Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Đăng nhập để thực hiện theo  
trang7889

trích do

Các bài được khuyến nghị

Việc tạo bảng kê toạ độ thỉ các số căn về bên trái của cột, mong bạn giúp cho căn về bên phải hay nằm cân ở giửa cột.

Số ghi cạnh trên thửa có những số qúa sát vào cạnh, mong bạn chỉnh cho ra ít.

http://www.cadviet.com/upfiles/2/xem_lai_bang_tke_3.rar

Chào bạn Khaosat 2009,

Để căn lề cho các text bạn có thể sử dụng các lisp đã có trên diễn đàn, tùy theo ý bạn nhé. Các lisp đó bạn có thể tham khảo ở đây:

http://www.cadviet.com/forum/index.php?showtopic=13737

Còn việc bạn muốn cho text nằm xa ra khỏi đường bao bạn có thể chỉnh sửa lại giá trị cộng thêm vào cao độ y của điểm đặt pt1 của text tại các dòng code :

pt1 (list (/ (+ x11 x22) 2) (/ (+ y11 y22 2) 2))

(setq pt0 (list (/ (+ x00 x22) 2) (/ (+ y00 y22 2) 2))

Ví dụ: (setq pt0 (list (/ (+ x00 x22) 2) (/ (+ y00 y22 4) 2)) sẽ đẩy text ra xa hơn đường bao với cao độ là 2 gấp đôi giá trị cũ là 1 bạn ạ. Có điều khi sửa như vậy thì tất cả các text ghi độ dài cạnh đều bị đẩy xa hơn chứ không riêng cho thằng nào cả. Bởi vì các giá trị này là như nhau trong vòng lặp chứ không phải là lựa chọn riêng cho từng thằng bạn ạ.

Còn xa bao nhiêu là phù hợp thì bạn sẽ phải tự chọn thôi. Nếu muốn đẹp bản vẽ bạn phải sử dụng move để di chuyển nó sau khi chạy líp.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác
Riêng về Lisp trích họa đồ, do cấu hình máy cơ quan thấp, file bản vẽ lớn, nó chớp Trung bình 20 phút 1 khu vực trích ra, và việc tạo đường bao trong thửa chưa khớp .Bạn xem lại giúp

http://www.cadviet.com/upfiles/2/trdo_xem_lai_giup.rar

Chào bạn khaosat 2009,

Cái chỗ không khớp mà bạn đánh dấu đó là do cái bản đồ gốc của bạn nó không khớp đấy, bạn hãy kiểm tra lại xem. Có thể do khi bạn vẽ bạn đặt chế độ snap chưa đúng. Lisp của mình chỉ thực hiện lệnh break và copy từ bản gốc ra thôi chứ chả hề thêm bớt chi tiết nào cả.

Việc máy bạn có cấu hình thấp thế nào mình chưa rõ nhưng nếu như trên bản đồ gốc mà bạn cung cấp thì mình chạy mất 1phút 30 giây cho một thửa trích thế này:

http://www.cadviet.com/upfiles/2/test_2.dwg

Tức là một khoảng thời gian đủ để bạn moi ra một điếu thuốc, mồi nó lên và rít hai hơi bạn ạ.

Theo mình vậy là không quá tệ và có thể giúp ích ít nhiều cho công việc của bạn rồi. Hề hề. Tuy chưa thật xuất sắc nhưng cũng là một tiến bộ ra trò so với việc phải trích bộ bằng Cad phải không bạn.

Cái vụ chớp chớp nháy nháy thì bác Thiep đã gợi ý khắc phục nhưng mình chưa thử được, mong bạn thông cảm nhé.

Cái mình quan tâm ở líp này chính là cái trích ra đã thỏa mãn ý muốn của bạn chưa để mình tiếp tục cải thiện nó. Nếu cái họa đồ trích ra mà Ok thì mình mới có cái khoái để hoàn thiện nó, còn như nó chả có ích gì cho bạn thì mình xin dừng lại ở đây và tự rút ra bài học cho mình để tiếp tục cày lisp thêm cho nát bạn ạ.

Hề hề, chúc bạn thành công.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chào bạn khaosat 2009,

Cái chỗ không khớp mà bạn đánh dấu đó là do cái bản đồ gốc của bạn nó không khớp đấy, bạn hãy kiểm tra lại xem. Có thể do khi bạn vẽ bạn đặt chế độ snap chưa đúng. Lisp của mình chỉ thực hiện lệnh break và copy từ bản gốc ra thôi chứ chả hề thêm bớt chi tiết nào cả.

Việc máy bạn có cấu hình thấp thế nào mình chưa rõ nhưng nếu như trên bản đồ gốc mà bạn cung cấp thì mình chạy mất 1phút 30 giây cho một thửa trích thế này:

http://www.cadviet.com/upfiles/2/test_2.dwg

Tức là một khoảng thời gian đủ để bạn moi ra một điếu thuốc, mồi nó lên và rít hai hơi bạn ạ.

Theo mình vậy là không quá tệ và có thể giúp ích ít nhiều cho công việc của bạn rồi. Hề hề. Tuy chưa thật xuất sắc nhưng cũng là một tiến bộ ra trò so với việc phải trích bộ bằng Cad phải không bạn.

Cái vụ chớp chớp nháy nháy thì bác Thiep đã gợi ý khắc phục nhưng mình chưa thử được, mong bạn thông cảm nhé.

Cái mình quan tâm ở líp này chính là cái trích ra đã thỏa mãn ý muốn của bạn chưa để mình tiếp tục cải thiện nó. Nếu cái họa đồ trích ra mà Ok thì mình mới có cái khoái để hoàn thiện nó, còn như nó chả có ích gì cho bạn thì mình xin dừng lại ở đây và tự rút ra bài học cho mình để tiếp tục cày lisp thêm cho nát bạn ạ.

Hề hề, chúc bạn thành công.

Cám ơn bạn, Mình vẩn mong chờ sự giúp đỡ của Bạn.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chào bạn Trang7889,

1/- Việc tọa độ bị trừ là do bản đồ gốc nó như vậy, hình như người vẽ cố tình để thế cho oai hay sao đó chứ mình đâu có dám thay đổi tọa độ của bản vẽ gốc đâu, bạn đừng hiểu nhầm mình tội nghiệp.

2/- Hình như bạn hơi nhầm chút xíu, bản đồ gốc là tỷ lệ 1/1000 thì khi bạn trích thửa với tỷ lệ 1/500 , hệ số scale sẽ là 2, còn khi trích thửa với tỷ lệ 1/200 thì hệ số scale phải là 5 chứ không phải 4 bạn ạ. Để thuận lợi cho người dùng, theo ý của bác Khaosat 2009 mình đã để cho người dùng nhập tỷ lệ mong muốn của bản vẽ trích thửa, và nhập tỷ lệ của bản đồ gốc. Như vậy bạn hoàn toàn yên tâm về việc lấy hệ số scale mà không sợ sai bạn ạ.

3/- Bảng tọa độ góc ranh là mình lấy theo tọa độ trên bản đồ gốc đấy chứ, không phải là lấy theo tọa độ trên bản vẽ trích thửa đôu bạn ạ. Bạn kiểm tra lại xem nhé. Ngay cả chiều dài các cạnh cũng vậy, đều được lấy theo kích thước trên bản đồ gốc đó , không phải trên bản đồ trích thửa đâu vì trên bản đồ trích thửa chúng đã được scale lên rồi mà.

4/- Thực tế lisp của mình yêu cầu bạn phải copy cái bản trích đo mẫu vào bản đồ gốc trước khi chạy lisp. Việc mở một file bản vẽ khác trong khi lisp đang chạy mình vẫn chưa thủng lắm, mặc dù đã được các bác Tue_NV, Giabach chỉ dạy. Khổ nỗi do trí não hơi lùn , chưa vận dụng được nên yêu cầu của bạn chắc phải vài ba bữa nữa mình mới có thể trả lời.

5/- Cái vụ đánh số đỉnh của thửa đất thì mình cũng chưa biết cách chọn nó sao cho hợp lý cả vì có thể mỗi ngưới có yêu cầu cách đánh số khác nhau. Hiện tại mình đánh theo trật tự các đỉnh dược hình thành khi xài lệnh boundary. Nếu muốn đánh theo một trật tự nhất định sẽ phải bổ sung một đoạn lisp để sắp xếp lại các đỉnh theo một quy luật đã định đó. Bạn hãy cho mình cái quy luật của bạn mình sẽ cố gắng bổ sung thêm theo ý bạn.

6/- Bạn có thể gửi cho mình file bản đồ của bạn để mình kiểm tra không??? thực tế mình không phải dân trắc địa . giao thông hay quy hoạch gì cả mà là một thằng "me cha ni cô" , do vậy chả có cái bản đồ nào để thử, lisp mình viết dựa trên cái file mà bạn gửi đó và file của bác khaosat 2009 . Lisp có thể chạy sai vì một số nguyên nhân sau:

a/- Trên file bản đổ của bạn text style hiện hành đang có giá trị textsize khác 0, bạn hãy đặt lại giá trị này về 0 xem nhé.

b/- Có thể trong quá trình bạn copy các dòng code bị thiếu đi một vài cái ký tự nào đó.

c/- Các biến hệ thống trên bản vẽ của bạn có thể xung đột gì đó với lisp.

Nhưng theo mình có lẽ nguyên nhân a là lớn hơn cả vì khi mình viết lisp đã phải chỉnh lại cái textsize trên bản vẽ của bạn đó.

Chúc bạn đạt nguyện vọng của mình.

Em mới ra trường và cũng vừa đia làm , khi đi làm em thường xuyên tiếp xúc với các loại trích đo. Trước đây em thường dùng MicroStation SE để làm nhưng công ty em bây giwò lại dùng chủ yếu là CAD. Mấy hôm trước em mới biết đuợc về Lisp vì trong bộ cài của máy tại cơ quan cũng có một số Lisp tiện ích nhưng chưa có Lisp này. Hôm nay em tình cờ lên mạng và nhớ ra cong dụng của Lisp và đọc được bài của anh em thấy rất hay. Em cũng đang định làm một chương trình trên VB6 những khi đọc được bài của anh em thấy viết trên Lisp hay hơn trên VB6 nhưng viết trên Lisp thì em lại chưa biết gì, có lẽ em sẽ tìm hiểu về cách viết này. Cảm ơn anh về bài viết này !

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Chào các bạn!

Mình đang có nhu cầu muốn tạo Lisp Hồ sơ kỹ thuật để phục vụ cho công tác GPMB. Nhưng do mới tập tò viếc lisp nên không thể hoàn thành được. Rất mong các bạn quan tâm giúp mình.

Yêu cầu Lisp: Từ một bản đồ địa chính tạo ra Hồ sơ kỹ thuật một thửa đất được chọn có: trích đo thửa đất đó, bảng kê tạo độ, chiều dài cạnh. (Như file mình gửi kèm theo)

http://www.cadviet.com/link/?f=upfiles/3/107884_nhu_cau_tao_lisp_hskt.rar&w=51859

Rất mong các bạn giúp đỡ.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay
Đăng nhập để thực hiện theo