Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
tuhoccad

muốn copy 1 đối tượng từ bản vẽ này sang bản vẽ khác

Các bài được khuyến nghị

hi!Chào cả nhà! em là thành viên mới toe nên không biết nhiều, mong các bác chỉ giáo!

Chả là em học về điện nên cứ ngỡ là không cần dùng cad nhiều, bây giờ nghe anh chị nói mới biết là quan trọng ntn.

em muốn copy 1 đối tượng từ bản vẽ này sang bản vẽ khác mà ko đc, với cách chọn độ đậm nhạt, màu...của đối tượng thì phải làm thế nào ah!

Em đang tự mò nên học khó quá. mong các bác giúp em! Thanks các pác nhiều!!!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác
hi!Chào cả nhà! em là thành viên mới toe nên không biết nhiều, mong các bác chỉ giáo!

Chả là em học về điện nên cứ ngỡ là không cần dùng cad nhiều, bây giờ nghe anh chị nói mới biết là quan trọng ntn.

em muốn copy 1 đối tượng từ bản vẽ này sang bản vẽ khác mà ko đc, với cách chọn độ đậm nhạt, màu...của đối tượng thì phải làm thế nào ah!

Em đang tự mò nên học khó quá. mong các bác giúp em! Thanks các pác nhiều!!!

bạnchọn đối tượng,sau đó chuột phải/coppy/sau đó mở bản vẽ mà bạn cần coppy rồi paste vào đó là Ok

bề dày nét vẽ,kiểu nét vẽ ,màu thì nó được quản lý trong layer. hoặc nếu không thì ngay trên góc phải phía trên màn hình cũng có các phần tạo màu nét (nó mặc định theo layer,bạn có thể chuyển sang cái mình cần) :cheers:

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
bạnchọn đối tượng,sau đó chuột phải/coppy/sau đó mở bản vẽ mà bạn cần coppy rồi paste vào đó là Ok

bề dày nét vẽ,kiểu nét vẽ ,màu thì nó được quản lý trong layer. hoặc nếu không thì ngay trên góc phải phía trên màn hình cũng có các phần tạo màu nét (nó mặc định theo layer,bạn có thể chuyển sang cái mình cần) :cheers:

hi. cảm ơn bác nhiều nhé.Em mới học cái này nên nhiều thứ hơi khó hình dung.

Mong được các pác chỉ giáo nhiều hơn!

thanks much!!!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
hi. cảm ơn bác nhiều nhé.Em mới học cái này nên nhiều thứ hơi khó hình dung.

Mong được các pác chỉ giáo nhiều hơn!

thanks much!!!

bác ah.những cái lệnh đó thì ko phải là e ko biết, nhưng em làm lần thì đc lần thì ko.như cái lúc copy từ trang này sang trang khác ấy, nhiều khi ko thể đc.

Còn khi hiệu chỉnh đối tượng, ví dụ cụ thể như vẽ 1 đường thẳng, chọn màu cho đường thì chọn đc nhưng mà chọn độ dày mỏng thì ko đc.

vậy là sao hả bác.em cũng sử dụng mấy cái thanh công cụ ở góc phải màn hình(cái chỗ dùng lệnh layer ấy) mà ko đc.

Chỉ baoe em thêm với! :cheers:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
bác ah.những cái lệnh đó thì ko phải là e ko biết, nhưng em làm lần thì đc lần thì ko.như cái lúc copy từ trang này sang trang khác ấy, nhiều khi ko thể đc.

Còn khi hiệu chỉnh đối tượng, ví dụ cụ thể như vẽ 1 đường thẳng, chọn màu cho đường thì chọn đc nhưng mà chọn độ dày mỏng thì ko đc.

vậy là sao hả bác.em cũng sử dụng mấy cái thanh công cụ ở góc phải màn hình(cái chỗ dùng lệnh layer ấy) mà ko đc.

Chỉ baoe em thêm với! :cheers:

thực ra độ dày mỏng trong khi vẽ ko quan trong,(mà cũng ko đặt đc trong layer) vỉ khi in thì ta sẽ đặt sau,còn khi vẽ ko quan trong quan trọng nó là loại nét gì thôi vd:nét đứt,liền...

cón nếu bạn mún vẽ line có đọ dày thì dùng lệnh PL/chọn start point/W (bề rộng đuờng cần vẽ)/nhập bề rộng.

thế là ok! chúc may mắn :cheers:

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
thực ra độ dày mỏng trong khi vẽ ko quan trong,(mà cũng ko đặt đc trong layer) vỉ khi in thì ta sẽ đặt sau,còn khi vẽ ko quan trong quan trọng nó là loại nét gì thôi vd:nét đứt,liền...

cón nếu bạn mún vẽ line có đọ dày thì dùng lệnh PL/chọn start point/W (bề rộng đuờng cần vẽ)/nhập bề rộng.

thế là ok! chúc may mắn :cheers:

ok.mới học như tớ thì phải chịu khó thôi, thế mới nhờ các bác quan tâm và chấm điẻm chứ.hì

hôm qua e copy mà ko dc mãi mới tìm ra là e đã cho cái đường đó ẩn đi rồi- nên cop xong thì chẳng thấy đâu nữa.hì

ah nói đến cái nét đứt pác chỉ cho em hiểu rõ hơn cái lệnh đó với...còn cả lại lệnh MO nữa...

Mong mọi người giúp đõ để em tiến bộ nào.....!!!

thanks các bác nhiều..

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
ok.mới học như tớ thì phải chịu khó thôi, thế mới nhờ các bác quan tâm và chấm điẻm chứ.hì

hôm qua e copy mà ko dc mãi mới tìm ra là e đã cho cái đường đó ẩn đi rồi- nên cop xong thì chẳng thấy đâu nữa.hì

ah nói đến cái nét đứt pác chỉ cho em hiểu rõ hơn cái lệnh đó với...còn cả lại lệnh MO nữa...

Mong mọi người giúp đõ để em tiến bộ nào.....!!!

thanks các bác nhiều..

-format/layer/kích vào biểu tượng new layer/sau đó chỉnh các thông số như name layer,linetype,color. dặc biệt trong linetype thi chọn Load sau đó chọn loại đường trong đó.hãy tạo vài cái layer thường dùng như đường bao,nét khuất,đường trục,dim... ok

sau đó trở lại màn hình vẽ,bi giờ bạn vào chỗ mà có biểu tượng mấy cái bóng đèn,khoá.. để chọn loại đuờng mà bạn cần dùng khi vẽ.

-MO là lệnh xem chi tiết đối tượng,có thể chọn đối tượng sau đó Ctrl+1 cũng được,có thể chỉnh sửa đối tượng đã chọn trong phần này.

Ok :cheers:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

với lệnh copy bạn nhấn :ctrl +shift+C. dòng lệnh yêu cầu bạn chọn 1 điểm (có thể gọi là góc.) ->chọn đối tượng -> kết thúc lệnh->chuyển sang bản vẽ mới nơi bạn cần pass vào, bạn nhấn ctrl + V, rồi xác định điểm cho nó.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
với lệnh copy bạn nhấn :ctrl +shift+C. dòng lệnh yêu cầu bạn chọn 1 điểm (có thể gọi là góc.) ->chọn đối tượng -> kết thúc lệnh->chuyển sang bản vẽ mới nơi bạn cần pass vào, bạn nhấn ctrl + V, rồi xác định điểm cho nó.

thanhs pác nha! em mới học nên để ẩn đường mà ko biết. hì.

chỉ cho em rõ hơn về lệnh mo với...

em thấy lúc chỉnh kích cỡ của đường, màu của đường mà o biết..hic

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
-format/layer/kích vào biểu tượng new layer/sau đó chỉnh các thông số như name layer,linetype,color. dặc biệt trong linetype thi chọn Load sau đó chọn loại đường trong đó.hãy tạo vài cái layer thường dùng như đường bao,nét khuất,đường trục,dim... ok

sau đó trở lại màn hình vẽ,bi giờ bạn vào chỗ mà có biểu tượng mấy cái bóng đèn,khoá.. để chọn loại đuờng mà bạn cần dùng khi vẽ.

-MO là lệnh xem chi tiết đối tượng,có thể chọn đối tượng sau đó Ctrl+1 cũng được,có thể chỉnh sửa đối tượng đã chọn trong phần này.

Ok :cheers:

Cảm ơn bác nha. Em đã rõ...Có gì lại phiền các bác chỉ bảo!!!! :cheers: :cheers:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

:bigsmile:

Ok :bigsmile:

hic anh jick oi! sao em làm đúng như bác nói: vảo fomat/layer/newlayer/chọn các thuộc tính của đường/ sau đó thoát ra rồi gõ vào bản vẽ lại ko thấy hiện đúng kích thước mà mình đã chọn.hic em mới mua máy tính nên dùng chưa quen.chỉ giúp em với....thanhs bác jick nhiều

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
:bigsmile:

hic anh jick oi! sao em làm đúng như bác nói: vảo fomat/layer/newlayer/chọn các thuộc tính của đường/ sau đó thoát ra rồi gõ vào bản vẽ lại ko thấy hiện đúng kích thước mà mình đã chọn.hic em mới mua máy tính nên dùng chưa quen.chỉ giúp em với....thanhs bác jick nhiều

ý của bạn là kích thước gì,có phải là bề rộng nét vẽ.

nếu là bề rộng nét vẽ thì đúng rồi,không thể đặt được ở layer. nếu bạn mún vẽ nét có bề rộng thì phải sử dụng lệnh PL với tùy chọn W(bề rộng cho nét vẽ).

Ok chúc măy mắn :bigsmile:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
ý của bạn là kích thước gì,có phải là bề rộng nét vẽ.

nếu là bề rộng nét vẽ thì đúng rồi,không thể đặt được ở layer. nếu bạn mún vẽ nét có bề rộng thì phải sử dụng lệnh PL với tùy chọn W(bề rộng cho nét vẽ).

Ok chúc măy mắn :bigsmile:

hi.đúng rồi.thanhs bác rất nhiều nha!!!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

các bạn ơi cho mình hỏi sao mình không copy được từ bản vẽ này sang bản vẽ khác nhỉ? có lỗi gì không nhỉ?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

hoặc bạn nhấn " ctrl + shift+c". pick chon điểm chuẩn; sau đó chọn đối tượng cần Copy

Sang bản vé khác, nhấn " ctrl + V"; hoặc " ctrl+ shift + V".

Nếu bạn nhấn " ctrl+ shift + V" thì đối tượng dán sẽ thành Block

nếu hok thấy, thi có the 2 bản vẽ của bạn có 2 đơn vị hoặc tỷ lệ khác nhau. Kiểm tra lại đơn vị trong Unit.

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Cho ké xíu nhé, sẵn tiện m.n cho e hỏi cách copy đối tượng  nhưng không dính theo layer của đối tượng đc copy, vì như thế thì số lượng Layer trong BV chính sẽ tăng lên rất nhiều, khi ấy rất khó quản lý! :unsure: :unsure: :unsure:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Cho ké xíu nhé, sẵn tiện m.n cho e hỏi cách copy đối tượng  nhưng không dính theo layer của đối tượng đc copy, vì như thế thì số lượng Layer trong BV chính sẽ tăng lên rất nhiều, khi ấy rất khó quản lý! :unsure: :unsure: :unsure:

Sinh ra nó dùng để quàn lý , mà bạn thấy nó khó quàn lý thì than ôi ! !

Hi hi ... hay  là bạn có thề edit nó về một layer riêng rồi copy xem ? :D  :D  :D

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Cứ liều copy từ bản vẽ lọ sang bản vẽ chai, sau đó dùng lệnh MA để quét chọn theo layer của bản vẽ chai rồi dùng lệnh PU là các layer từ bản vẽ lọ chuyển sang sẽ bị trả về ...địa phương!

@ Anh Hantinhsaycad: Cho em hỏi nguyên nhân khi tỏi ngâm dấm nó lại chuyển sang layer mầu xanh! Tìm kiếm trên mạng có rất nhiều ý kiến khác nhau, theo anh thì nguyên nhân chính là gì và cách ngâm tỏi không bị đổi mầu????

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

:D :D :D

Cách 1: làm như cách Ms. Hoằn.

Cách 2: nhấn F13 trước khi dán.

Cách 3: tìm 1 họa viên làm giúp.

Cách 4........................

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Các bác cho em hỏi tí ạ.

Khi dùng lệnh Ctrl C đối tượng A, rồi Ctrl C thì không dán đối tượng A,mà dán đối tượng B, lúc thì đối tượng C (giống như Cad lấy từ bộ nhớ tạm trong máy).

Bác nào biết trả lời giúp em.

Thanks các bác

• Vote giảm 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Các bác cho em hỏi tí ạ.

Khi dùng lệnh Ctrl C đối tượng A, rồi Ctrl C thì không dán đối tượng A,mà dán đối tượng B, lúc thì đối tượng C (giống như Cad lấy từ bộ nhớ tạm trong máy).

Bác nào biết trả lời giúp em.

Thanks các bác

Có ai giúp với.thanks

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Cùng cảnh ngộ.

- 2 lúa cũng bị trường hợp này. cad2007. Mà máy c.ty yếu quá không cài đời cao vào được.

- 1 vấn đề nữa là lệnh solprof, flatshot ... sẽ tạo ra các block cùng tên, A$xxxxxxxxx. Nên phải pu rất cực khổ.

Bác nào từng dùng cad 2007 có gặp lỗi trên cho 2 lúa cách khắc phục.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay