Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
phanthinh1971

Cách vẽ các bánh răng, thanh răng

Các bài được khuyến nghị

Mong các bác chỉ giúp em cách vẽ các bánh răng và thanh răng như thế nào ?

Cảm ơn nhiều

Dân cơ khí trong forum chúng ta hơi bị... lèo tèo! Lần sau bạn post vào đây nhé!

Tất nhiên là vẽ theo quy ước của Vẽ kỹ thuật. Chưa hiểu ý bạn muốn hỏi!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác
Dân cơ khí trong forum chúng ta hơi bị... lèo tèo! Lần sau bạn post vào đây nhé!

Tất nhiên là vẽ theo quy ước của Vẽ kỹ thuật. Chưa hiểu ý bạn muốn hỏi!

Ý mình muốn hỏi là : Trong CAD12 có CT vẽ bánh răng bằng lệnh SOLGEAR . Chỉ việc nhập modul,... là xong . CAD2007 có CT nào như vậy ko?

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Ý mình muốn hỏi là : Trong CAD12 có CT vẽ bánh răng bằng lệnh SOLGEAR . Chỉ việc nhập modul,... là xong . CAD2007 có CT nào như vậy ko?

Cái mà bạn nói là trình lisp, không phụ thuộc vào phiên bản Acad. Nếu có, bạn cứ appload vào, Acad nào cũng chạy được.

Tuy nhiên, ở góc độ người thiết kế cơ khí, mình thấy SOLGEAR không thực tế lắm. Mình có xem cái này từ lâu lắm rồi không nhớ nữa, gần như chỉ để biểu diễn cho vui thôi. Bánh răng rất đa dạng, từ dạng răng đến các yếu tố kết cấu. Cái mà SOLGEAR vẽ ra là một trường hợp rất riêng trong muôn vàn trường hợp có thể có của chi tiết thực tế. Nếu biết về lisp, bạn tự lập trình, cho phép tuỳ chọn các yếu tố kết cấu theo ý thích. Khi đó, khả năng áp dụng sẽ rộng rãi hơn.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Cái mà bạn nói là trình lisp, không phụ thuộc vào phiên bản Acad. Nếu có, bạn cứ appload vào, Acad nào cũng chạy được.

Tuy nhiên, ở góc độ người thiết kế cơ khí, mình thấy SOLGEAR không thực tế lắm. Mình có xem cái này từ lâu lắm rồi không nhớ nữa, gần như chỉ để biểu diễn cho vui thôi. Bánh răng rất đa dạng, từ dạng răng đến các yếu tố kết cấu. Cái mà SOLGEAR vẽ ra là một trường hợp rất riêng trong muôn vàn trường hợp có thể có của chi tiết thực tế. Nếu biết về lisp, bạn tự lập trình, cho phép tuỳ chọn các yếu tố kết cấu theo ý thích. Khi đó, khả năng áp dụng sẽ rộng rãi hơn.

Cho mươụn cái này sài đở nè:

http://www.cadviet.com/upfiles/2006GearFactoryDemo_1.zip

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay