Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
formin

Cho em hỏi về kích thước trong bản vẽ

Các bài được khuyến nghị

Em mới học CAD, hiện giờ em đang gặp khó khăn khi tạo bản vẽ, xin nhờ mọi người giúp em với.

Câu hỏi 1 :Khi tạo file mới em chọn temple là cadiso vì nó dùng đơn vị là metric, nhưng khi vẽ em không biết số mình phải nhập vào ở phần lệnh à met, mm hay đơn vị gì khác ạ và nó có tuơng đương với đơn vị mình thiết lập cho phần kích thước ko, bởi vì em đã thử vẽ 1 hình chữ nhật cạnh 3,2m và 2,5m, em ko biết phải nhập lệnh là @3.2,2,5 hay @3200,2500,... và kích thước đó so thế nào với kích thước cỡ chữ được thiết lập trong ddim vì trong ddim mặc định ISO-25 em thấy cỡ chữ là 2,5 mà ko biết đơn vị là gì, khi đo vào bản vẽ thi` chữ 1 là bé tí, 2 là to đùng.

Câu hỏi 2: Em nên hoàn thiện hình vẽ trước rồi mới thiết lập tỉ lệ và khung bản vẽ hay nên tạo khung bản vẽ, thiết lập tỉ lệ rồi mới bắt đầu vẽ. Và nếu đã có hình vẽ mà mình thiết lập tỉ lệ và khung sau thì liệu có thể đưa được hình vẽ vào ko ạ, việc ghi kích thước có bị ảnh hưởng bởi tỉ lệ ko?

Xin mọi người giúp em với. Em xin cảm ơn nhiều.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

xin trả lời giúp em luôn, vì các câu hỏi trên diễn đàn rất lộn xộn tìm kiếm rất khó khăn, với lại em chỉ hỏi 2 vấn đề rất cơ bản nhưng các giáo trình hầu như ko chỉ rõ, xin chỉ giúp em với ạ

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Em mới học CAD, hiện giờ em đang gặp khó khăn khi tạo bản vẽ, xin nhờ mọi người giúp em với.

Câu hỏi 1 :Khi tạo file mới em chọn temple là cadiso vì nó dùng đơn vị là metric, nhưng khi vẽ em không biết số mình phải nhập vào ở phần lệnh à met, mm hay đơn vị gì khác ạ và nó có tuơng đương với đơn vị mình thiết lập cho phần kích thước ko, bởi vì em đã thử vẽ 1 hình chữ nhật cạnh 3,2m và 2,5m, em ko biết phải nhập lệnh là @3.2,2,5 hay @3200,2500,... và kích thước đó so thế nào với kích thước cỡ chữ được thiết lập trong ddim vì trong ddim mặc định ISO-25 em thấy cỡ chữ là 2,5 mà ko biết đơn vị là gì, khi đo vào bản vẽ thi` chữ 1 là bé tí, 2 là to đùng.

Câu hỏi 2: Em nên hoàn thiện hình vẽ trước rồi mới thiết lập tỉ lệ và khung bản vẽ hay nên tạo khung bản vẽ, thiết lập tỉ lệ rồi mới bắt đầu vẽ. Và nếu đã có hình vẽ mà mình thiết lập tỉ lệ và khung sau thì liệu có thể đưa được hình vẽ vào ko ạ, việc ghi kích thước có bị ảnh hưởng bởi tỉ lệ ko?

Xin mọi người giúp em với. Em xin cảm ơn nhiều.

Thế này bạn à!

1. Khi vẽ thì tuỳ thuộc vào tỷ lệ vẽ (VD: Hình chữ nhật 3.2 x2.5m, với tỷ lệ vẽ 1/1 thì nhập @3200,2500, với tỷ lệ vẽ 1/1000 thì nhập @3.2,2.5, theo mình bạn nên vẽ với tỷ lệ 1/100 hoặc 1/50) với kích thước dim 2.5 là vừa đó bạn. Nếu thích thì bạn có thể tạo mới dim theo tuỳ thích

2. Tốt nhất là bạn nên tạo khung bản vẽ trước, thiết lập tỷ lệ vẽ sau đó vẽ là chuẩn nhất (như thế mình sẽ dễ điều chỉnh hình vẽ cho hợp lý)

Chúc bạn làm được.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

anh cho em hỏi, dim 2.5 là 2,5mm hay mét vậy ạ và dim này có bị ảnh hưởng bởi tỉ lệ bản vẽ ko, vì em nhập @3200,2500, sau đó đo kích thước thì số ghi kích thước bé xíu(siêu bé) mặc dù dim vẫn đề mặc định cỡ chữ là 2.5

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
anh cho em hỏi, dim 2.5 là 2,5mm hay mét vậy ạ và dim này có bị ảnh hưởng bởi tỉ lệ bản vẽ ko, vì em nhập @3200,2500, sau đó đo kích thước thì số ghi kích thước bé xíu(siêu bé) mặc dù dim vẫn đề mặc định cỡ chữ là 2.5

Dim 2.5 có nghĩa là 2.5mm và dim này không bị ảnh hưởng bởi tỷ lệ bãn vẽ. Vì bạn vẽ với tỷ lệ quá lớn (1/1) nên nhìn thấy dim quá bé, nhưng khi in ra là OK bạn à

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

vậy tức là nếu tỉ lệ thiết lập là 1:100 thì dim mình cần đặt kích thước chữ là 250 thay vì 2.5 ạ, hay là có cách scale nào riêng cho kích thước ạ, vì em xem 1 số bản vẽ thì họ vẫn để 2.5 nhưng khi đo vào bản vẽ thì kích thước chữ vẫn hiện đúng, trong khi em thử thì nếu để 2.5 thì chữ siêu bé mặc dù em đã dùng lệnh mvsetup để đặt tỉ lệ bản vẽ là 1:100 rồi

muốn xem tỉ lệ 1 bản vẽ thì ta làm sao ạ

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
vậy tức là nếu tỉ lệ thiết lập là 1:100 thì dim mình cần đặt kích thước chữ là 250 thay vì 2.5 ạ, hay là có cách scale nào riêng cho kích thước ạ, vì em xem 1 số bản vẽ thì họ vẫn để 2.5 nhưng khi đo vào bản vẽ thì kích thước chữ vẫn hiện đúng, trong khi em thử thì nếu để 2.5 thì chữ siêu bé mặc dù em đã dùng lệnh mvsetup để đặt tỉ lệ bản vẽ là 1:100 rồi

muốn xem tỉ lệ 1 bản vẽ thì ta làm sao ạ

Với tỷ lệ 1/100, thì chữ Dim vẫn mặc định là 2.5 là OK rồi (làm sao chữ siêu bé được bạn). Bạn có thể gửi file Cad lên mình xem thử

Nếu muốn xem tỷ lệ bản vẽ thì bạn chỉ việc click vào dim đó và xem Dim style control

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

chỗ này em ko hiểu lắm, kích vào dim là kích vào đâu a

ban gõ lệnh D rồi vào FIT, bạn điền vào ô Use overall scale of : 100 OK

mong đây là câu trả lời mà bạn đang cần

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

thank bác nhiều, kích thước hiện đúng rồi, em đã đi học 1 khóa CAD từ cơ bản đến nâng cao, nhưng về xem lại hóa ra chả học được gì nhiều, họ cũng chỉ dậy được mình cách vẽ và dựng hình, khi vẽ gặp nhiều khúc mắc quá, còn quá nhiều điều chưa biết, có gì khó khăn lên đây hỏi mong được mọi người giúp đỡ :s_big:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay