Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Đăng nhập để thực hiện theo  
co_khi

Xin cho em hỏi cách sử dụng Equations trong solidwork?

Các bài được khuyến nghị

em đang học solidwork đến phần dùng công cụ Equations để bắt kích thước nhưng chưa hiểu lắm . đọc trong phần help cũng chưa được rõ lắm nên em post bài hỏi mọi người cách dùng ạ

em xin chân thành cám ơn.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác
em đang học solidwork đến phần dùng công cụ Equations để bắt kích thước nhưng chưa hiểu lắm . đọc trong phần help cũng chưa được rõ lắm nên em post bài hỏi mọi người cách dùng ạ

em xin chân thành cám ơn.

Chào bạn co_khi Công cụ equation trong phần thiết kế nâng cao mục đích của nó là khi bạn thay đổi một kích thước cơ bản nào của chi tiết máy thì những kích thước mà đã được gán equation sẽ tự động thay đổi theo, ví dụ bạn thiết kế một tấm mã hình chữ nhật mà trong đó có các lỗ để lắp bulông chẳng hạn. Vị trí của các lỗ được xác định theo nguyên tắc như: khoảng cách giữa hai lỗ bằng tổng chiều dài của bản mã chia 3 chẳng hạn. VD bạn muốn Kích thước A bằng KT B chia 3 chẳng hạn

Bạn chỉ việc vào tool->equations một cửa sổ hiện ra bạn chọn nút add sau đó bạn chỉ cần kích chuột vào kích thước A kích dấu = rồi kích vào KT B chọn dấu chia và chia cho mấy tuỳ ý bạn sau đó nhấn Ok

Bạn làm như trên cho các kích thước khác. Chúc thành công

Ghi chú: Nếu trên một Part mà bạn không nhìn thấy các kích thước thì bạn nháy đúp chuột lên part nó sẽ hiện ra. Tuy nhiên trong quá trình vẽ bạn phải ghi kích thước đầy đủ

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay
Đăng nhập để thực hiện theo