Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Đăng nhập để thực hiện theo  
namhai

Đặt khung tên sẵn có trong Layout?

Các bài được khuyến nghị

Chào Cadviet!cho e hỏi làm cách nào để định sẵn khung tên bản vẽ trong Layout được không ạ?nghĩa là khi e mở Cad lên, vào layout thì đã có sẵn khung tên trong đấy rồi, Mong các huynh giúp đỡ!!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác
Tạo file Template.dwt.

Cái này chỉ đáp ứng được khi mình thực hiện với bản vẽ mới, ý của e là bây giờ khi mình mở bản vẽ bất kỳ nào thì cũng đều có khung tên trong Layout rồi vì mỗi lần mở bản vẽ lại phải Xref thì mất công quá, mong các pro chỉ giáo

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
1- Bạn phải Xref khung tên vào rồi mở mới có.

2- Chèn Layout từ file template qua.

3- Dùng phần mềm Synchronise Layout, Attach Title Block hàng loạt mà không cần mở bản vẽ và AutoCAD.

Bác TuongTrang à, bác có thể nói rõ hơn được ko ạ?e vẫn chưa hiểu lắm!e đã xref khungtên vào Layout vào file templale và save as lại rồi, khi mở cad file template đấy thì đúng là đã có sẵn khung tên rồi, nhưng làm thể nào để tất cả các file cad của mình đều có sẵn khung tên?theo ý của bác thì phải copy layout từ file template sang file cad mình đang sử dụng? như vậy thì có khác gì xref hay copy -> paste khung tên đâu ạ? còn phần mềm Synchronise Layout e search mà không thấy, mong bác chỉ giáo thêm, thanks much!!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Cái này chỉ đáp ứng được khi mình thực hiện với bản vẽ mới, ý của e là bây giờ khi mình mở bản vẽ bất kỳ nào thì cũng đều có khung tên trong Layout rồi vì mỗi lần mở bản vẽ lại phải Xref thì mất công quá, mong các pro chỉ giáo

Bạn phải chuột vào tab model hay layout bất kỳ, chọn new layout from template... rồi chọn file mẫu (đã có khung tên sẵn trong layout) rồi chọn tên layout mẫu (file đó có nhiều layout). Khung tên ở layout trong file này sẽ được copy vào layout mới.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Bạn phải chuột vào tab model hay layout bất kỳ, chọn new layout from template... rồi chọn file mẫu (đã có khung tên sẵn trong layout) rồi chọn tên layout mẫu (file đó có nhiều layout). Khung tên ở layout trong file này sẽ được copy vào layout mới.

Nhưng có cách nào để khung tên luôn có sẵn trong layout của tất cả các file cad của không hả bác Hoành?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Nhưng có cách nào để khung tên luôn có sẵn trong layout của tất cả các file cad của không hả bác Hoành?

Chưa hiểu câu hỏi của bạn.

Cách new layout from template là khung tên có sẵn luôn trong layout mà! (tất nhiên là file template của bạn phải có sẵn khung tên trong layout).

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chào Cadviet!cho e hỏi làm cách nào để định sẵn khung tên bản vẽ trong Layout được không ạ?nghĩa là khi e mở Cad lên, vào layout thì đã có sẵn khung tên trong đấy rồi, Mong các huynh giúp đỡ!!

+ Mở bản vẽ mẫu có sẵn khung tên bản vẽ trong Layout.

+ Chọn save as > File of type > AutoCAD drawing template *.dwt

+ Lưu chồng lên filename acadiso > Save > OK

+ Exit AutoCAD rồi chạy lại AutoCAD, bạn sẽ có bv mẫu sẳn sàng ngay.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Cho em hỏi cách tạo bản vẽ khung tên trong layout với.Em chèn vào bản vẽ vào layout nhưng không được đẹp cho lắm vì phải scale lại nhỏ đi cho hợp với vùng đen như màn hình layout.

ví dụ : em mở bản vẽ mới rồi vào phần layout để chèn khung tên công ty nhưng khi đánh lệnh " REC" vẽ hình chữ nhật với kích thước là 297,210 thì hình chữ nhật sẽ rất to,sau đó em phải scale cho nhỏ lại để nằm gọn trong vùng đen của layout như hình dưới

-nhìn vào hình như vậy không biết khung tên kia có in được đúng tỷ lệ không?mong mọi người giúp em cách chèn khung tên trong layout và khi in cho đúng tỷ lệ

Em xin cảm ơn

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Cho em hỏi cách tạo bản vẽ khung tên trong layout với.Em chèn vào bản vẽ vào layout nhưng không được đẹp cho lắm vì phải scale lại nhỏ đi cho hợp với vùng đen như màn hình layout.

ví dụ : em mở bản vẽ mới rồi vào phần layout để chèn khung tên công ty nhưng khi đánh lệnh " REC" vẽ hình chữ nhật với kích thước là 297,210 thì hình chữ nhật sẽ rất to,sau đó em phải scale cho nhỏ lại để nằm gọn trong vùng đen của layout như hình dưới

-nhìn vào hình như vậy không biết khung tên kia có in được đúng tỷ lệ không?mong mọi người giúp em cách chèn khung tên trong layout và khi in cho đúng tỷ lệ

Em xin cảm ơn

Bác này đi làm rồi mà không được đồng nghiệp giúp đỡ àh, theo em thì bác không làm được là vì bác chưa cài page setup thôi

Đầu tiên bác gõ lệnh Pagesetup(hoặc chuột phải lên dòng chữ Layout(1 hoặc 2) trong thẻ model/layout1/layout2(nhớ là vào một trong hai layout này đã rồi hãy thiết đặt ở Model thì không có tác dụng như mong muốn đâu) chọn Pagesetup

Tại đây bác có thể hiểu chỉnh luôn vào modify: thiết lập lại khổ giấy(+ thiết lập vùng in, scale, center plot, hướng giấy, kiểu in,..) ấn OK,OK để lưu lại lúc này khổ giấy mới đúng được

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Em xin cảm ơn

Trong này hình như bác có 1 nhầm lẫn thì phải. Nếu bác in theo A4 ( 297x210 ) tức là page setup phải định vùng in rõ ràng rồi. Việc rectang 1 hình chữ nhật 297x210 là không thể ( nếu có thể thì cũng rất khó để bắt điểm chuẩn vào góc ). Mình thường làm theo cách này :

1. Tạo 1 block khung tên với khung trong ( Là rectang tạo ra khi ta đã canh lề thoải mái theo ý thích ) và khung ngoài ( Sử dụng defpoints )

2. Tạo block với điểm chèn là điểm ở phía trái bên dưới của khung trong

3. Sang layout để setting page setup theo khổ giấy ( tất nhiên là khổ ta đã tạo khung tên )

4. Dùng insert block để bắn khung tên vào => in thử với máy in thật 1 bản demo ( máy in ảo nhiều khi không mất lề nhưng máy in thật thì bị mất )

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Trong này hình như bác có 1 nhầm lẫn thì phải. Nếu bác in theo A4 ( 297x210 ) tức là page setup phải định vùng in rõ ràng rồi. Việc rectang 1 hình chữ nhật 297x210 là không thể ( nếu có thể thì cũng rất khó để bắt điểm chuẩn vào góc ). Mình thường làm theo cách này :

....

Khung trong là layer của bạn nét đậm, khung ngoài là là nét defpoint, khung trong và khung ngoài theo tiêu chuẩn bản vẽ thiết kế?

Nếu bạn làm vậy thì khi in bị mất lề là phải, khung trong bạn offset lùi vào nhé(với lề trên và lề phải ý) chẳng hạn trái 25, dưới 5, trên 6-7, phải 6-7 so với khung ngoài

Bạn có thể dùng lệnh vẽ các đối tượng bình thường bên layout mà, dùng Rec bên layout cũng được

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Các bác xem giúp e lỗi này với ạ, chả là e muốn lấy sẵn một cái khung tên A4 đã vẽ và lưu vào template, e vào layout, --> chuột phải chọn Fromtemplate ---> tìm đến file A4 mà e lưu thì máy báo lỗi và không hiên ra khung tên A4 trong layout mới như e muốn! hic113588_li_cad_1.png

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Em xin cảm ơn

Bạn làm vậy thì không còn gì là tỷ lệ nữa nhé.

- Tiện đây cho mình hỏi là cái vùng đen đen bên layout có tác dụng gì thế ? Mình thấy nhiều khi MV ra ngoài vẫn dc mà , ai biêt giúp mình nhé

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bạn mở phần file mẫu mà bạn vẫn thường dùng lên:

rồi save as đè vào cái file acad đấy là được.

Lần sau mở lên nó sẽ hiện luôn cái file giống file mẫu của bạn.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bạn làm vậy thì không còn gì là tỷ lệ nữa nhé.

- Tiện đây cho mình hỏi là cái vùng đen đen bên layout có tác dụng gì thế ? Mình thấy nhiều khi MV ra ngoài vẫn dc mà , ai biêt giúp mình nhé

Cái vùng đen đấy chính là vùng in khi bạn chọn khổ giấy và quét vùng đấy, sau khi lưu lại thì nó như vậy. cái này nếu bạn dùng nhiều tab layout thì sau này in tự động rất tiện.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Cái vùng đen đấy chính là vùng in khi bạn chọn khổ giấy và quét vùng đấy, sau khi lưu lại thì nó như vậy. cái này nếu bạn dùng nhiều tab layout thì sau này in tự động rất tiện.

Cho m hỏi thêm là m có vào pagesetup cài 1 khổ giấy A4 và bên model mình tạo 1 khung A4 nhưng sao khi insert sang làm sao để nó khớp vào vuungf đen chính xác đươc, ? 

- M có tìm hiểu về dim thì thấy bảo chỉ làm 1 dim , VD m tạo 2 viewport 2 tỷ lệ khác nhau thì m thấy dim vẫn có kích thước khác nhau chứ ? Có thấy giống nhau như mọi ng nói đâu nhỉ ?

Ảnh này cai khung A4 viền xanh không khớp với vung đen của layout:

Thansks mọi ng truoc nhé m đang muốn tìm hiều về nó quá . 

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

- Đối với phần vùng in ấy bạn có thể cài đặt sau khi làm khung nhé, chỉ là vùng in thôi, nên nếu khung bạn chuẩn thì không vấn đề gì cả, quét vùng in xong apply là nó lưu lại.

- Việc dùng một dim trong layout có hai kiểu: Dim trên layout và dim trên model, đối với dim trên layout bạn dùng lệnh Dimlfac để biến đổi dim đó khi đim với các MV có tỷ lệ khác nhau, còn trên model bạn có thể dùng kênh Annotative hoặc chỉnh thẳng trong setting của dim.

Đây là 3 video để bạn tham khảo:

cho Dim ngoài layuot:https://www.youtube.com/watch?v=DUNcX7nGXCs

cho Dùng Layout nhưng lại dim trên môi trường model:https://www.youtube.com/watch?v=kFwQfs7HoQo

cho phần in: https://www.youtube.com/watch?v=MkAtnQnio5w

Bạn xem để lấy cách thức làm nhé!

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay
Đăng nhập để thực hiện theo