Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
zigzagarc

Cố định giá trị Dim

Các bài được khuyến nghị

Tôi đánh lệnh fakedim làm theo những bước của bác Hoành mà nó lại thông báo lỗi : "bad argument type: stringp nil"! xin nhờ giúp đỡ. Tôi đang xài Autocad 2008. Thanks!

Command: APPLOAD fakedim(3).vlx successfully loaded.

Command:

Type fakedim to start!

Command:

Command: fakedim

Fakedim © CADViet.com 2007

Select objects: Specify opposite corner: 221 found

Select objects:

bad argument type: stringp nil

bạn appload kiểu jì, mọi người làm vẫn được mà .

nếu bạn chỉ load ko thì chỉ dùng được 1 lân thôi, nếu muốn dùng lâu dài thì dùng contents.. mà load

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác
Lisp rất hay và tiện nhưng liệu chúng ta có quá lạm dụng nó ko.

Theo em, yêu cầu của bạn rất đoen giản như sau.

bạn chọn Dim, ấn Ctrl+1 hoặc gõ lệnh MO để hiện ra Properties

Tìm đến Mục TEXT -->dòng MEASUREMENT : đây là giá trị thực của DIM

Ngay dưới là dòng TEXT OVERIDE : bạn gõ giá trị cần cố định vào đây.Từ bây giờ dù Scale hay làm j đi nữa, giá trị đã đc cố định.

Bọn em là SV, hay edit bản vẽ theo kiểu này..hoi thủ công :s_big:

Như thế thì quá thu công, một chi tiết có nhiêu dim thì bạn phải bấy nhiêu động tác

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Ta thường lập dim theo nhiều tỉ lệ: 1-10, 1-20, 1-50, 1-100...Khi Scale thì theo những tỉ lệ đó, kết hợp với layiso và "ma", như vậy cũng tương đối nhanh mà bản vẽ lại chuẩn, với những bản vẽ quản lý theo màu thì chịu khó "ma" lâu một chút. :s_big: :s_big: :cheers:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

<a href="http://www.cadviet.com/upfiles/fakedim.vlx" target="_blank">http://www.cadviet.com/upfiles/fakedim.vlx</a>

Dùng lệnh fakedim, các giá trị của đối tượng dim sẽ được sửa giá trị sang text. Bạn cứ scale thoải mái đi!

Anh ơi cho E xin fakedim.vlx" hoặc autolíp .Em cam ơn Anh

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

nghe danh bác hoành đã lâu . em fakedim của bác . tuy nhiên lúc sacle nó lên thì số đó nó bi nhỏ lại tex cũng nhỏ lại . em xin ? bác có cách nào khắc phục tình trạng đó không

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

nếu mình dùng theo kiểu bock thì tình trạng dim và tex thì nó ko đổi khi sacle . nhưng khi phá block thì giá trị nó bị đổi và tex cũng nhỏ lại . e ? xem bác hoành có cách nào khắc phục dc tình trạng đó không

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

http://www.cadviet.c...les/fakedim.vlx

Dùng lệnh fakedim, các giá trị của đối tượng dim sẽ được sửa giá trị sang text. Bạn cứ scale thoải mái đi!

Cảm ơn bác. Phần mềm thật tuyệt vời.Em làm được rồi,hi vọng không bị lỗi trong lần sử dụng sau như mấy bác kia.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

sao mình ko load dc fakedim nhỉ? link die rùi! bạn nào load rồi thì post lại giúp dc ko?

thanks!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

cách scale mà không thay đổi dim theo tôi hay nhất là tao đối tượng đó thành 1 block rồi sc thoải mái

lúc trước tôi sử dụng fakedim nhưng về sau fake hay bik lỗi khó xài cho nhiều người, chưa kể đến những bạn không có nét để downloa nữa, nên thấy tạo block trước rồi dim là hay nhất.........các bạn góp ý!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

http://www.cadviet.com/upfiles/fakedim.vlx

anh ơi em dùng FAKEDIM thi những ký tự textDim của em bị biến mất ví dụ như ký tự phân số... 1/2..

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Mọi người có thể khắc phục lỗi fakedim bị mất dòng chữ được không? ví dụ mình muốn nhập dim có 2 hàng, hàng trên là ghi kích thước, hàng dưới là fi6@200 ( bằng cách nhập dấu \X ở cuối dim ), khi dùng lệnh fakedim thì nó chỉ còn có cái fi6@200 thôi, nó mất tiêu cái kích thước ở phía trên.

Tiện thể cho mình hỏi luôn về lệnh chỉnh các kích thước về giá trị đúng hàng loạt ( dim, enter, n, ok, quét đối tượng cần chỉnh), khi dùng lệnh này nó cũng bị tình trạng y như trên, nhưng ngược lại là mất giá trị bên dưới là chữ fi6@200.

Nhờ mọi người giúp giùm nhé.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay