Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
Đăng nhập để thực hiện theo  
xaydung

mình yêu lisp vô cùng

Các bài được khuyến nghị

mình đam mê cad và lisp từ hồi học đại học

hiện tại trình độ lisp của mình cũng kha khá rùi (tất nhiên vẽ cad thì khỏi phải nói-ksxd mà)

là 1 thành viên mới của diễn đàn, mình rất mong muốn được làm quen với tất cả các bạn

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác

hiện tại trình độ lisp của mình cũng kha khá rùi (tất nhiên vẽ cad thì khỏi phải nói-ksxd mà)

là 1 thành viên mới của diễn đàn, mình rất mong muốn được làm quen với tất cả các bạn

Bạn đã vào đây post bài "I love Lisp" chứng tỏ bạn rất có hứng thú với CadViet Utility (CVU). Nhiệt liệt hoan nghênh bạn!

Nói thật tình, ssg đã nhận trách nhiệm chủ trì CVU, nhưng sau một thời gian dài vẫn giậm chân tại chỗ. Trước hết, ssg xin chân thành xin lỗi tất cả các bạn! Lý do lý trấu thì nhiều lắm, nhưng lý do cơ bản nhất, bao trùm nhất là ssg không có chuyên môn về kỹ thuật Xây dựng và Kiến trúc. Trong forum chúng ta, cho dù có đủ các chuyên ngành kỹ thuật có sử dụng Cad, nhưng chủ lực vẫn là mảng Kiến và Xây. Để xây dựng một CVU thật sự tiện dụng, hữu ích, có sức thuyết phục với người dùng thì sự lão luyện về kiến thức chuyên môn quan trọng hơn gấp nhiều lần so với sự thành thạo Cad và Lisp.

Ssg cũng đã nêu vấn đề này với BQT và một số bạn khác. Có ý kiến cho rằng, có thể tạm thời cóp nhặt các lisp đã post trên diễn đàn để cho ra lò bản CVU 1.0, mang tính thử nghiệm và tạo sự quan tâm của người dùng. Ý kiến này cũng có cái hay, nhưng bản thân ssg thấy chưa ổn lắm vì các chương trình này thường chỉ nhằm giải quyết 1 yêu cầu cụ thể nào đó, do nhiều người khác nhau viết, không mang tính hệ thống cả về kỹ thuật chuyên môn lẫn kỹ thuật lập trình.

1) Về kỹ thuật chuyên môn: chương trình phải được lập ra trên cơ sở am hiểu tường tận các công việc và thao tác thông thường của người thiết kế, từ đó mới có thể đưa ra được các ứng dụng hỗ trợ phù hợp, với mục tiêu cao nhất là tăng năng suất làm việc lên gấp nhiều lần. Ssg cũng đã xây dựng và đang dùng một chương trình như vậy cho chuyên ngành thiết kế cơ khí. Theo thống kê từ ý kiến phản hồi của người dùng, năng suất làm việc nói chung tăng lên từ 3 đến 5 lần so với bình thường!

2) Về kỹ thuật lập trình, nếu chỉ đơn thuần cóp nhặt các lisp trên cho vào một rọ mà không xử lý gì thì chắc chắn chúng sẽ đá nhau chí tử, sinh ra vô số lỗi không biết đường nào mà mò! Biên tập lại ư? Ssg thấy còn khó hơn công việc "hãy sắp xếp các hạt gạo trong một... thúng gạo theo thứ tự từ nhỏ đến lớn"! Thực chất, khi xây dựng CVU, bạn chỉ có thể tham khảo ý tưởng và thuật giải của các trình có sẵn (cái này vô cùng quý giá đối với lập trình viên), còn code thì tốt nhất nên viết lại thì hơn (bạn nào đã từng lập trình hẳn rất biết thời gian dành cho việc sửa các lỗi, đôi khi rất ngớ ngẩn, lớn hơn nhiều so với thời gian viết code). Nói chung là tốn khá nhiều thời gian, công sức. Nếu không có một bảng cấu trúc chương trình rõ ràng, tức là cái sườn chương trình thì công sức của bạn bỏ ra đôi khi trở thành công cốc. Mà cái "sườn" này, xin nhắc lại, phải là KTS hoặc KSXD lập ra mới có sức thuyết phục!

Tóm lại là gì? Nếu các bạn không chung sức, CVU sẽ vẫn cứ giậm chân tại chỗ! Ssg rất mừng nếu ngày càng có nhiều KTS và KSXD quan tâm đến CVU, và càng mừng hơn nếu có bạn nào xung phong đảm nhiệm vai trò chủ trì CVU thay cho ssg? Chỉ cần bạn là KTS hoặc KSXD, có thâm niên công tác chừng vài năm, có một chút kiến thức cơ bản về lisp, chắc chắc bạn sẽ làm tốt hơn ssg trong vai trò này! Khi đó, ssg sẽ làm trọ lý cho bạn về mọi vấn đề liên quan đến lisp (về mảng này, tuy kiến thức ssg có hạn nhưng vẫn rất tự tin).

Cám ơn tất cả các bạn!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

mình cũng là KSXD đây nhưng lisp thì hơi yếu ,,,,rất mong đc các bác chỉ bảo để lisp VN ngày càng đi lên,,,

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

lisp thể hiện một đẳng cấp chuyên nghiệp về cad, nhưng xem ra nó chưa được coi trọng tại việt nam.Em thật sự yêu lisp nhưng chưa có con đường cụ thể nào để nâng cao trình độ lisp cả.Mong bác ssq cho một vài lời khuyên cho em cũng như những ngửời đang có ý định này. Có như vậy thì lisp mới phát triển được

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay
Đăng nhập để thực hiện theo