng tối ưu cho mọi trường hợp thì có lẻ hơi nóng vội đấy.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Mỗi cách có ưu và nhược riêng.

Mỗi cách có phạm vi sử dụng của nó.

các Bác kg thể nói rằng 100% sử dụng cách này hoặc 100% cách kia.

Nếu nói rằng cách "layout" có thể sử dụng tối ưu cho mọi trường hợp thì có lẻ hơi nóng vội đấy.

Khuyến cáo tức là recommend ngoài ra còn có custom mà bạn. Cái này lúc cài phần mềm chắc bạn cũng hiểu :bigsmile:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Có, cách khắc phục là không dùng phần mềm About Autolisp nữa!

Đã fake thì nó phải là 'giả' chứ làm sao thật được!

Trước tiên xin chân thành cảm ơn các bạn đã tham gia diễn đàn thật sôi nổi tạo được một môi trường cho các cadman trau đổi kiến thức .Tôi xin mạn phép đưa ra ngủ ý của mình : về vấn đề dim và text trong acad thì không cần bất cứ một lips nào để hỗ trợ cả . Việc một kỹ sư tương lai hay lầu năm xuất bản vẽ ra mà font & dim không đồng nhất và không đụng tiêu chuẩn kỹ thuật thì đúng nhận là ký sự nữa .Chỉ cần 2 lenh : dimupdate cho dim con với text thi đúng pstscale là xong . Cùng một layout , muốn in ra chuc viewport với các tỉ lệ khác nhau cũng chẳng thành vấn đề . Dim và text ở tất cả các viewport đều cùng một style , chiều cao dam báo động nhất .Chính thức khai từ các lips về dim nhe !

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Trước tiên xin chân thành cảm ơn các bạn đã tham gia diễn đàn thật sôi nổi tạo được một môi trường cho các cadman trau đổi kiến thức .Tôi xin mạn phép đưa ra ngủ ý của mình : về vấn đề dim và text trong acad thì không cần bất cứ một lips nào để hỗ trợ cả . Việc một kỹ sư tương lai hay lầu năm xuất bản vẽ ra mà font & dim không đồng nhất và không đụng tiêu chuẩn kỹ thuật thì đúng nhận là ký sự nữa .Chỉ cần 2 lenh : dimupdate cho dim con với text thi đúng pstscale là xong . Cùng một layout , muốn in ra chuc viewport với các tỉ lệ khác nhau cũng chẳng thành vấn đề . Dim và text ở tất cả các viewport đều cùng một style , chiều cao dam báo động nhất .Chính thức khai từ các lips về dim nhe !

Có lệnh nào trong CAD tương đương với lệnh FakeDim không bạn? (tức là scale dim lên mà giá trị dim không đổi).

Nếu có thì đồng ý là khai tử lisp fakedim.

Nếu không có, nghĩa là nó còn sống khoẻ!

Dùng Dim đúng cách (như bemove: khuyến cáo 1-1 và dùng layout) là điều nên làm. Nhưng cũng như cuộc sống, không ai nắm tay được cả ngày, rồi cũng có lúc phải duỗi tay ra. Mình nên phòng bị cho những lúc sa cơ đó! Chưa kể trong công việc có muôn ngàn sắc thái, rồi cũng có lúc mình buộc phải dùng fakedim (kể cả không muốn). Nếu ai đó nói rằng không cần dùng fakedim thì người đó rất ít từng trải trong công việc về ACAD. Cá nhân tôi, luôn tâm niệm rằng mình sẽ không bao giờ dùng đến Fakedim, nhưng rồi khi phải sửa lại 1 bản vẽ của 1 người khác, người ta scale hình + dùng dimlfac (để chỉ dùng 1 loại dim cho tất cả các tỷ lệ khác nhau), tôi vẫn phải dùng Fakedim dù không muốn.

Nghĩa là gì? Giống như nạo phá thai, không ai muốn vì nó không nhân đạo, nhưng trong nhiều trường hợp buộc phải làm vì không làm thì còn tồi tệ hơn. Thế nên nó vẫn tồn tại (và phát triển). Xét dưới một khía cạnh nào đó, fakedim cũng là như vậy!

Giữa cái mình muốn và cái mình có, giữa chân lý và thực tế không phải lúc nào cũng song hành, chúng ta không thể cực đoan và duy ý chí được.

• Vote tăng 3

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Nghĩa là gì? Giống như nạo phá thai, không ai muốn vì nó không nhân đạo, nhưng trong nhiều trường hợp buộc phải làm vì không làm thì còn tồi tệ hơn. Thế nên nó vẫn tồn tại (và phát triển). Xét dưới một khía cạnh nào đó, fakedim cũng là như vậy!

Ặc ặc, chắc em ko dám dùng fdim đâu :)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
<a href="http://www.cadviet.com/upfiles/fakedim.vlx" target="_blank">http://www.cadviet.com/upfiles/fakedim.vlx</a>

Dùng lệnh fakedim, các giá trị của đối tượng dim sẽ được sửa giá trị sang text. Bạn cứ scale thoải mái đi!

Cảm ơn bác! Em đã dùng thử rồi! Rất hay!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Có lệnh nào trong CAD tương đương với lệnh FakeDim không bạn? (tức là scale dim lên mà giá trị dim không đổi).

Nếu có thì đồng ý là khai tử lisp fakedim.

Nếu không có, nghĩa là nó còn sống khoẻ!

Dùng Dim đúng cách (như bemove: khuyến cáo 1-1 và dùng layout) là điều nên làm. Nhưng cũng như cuộc sống, không ai nắm tay được cả ngày, rồi cũng có lúc phải duỗi tay ra. Mình nên phòng bị cho những lúc sa cơ đó! Chưa kể trong công việc có muôn ngàn sắc thái, rồi cũng có lúc mình buộc phải dùng fakedim (kể cả không muốn). Nếu ai đó nói rằng không cần dùng fakedim thì người đó rất ít từng trải trong công việc về ACAD. Cá nhân tôi, luôn tâm niệm rằng mình sẽ không bao giờ dùng đến Fakedim, nhưng rồi khi phải sửa lại 1 bản vẽ của 1 người khác, người ta scale hình + dùng dimlfac (để chỉ dùng 1 loại dim cho tất cả các tỷ lệ khác nhau), tôi vẫn phải dùng Fakedim dù không muốn.

Giữa cái mình muốn và cái mình có, giữa chân lý và thực tế không phải lúc nào cũng song hành, chúng ta không thể cực đoan và duy ý chí được.

Triết gia Hoành Cù có trí tưởng tượng rất phong phú. Fakedim = nạo hút thai :)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Triết gia Hoành Cù có trí tưởng tượng rất phong phú. Fakedim = nạo hút thai :)

Quả thật là vì khó có thể tìm được một thứ gì phù hợp hơn.

Ví dụ những điều sau đây thường dùng cho nht và dùng được cho fake dim:

- Có rất nhiều công cụ để tránh không phải dùng đến nó, nhưng nhiều người vẫn phải dùng nó do đã dùng những công cụ kia không đúng cách hoặc vì quá vội. Mặc dù vậy, một số người vẫn xem nó như một công cụ thường xuyên.

- Nhiều người phản đối, nhưng đôi khi họ (những người phản đối) vẫn phải dùng vì không còn cách nào khác.

- Nó vẫn tồn tại vì vẫn còn có người cần đến nó.

- Nó không được ca ngợi với số đông.

- Khi nhắc đến nó, mọi người thường nghĩ đến sự thiếu minh bạch, đầy uẩn khúc.

......

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Quả thật là vì khó có thể tìm được một thứ gì phù hợp hơn.

Ví dụ những điều sau đây thường dùng cho nht và dùng được cho fake dim:

- Có rất nhiều công cụ để tránh không phải dùng đến nó, nhưng nhiều người vẫn phải dùng nó do đã dùng những công cụ kia không đúng cách hoặc vì quá vội. Mặc dù vậy, một số người vẫn xem nó như một công cụ thường xuyên.

- Nhiều người phản đối, nhưng đôi khi họ (những người phản đối) vẫn phải dùng vì không còn cách nào khác.

- Nó vẫn tồn tại vì vẫn còn có người cần đến nó.

- Nó không được ca ngợi với số đông.

- Khi nhắc đến nó, mọi người thường nghĩ đến sự thiếu minh bạch, đầy uẩn khúc.

......

Hì hì, vậy các bạn thử dùng cái SCD này xem thế nào. Nếu triết lý theo kiểu bác Hoành thì mình xin đặt nó là "vong tranh thai" vì :

- Cái này bạn phải luôn tuân theo quy chuẩn

- Nó cũng "Lòng Vòng".

......

http://www.cadviet.com/upfiles/scd.fas

Nhưng dù sao nó cũng cho bạn thêm một sự lựa chọn mà không cần phải dùng đến phương pháp "nht".

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Bạn gõ lệnh dimscale rồi nhập vào giá trị nhỏ hơn, sau đó dùng lệnh dim rồi gõ vào up và chọn các đối tượng dim mà bạn muốn cho nó nhỏ đi, ACAD nào cũng thế.

Nguyen Hoanh oi nếu đã là giả sao không giả luôn cho đỡ mất công thêm bước này, lệnh fakedim sao không thu nhỏ text theo lệnh scale luôn

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Đã fake thì nó phải là 'giả' chứ làm sao thật được!

Tôi thắc mắc nếu đã chấp nhận sai giá trị với dim gốc thì chi cần ed là dc , sau đó co kéo scale thì nó vẫn vậy .

Nhiều khi thấy các bác làm fức tạp quá...

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
<a href="http://www.cadviet.com/upfiles/fakedim.vlx" target="_blank">http://www.cadviet.com/upfiles/fakedim.vlx</a>

Dùng lệnh fakedim, các giá trị của đối tượng dim sẽ được sửa giá trị sang text. Bạn cứ scale thoải mái đi!

Cái đó hay quá. Cảm ơn pác Hoành nhiều!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

nói như vậy thì bản vẽ không chuân. khi cần chỉnh sửa bản vẽ thì sao. đâu phải là thiết kế in ra là xong bên thi công còn về vẽ lại những chỗ thay đổi để hoàn công nưa. vẽ vậy thì ầu tả quá nhé

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Lisp rất hay và tiện nhưng liệu chúng ta có quá lạm dụng nó ko.

Theo em, yêu cầu của bạn rất đoen giản như sau.

bạn chọn Dim, ấn Ctrl+1 hoặc gõ lệnh MO để hiện ra Properties

Tìm đến Mục TEXT -->dòng MEASUREMENT : đây là giá trị thực của DIM

Ngay dưới là dòng TEXT OVERIDE : bạn gõ giá trị cần cố định vào đây.Từ bây giờ dù Scale hay làm j đi nữa, giá trị đã đc cố định.

Bọn em là SV, hay edit bản vẽ theo kiểu này..hoi thủ công :rolleyes:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

cái fakedim này rất hay đó.nhưng ta có thể dùng quichselect chọn tất cả các dim rồi fakedim hết rồi mới sc đối tượng đc ko vậy các bác.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
cái fakedim này rất hay đó.nhưng ta có thể dùng quichselect chọn tất cả các dim rồi fakedim hết rồi mới sc đối tượng đc ko vậy các bác.

??????????????ko hiểu bạn đang hỏi về vấn đề gì nữa ?????????????? cái fakedim của bạn đâu?www.bótay.com

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
??????????????ko hiểu bạn đang hỏi về vấn đề gì nữa ?????????????? cái fakedim của bạn đâu?www.bótay.com

ông phải theo dõi chủ đề này từ đầu trang thì mới hiểu tôi hỏi gì chứ.Nói như vậy là ô này chưa hề biết gì về lisp fakedim của nguyenhoanh rồi.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
http://www.cadviet.com/upfiles/fakedim.vlx

Lệnh này đúng hay luôn mà hôm nay mới được biêt. Thank you much !

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

cái lệnh fakedim này hay quá cơ, cám ơn bạn đã chỉ dạy. Nhưng theo mình thấy thì đây không phải là lệnh có sẵn trong CAD muốn dùng thì phải load cái file fakedim.vlx vào. bạn có thể giải thích về cái này được không? nó là cái gì và tạo ra nó như thê nào? các ứng dụng khác nưa?.....

Mình còn thêm 1 câu hỏi là nếu mình chọn fakedim cho 1 dim nào đó rồi nhưng sau đó mình muốn bỏ lựa chọn đó thì có được không? muốn bỏ thì tiến hành thế nào?

Cám ơn nha!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
cái lệnh fakedim này hay quá cơ, cám ơn bạn đã chỉ dạy. Nhưng theo mình thấy thì đây không phải là lệnh có sẵn trong CAD muốn dùng thì phải load cái file fakedim.vlx vào. bạn có thể giải thích về cái này được không? nó là cái gì và tạo ra nó như thê nào? các ứng dụng khác nưa?.....

Mình còn thêm 1 câu hỏi là nếu mình chọn fakedim cho 1 dim nào đó rồi nhưng sau đó mình muốn bỏ lựa chọn đó thì có được không? muốn bỏ thì tiến hành thế nào?

Cám ơn nha!

cái fakedim này có tác dụng biến giá trị của dim thành text,bạn cần load file fakedim.vxl về và sử dụng như 1 lisp bình thường.bạn gó lệnh fakedim sau đó chọn dim cần chuyển thành text rồi ok.cái này ko phá cấu trúc của dim mà chỉ làm cố định giá trị dim để khi ta scale đối tượng thì giá trị dim vẫn ko đổi.Khi đã fakedim 1 đối tượng rồi thì hình như ko bỏ đc nó để nó trở về hình dạng bạn đầu hay sao ấy.bạn thử xem,m cũng chưa thử vấn đề này nên cũng ko rõ lắm.Còn cái fakedim.vlx thì bạn có thể lấy ở trang 1 ngay trên topic này đó của nguyenhoanh đã post lên đó.Chúc thành công!!!!!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Lisp rất hay và tiện nhưng liệu chúng ta có quá lạm dụng nó ko.

Theo em, yêu cầu của bạn rất đoen giản như sau.

bạn chọn Dim, ấn Ctrl+1 hoặc gõ lệnh MO để hiện ra Properties

Tìm đến Mục TEXT -->dòng MEASUREMENT : đây là giá trị thực của DIM

Ngay dưới là dòng TEXT OVERIDE : bạn gõ giá trị cần cố định vào đây.Từ bây giờ dù Scale hay làm j đi nữa, giá trị đã đc cố định.

Bọn em là SV, hay edit bản vẽ theo kiểu này..hoi thủ công :undecided:

Cách của bạn thì cũng như thằng fakedim cả thôi, nhưng mà bạn nên biết dùng cad là phải nhanh, như bạn vậy thì cứ mò từng giá trị hay sao?

Theo lời bác Nguyen Hoanh là hơi quá, vì cái thằng fakedim này hay thì có hay nhưng để sửa chữa nó lại hơi vất nếu bản vẽ có nhiều kthước, vả lại nó không thể scale cỡ chữ, kích thước mũi tên,.. nên nó cũng không tốt, vì bản vẽ nếu tỉ lệ scale quá lớn thì mũi tên và chữ lại quá nhỏ, tỉ lệ quá nhỏ thì lại ngược lại.

Còn hiện nay trên diễn đàn có lisp với lệnh scc nó cũng thực hiện yêu cầu như thằng fakedim, cũng có lỗi như trên nhưng nó vẫn là Dimension, nên chỉnh sửa như thường. các bác nên xem qua (nếu chưa biết).

mình up lên ai chưa biết có thể xem qua và cho ý kiến, và chỉnh sửa lisp này để hoàn thiện hơn

;;;-------------------------------------------------------------

(defun ss2ent (ss / i Le e) ;;;Convert ss to list of ename

(setq i 0 Le nil)

(repeat (sslength ss)

(setq

e (ssname ss i)

Le (append Le (list e))

i (1+ i)

)

)

Le

)

(defun C:SCC( / ss ssd L k e d dtype dt k0 newdtype) ;;;SCale Constant

(setq

ss (ssget)

ssd (ssget "p" '((0 . "DIMENSION")))

L (ss2ent ss)

)

(command "scale" ss "" pause (setq k (getreal "\nScale factor:")))

(foreach e L

(setq d (entget e))

(if (wcmatch (cdr (assoc 0 d)) "TEXT,MTEXT")

(entmod (subst (cons 40 (/ (cdr (assoc 40 d)) k)) (assoc 40 d) d))

)

)

(if ssd (progn

(setq

e (ssname ssd 0)

d (entget e)

dtype (cdr (assoc 3 d))

dt (tblsearch "dimstyle" dtype)

k0 (cdr (assoc 144 dt))

newdtype (strcat dtype "x" (rtos k))

)

(setvar "dimlfac" (/ k0 k))

(if (tblsearch "dimstyle" newdtype)

(command "dimstyle" "r" newdtype)

(command "dimstyle" "s" newdtype)

)

(command "dimstyle" "a" ssd "")

))

(princ)

)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Em xin mạn phép mong các bác viết dùm em và mọi người Lisp : " VẼ NHIỀU TỈ LỆ TRONG 1 BẢN VẼ MÀ CHIỀU CAO DIM KHÔNG ĐỔI " hoặc " SCALE HÌNH TUỲ Ý MÀ SỐ KHÔNG THAY ĐỔI " --->>> MỤC ĐÍCH : Để giải quyết việc vẽ các bản vẽ chi tiết cấu tạo

.Em đã đọc các bài trên diễn đàn : dùng lệnh dimlfac sau khi scale , Block..., layout nhưng vẫn rất bất tiện ! Các bác viết dùm mọi người với ah !

Bạn muốn vẽ nhiều tỉ lệ trong cùng một bản vẽ thì thông thường hay quản lý qua layout nhưng cái này phải dùng quen. Có một cách có thể làm ngay trên không gian vẽ(Model) là quản lý Dim,ban đầu vẽ hình với tỉ lệ 1:1( chưa điền kích thước vội) sau khi vẽ xong bạn scale nó với tỉ lệ tùi thích, tạo Dim với tỉ lệ vừa scale và điền kích thước vào.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tôi đánh lệnh fakedim làm theo những bước của bác Hoành mà nó lại thông báo lỗi : "bad argument type: stringp nil"! xin nhờ giúp đỡ. Tôi đang xài Autocad 2008. Thanks!

Command: APPLOAD fakedim(3).vlx successfully loaded.

Command:

Type fakedim to start!

Command:

Command: fakedim

Fakedim © CADViet.com 2007

Select objects: Specify opposite corner: 221 found

Select objects:

bad argument type: stringp nil

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tôi đánh lệnh fakedim làm theo những bước của bác Hoành mà nó lại thông báo lỗi : "bad argument type: stringp nil"! xin nhờ giúp đỡ. Tôi đang xài Autocad 2008. Thanks!

Command: APPLOAD fakedim(3).vlx successfully loaded.

Command:

Type fakedim to start!

Command:

Command: fakedim

Fakedim © CADViet.com 2007

Select objects: Specify opposite corner: 221 found

Select objects:

bad argument type: stringp nil

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay