Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet
hieu ngoc

làm sao mở một file cad 2D dung lượng lớn

Các bài được khuyến nghị

mong mọi người giúp em, em đang vẽ file cad 2d, dung lượng file là 16MB, em đang vẽ thì đứng máy và cad thoát ra. em mở lại nhưng không mở được,file chạy được 99% thì cad thoát ra. có cách nào mở lên được không? và nếu mở lên được thì làm sao em vẽ tiếp mà không bị out ra. em chỉ mới vẽ được 2/3 thôi.

• Vote giảm 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
Chia sẻ trên các trang web khác
mong mọi người giúp em, em đang vẽ file cad 2d, dung lượng file là 16MB, em đang vẽ thì đứng máy và cad thoát ra. em mở lại nhưng không mở được,file chạy được 99% thì cad thoát ra. có cách nào mở lên được không? và nếu mở lên được thì làm sao em vẽ tiếp mà không bị out ra. em chỉ mới vẽ được 2/3 thôi.

Bạn thử tăng bổ nhớ ảo của windows lên xem sao. Có lẽ không đủ bộ nhớ ảo lên nó out ra đấy.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Bạn nén file Cad đó lại,xong Up lên diễn đàn.Trên diễn đàn có nhiều cao thủ có cấu hình máy tính "khủng" lắm :cheers: ,hi vọng là sẽ mở đc file Cad đó của bạn và làm cho nó nhẹ hơn.thân!

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

vậy em nhờ các anh chị đang sử dụng máy có cấu hình mạnh giúp em làm nhẹ file cad nhe, vì em vẽ hoa văn rất nhiều nét và có sữ dụng hatch solid nên file nặng quá. em không rành về máy tính lắm mà văn phòng em chỉ có vài người hà không ai biết phải làm sao hết. em đã vẽ 1 tuần rồi giờ mà vẽ lại thì vừa trể tiến độ vừa ....bị cận nặng luôn . anh chị giúp em nhe!

http://myfreefilehosting.com/f/c38f9a54d0_16MB

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
vậy em nhờ các anh chị đang sử dụng máy có cấu hình mạnh giúp em làm nhẹ file cad nhe, vì em vẽ hoa văn rất nhiều nét và có sữ dụng hatch solid nên file nặng quá. em không rành về máy tính lắm mà văn phòng em chỉ có vài người hà không ai biết phải làm sao hết. em đã vẽ 1 tuần rồi giờ mà vẽ lại thì vừa trể tiến độ vừa ....bị cận nặng luôn . anh chị giúp em nhe!

http://myfreefilehosting.com/f/c38f9a54d0_16MB

file của bạn đây :

http://www.mediafire.com/?iyjy215nzzr

mình chỉ recover thôi

• Vote tăng 1

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
file của bạn đây :

http://www.mediafire.com/?iyjy215nzzr

mình chỉ recover thôi

Em down xong file cad 16mb đó về mở đơ luôn cả máy và báo là ko đủ bộ nhớ để mở file Cad đó.Lần đầu tiên thấy 1 file Cad nặng như vậy.Máy em cũng đâu đến nỗi nào?hix!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

úi trời,máy minh cấu hình kém nhưng cái tính tò mò ko chịu đc,hihi thế là down về xem sao cái bản vẽ gì mà năng những 16Mb. kết quả là phải Restart lại máy hihi :cheers: vãi chưởng :cheers:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tôi đã xem qua file của bạn, bạn hatch và tạo layout quá nhiều nên máy có cấu hình thấp không thể chạy nổi, zoom pan rất khó khăn nói chi đến lệnh vẽ.

tôi đã thử xóa hatch và layout rồi hiện chỉ còn lại khoảng 9M. Tôi có một góp ý là bạn nên vẽ một ô trần điển hình thôi sau đó đánh kí hiệu lên từng ô trần của mặt bằng ứng với ô trần mà bạn vừa vẽ. Chúc bạn thành công.

Đây là file của bạn http://www.mediafire.com/?sharekey=429f4c5...04e75f6e8ebb871

• Vote tăng 2

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

em mở lên được rồi. em cảm ơn mọi người rất nhiều ạ! mai quá mới cận 0.25 độ thôi, nếu vẽ lại chắc cận 1 độ luôn quá, hiiiiiiii. Em phát hiện ra file của em bị trùng nét rất nhiều nên mới nặng vậy (có lẽ bị lỗi do quá trình em hatch solid) Em biết một lệnh để xóa nét, vì không có thời gian đọc hết diễn đàn nên em không biết các anh chị đã biết chưa. Tuy nhiên em cũng góp một chút cho diễn đàn. Anh chị gõ lệnh: overkill ->enter->chọn tất cả các nét vẽ->màn hình cad xuất hiện bảng OVERKILL, ở ô numeric fuzz các anh chị đánh vào khoảng cách để xoá nét (ví dụ: nếu 2 nét cách nhau từ 0.1mm trở xuống thì xoá 1 nét thì các anh chị gõ 0.1). -> nhấn ok và chờ thôi.Nếu bị trùng nét quá nhiều(>200 nét) thì các anh chị sẽ có thời gian đi ngủ 1 giấc đó.

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
em mở lên được rồi. em cảm ơn mọi người rất nhiều ạ! mai quá mới cận 0.25 độ thôi, nếu vẽ lại chắc cận 1 độ luôn quá, hiiiiiiii. Em phát hiện ra file của em bị trùng nét rất nhiều nên mới nặng vậy (có lẽ bị lỗi do quá trình em hatch solid) Em biết một lệnh để xóa nét, vì không có thời gian đọc hết diễn đàn nên em không biết các anh chị đã biết chưa. Tuy nhiên em cũng góp một chút cho diễn đàn. Anh chị gõ lệnh: overkill ->enter->chọn tất cả các nét vẽ->màn hình cad xuất hiện bảng OVERKILL, ở ô numeric fuzz các anh chị đánh vào khoảng cách để xoá nét (ví dụ: nếu 2 nét cách nhau từ 0.1mm trở xuống thì xoá 1 nét thì các anh chị gõ 0.1). -> nhấn ok và chờ thôi.Nếu bị trùng nét quá nhiều(>200 nét) thì các anh chị sẽ có thời gian đi ngủ 1 giấc đó.

hơ hơ, con máy em CoreQuad 2.4 , RAM 2G mà mở file của bác vẫn ì ạch lắm. Mở sang layout thì phải pha ấm trà uống hết nước thứ 3. khè khè :cheers:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

File của bạn chả sao cả, máy tớ mở vù vù...16Mb ăn thua gì, tớ phải mở cái file 50 mb là chuyện cơm bữa...Cấu hình máy tớ cũng bình bình mà: Intel Dual core E5200, ram 2G, HDD là 2 cái 80gb chập làm 1 chạy RAID_0 (Strip), VGA rời 128 Mb

Nhiều người khi mua chọn máy PC theo cái khái niệm CPU to cứ tưởng là nó khoẻ nhưng với CAD thế đâu đã đủ ! Có khi cấu hình lớn nhưng bị nghẹn cổ chai ở cái HDD cũng nên.

- VGA rời và ram của VGA lớn thì càng tốt

- Ram của máy lớn (2mb chắc đủ, hơn thì tốt quá)

- HDD đọc ghi phải nhanh (nếu có điều kiện thì làm 2 cái và chạy chế độ Raid_0 - Raid_control phụ thuộc vào Main_Board nhé )

- CPU nên chọn của AMD (nóng tý nhưng từ xửa đến nay về tốc độ thì riêng với CAD và MAX thì AMD lúc nào cũng dẫn điểm trước Intel. Các bạn cứ tìm trên các test_Lab của ta hay tây thì sẽ thấy...)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
...........

..........

hề hề : chắc bạn sử dụng CPU đời X86?

(gần 20 năm vẫn chạy tốt) :cheers:

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
hề hề : chắc bạn sử dụng CPU đời X86?

(gần 20 năm vẫn chạy tốt) :cheers:

2Gb mới đúng, gõ nhầm tý...

Còn con CPU thì vẫn trên cấu trúc X86 đấy chứ bạn ?!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng
File của bạn chả sao cả, máy tớ mở vù vù...16Mb ăn thua gì, tớ phải mở cái file 50 mb là chuyện cơm bữa...Cấu hình máy tớ cũng bình bình mà: Intel Dual core E5200, ram 2G, HDD là 2 cái 80gb chập làm 1 chạy RAID_0 (Strip), VGA rời 128 Mb

Nhiều người khi mua chọn máy PC theo cái khái niệm CPU to cứ tưởng là nó khoẻ nhưng với CAD thế đâu đã đủ ! Có khi cấu hình lớn nhưng bị nghẹn cổ chai ở cái HDD cũng nên.

- VGA rời và ram của VGA lớn thì càng tốt

- HDD đọc ghi phải nhanh (nếu có điều kiện thì làm 2 cái và chạy chế độ Raid_0 - Raid_control phụ thuộc vào Main_Board nhé )

- CPU nên chọn của AMD (nóng tý nhưng từ xửa đến nay về tốc độ thì riêng với CAD và MAX thì AMD lúc nào cũng dẫn điểm trước Intel. Các bạn cứ tìm trên các test_Lab của ta hay tây thì sẽ thấy...)

Ừ nhỉ : CPU vẫn dùng cấu trúc X86 ! (ý tớ là 386 hay 486)

Đồng ý với bạn về cách chọn VGA, Ram, CPU của PC.

Nhưng với HDD nếu không phải "dân trong nghề" thì làm sao biết "rét" hay "ét-cơ-zi" (SCSI) là cái gì ?

Nói chung HDD đọc ghi nhanh là đuợc. (tốc độ truy xuất cao)

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tôi đã xem qua file của bạn, bạn hatch và tạo layout quá nhiều nên máy có cấu hình thấp không thể chạy nổi, zoom pan rất khó khăn nói chi đến lệnh vẽ.

tôi đã thử xóa hatch và layout rồi hiện chỉ còn lại khoảng 9M. Tôi có một góp ý là bạn nên vẽ một ô trần điển hình thôi sau đó đánh kí hiệu lên từng ô trần của mặt bằng ứng với ô trần mà bạn vừa vẽ. Chúc bạn thành công.

Đây là file của bạn http://www.mediafire.com/?sharekey=429f4c5...04e75f6e8ebb871

Anh giúp em với đây là file của em http://www.mediafire.com/?doeieycdaie37c6

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Các anh ơi giúp e mở file này với, e đang làm thì mất điện xong mở lại ko đc, tìm đủ mọi cách rồi, giờ mà vẽ lại chắc chết mất....em cám ơn!

http://www.mediafire...wuprg11mtxzjcxu

Đây rắc rối của bạn sẽ được giải quyết! http://www.cadviet.com/forum/index.php?showtopic=15962

ok!

chúc bạn thành công!

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

mình cũng có 1 file cad. 2 máy cấu hình giống hệt nhau, cài cùng 1 đĩa win, cùng 1 đĩa driver, cùng 1 bản CAD nhưng một máy mở được, một máy lại không mở được.bác nào biết giải thích giùm mình.mặc dù mình đã cài lại Win nhưng vẫn không được

Chia sẻ bài đăng này

Liên kết tới bài đăng

Tạo một tài khoản hoặc đăng nhập để nhận xét

Bạn cần phải là một thành viên để lại một bình luận

Tạo tài khoản

Đăng ký một tài khoản mới trong cộng đồng của chúng tôi. Điều đó dễ mà.

Đăng ký tài khoản mới

Đăng nhập

Bạn có sẵn sàng để tạo một tài khoản ? Đăng nhập tại đây.

Đăng nhập ngay